ใบจานสำหรับเกียร์ดุม NUVINCI N360

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
spiderkids
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ขาอ่อน/นิคม ลาดกระบัง
Bike: Bianchi Oltre XR2 B2, Montague Navigator
ตำแหน่ง: ลาดกระบัง, กรุงเทพ
ติดต่อ:

ใบจานสำหรับเกียร์ดุม NUVINCI N360

โพสต์ โดย spiderkids »

ผมใช้ Xootr Swift ล้อ 20 นิ้ว จานหน้า 52T จานหลัง 18T ได้ Ratio 2.89

ตามสเปคจะเป็น 0.5-1.8 ถ้าจะเปลี่ยนจานหน้าเป็น 42T ได้ Ratio 2.33 จะดีไหมครับ

ความรู้สึกที่ได้เมื่อปรับความเร็วสุด ปั่นแล้วไม่มีแรงส่ง ต้องลดลงถึงจะปั่นได้ ที่ต่ำสุดจะหนักมาก

ข้อมูลเบื้องต้นที่หาได้ BF 20 นิ้ว ใช้จาน 40T/18T Ratio 2.22 ของร้าน Bok Bok

รูปภาพ

รูปภาพ

สเปค
http://www.fallbrooktech.com/sites/defa ... 2web.1.pdf
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

Re: ใบจานสำหรับเกียร์ดุม NUVINCI N360

โพสต์ โดย Cookiebike »

คือ nuvinci 360 มันลงต่ำได้มากกว่าเกียร์สูงครับ แต่เกียร์มันละเอียดมาก GI ซอยติดๆ กันไปหมดทำให้ปรับละเอียดพอดีกับแรงเราได้ตลอด
ถ้าคิดว่าด้านหน้าเกียร์สูงหนักไปก็ลดขนาดจานลงมาได้ครับ (ถ้าคิดว่าเหลือมากไปไม่มีแรงปั่นถึงแน่) ตรงนี้คำนวนยากว่าเท่าไหร่เหมาะมันอยู่ที่คน แต่ปกติผมใช้ GI วัดมากกว่าอัตราทดครับ เพราะขนาดล้อมันมีผลกับความหนักเบาที่เราต้องการด้วย ยางก็มีผลเยอะ เอาอัตราทดมาคิดความหนักเบาไม่ได้ มันคนละสูตรกันครับ (อันนั้นไว้ดูความเร็วเป็นหลักมากกว่า)
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
spiderkids
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ขาอ่อน/นิคม ลาดกระบัง
Bike: Bianchi Oltre XR2 B2, Montague Navigator
ตำแหน่ง: ลาดกระบัง, กรุงเทพ
ติดต่อ:

Re: ใบจานสำหรับเกียร์ดุม NUVINCI N360

โพสต์ โดย spiderkids »

ขอบคุณครับ ตอนนี้ ค่า GI จะอยู่ที่ 28 -109 ต้องซ้อมแล้วจับจังหวะดูอีกที พึ่งประกอบเสร็จครับ
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

spiderkids เขียน:ขอบคุณครับ ตอนนี้ ค่า GI จะอยู่ที่ 28 -109 ต้องซ้อมแล้วจับจังหวะดูอีกที พึ่งประกอบเสร็จครับ
ถ้าลงได้สัก GI 20 จะดีกว่าครับ มันจะเท่ากับจานเล็กใบที่สองของหมอบ หรือต่ำลงมาถึง 15 ได้ก็เท่ากับเสือภูเขาจาน 22T
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
PrajNa
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ---
Bike: Giant TCX1 - Swift folder
ตำแหน่ง: Chiangmai

โพสต์ โดย PrajNa »

เอาแบบค่าประมาณง่ายๆนะครับ จากค่า GI ที่ได้จะได้ความเร็วแค่ไหน? ใช้วิธีหารด้วยสองครับ อย่างเช่น GI 109 หารสองได้ประมาณ 54 เวลาปั่นที่รอบขา 100รอบต่อนาที ก็จะได้ความเร็วน้อยกว่า 54นิดหน่อยครับ(ค่าประมาณนะครับ ผมไม่ชอบคิดละเอียดมาก :oops: )
ส่วนคันนี้ถ้าไม่เปลี่ยนจานหน้าผมว่าถ้าขาแรงมันก็เร็วได้พอสมควรอยู่ ตัวช่วยอื่นๆที่ทำได้ก็อย่างคุณ cookie ว่าคือยางครับยาง slick ไปได้เร็วกว่าแน่นอน อีกอย่างที่ทำได้โดยไม่เสียสตางค์ก็การเซ็ตรถให้ได้ประสิทธิภาพดีที่สุดสำหรับตัวเอง ซึ่ง Swift จะได้เปรียบตรงนี้เพราะค่อนข้างยืดหยุ่นต่อการ fitting ครับ :D ส่วนตัว Nuvinci เองผมไม่แน่ใจว่าต้องรันอินนานไหมเพราะเกียร์ดุมมักมีระยะรันอินอยู่บ้าง ผมใช้ Alfine ก็ลื่นขึ้นพอควรหลังสามสี่ร้อยโลครับ
ถ้าจะเปลี่ยนจานหน้าก็มีคำแนะนำในคู่มือของ Nuvinci อยู่ คือถ้าล้อ 26 นิ้วเค้าแนะนำให้จานหน้าขนาด 36T ถ้าเทียบกลับเป็นล้อ 20 ก็คงจะแถวๆ 44T ครับ ค่า GI จะประมาณ 26-95 ซึ่งผมว่าเพียงพอต่อการใช้งานทั่วๆไป(ยกเว้น load touring อาจต้องลงถึง 20 :roll: )
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ

ผมก็ยังไม่เคยใช้ขนาด GI 20 นะ แต่เห็นห้องทัวร์ริ่งลงเขาไว้ ผมลองคำนวนดูก็ราวๆ นี้ที่บอกว่าไว้ปีนดอยอินทนนท์กัน

พอดีรถที่รอไม่มาสักที เลยยังไม่ได้ไปลองของจริง แต่ในปีนี้น่าจะได้ไปลองบ้างแล้ว ไว้จะมาบอกว่า 20 มันพอแล้วจริงๆ มั้ย สำหรับมือใหม่ทัวร์ริ่งแบบผม
PrajNa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant TCX1 - Swift folder

Cookiebike เขียน:ผมก็ยังไม่เคยใช้ขนาด GI 20 นะ แต่เห็นห้องทัวร์ริ่งลงเขาไว้ ผมลองคำนวนดูก็ราวๆ นี้ที่บอกว่าไว้ปีนดอยอินทนนท์กัน

พอดีรถที่รอไม่มาสักที เลยยังไม่ได้ไปลองของจริง แต่ในปีนี้น่าจะได้ไปลองบ้างแล้ว ไว้จะมาบอกว่า 20 มันพอแล้วจริงๆ มั้ย สำหรับมือใหม่ทัวร์ริ่งแบบผม
คุณ cookiebike จะเอาคันไหนขึ้นครับ เตรียมเซ็ตรถไว้ยังไง? เอารถพับขึ้นคงมองหาที่หน้างานไม่ยากคงได้เข้าไปทักทายเจอกันครับงานนี้
ปีที่แล้วผมใช้ MTB GI 20 หนัก 13โลก็สอบได้แบบพอผ่านไม่ลงจูง แต่ปีนี้ผมขอเอาหมอบ GI 31 ขึ้นครับ ถ้าไม่ต้องลงจูงอีกปีหน้าค่อยเอารถพับขึ้นครับ ;)
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ

ปั่นเองครับ ยังไม่ขนาดไปแข่งอะไรแบบนั้น ไปเขาใหญ่ก่อนด้วยครับ ขาอ่อนเอาตรงนีัให้ชัวร์ก่อน 8-)
rain_mx2
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย rain_mx2 »

spiderkids เขียน:ผมใช้ Xootr Swift ล้อ 20 นิ้ว จานหน้า 52T จานหลัง 18T ได้ Ratio 2.89

ตามสเปคจะเป็น 0.5-1.8 ถ้าจะเปลี่ยนจานหน้าเป็น 42T ได้ Ratio 2.33 จะดีไหมครับ

ความรู้สึกที่ได้เมื่อปรับความเร็วสุด ปั่นแล้วไม่มีแรงส่ง ต้องลดลงถึงจะปั่นได้ ที่ต่ำสุดจะหนักมาก

ข้อมูลเบื้องต้นที่หาได้ BF 20 นิ้ว ใช้จาน 40T/18T Ratio 2.22 ของร้าน Bok Bok
ผมก็ใช้ ดุม nuvinci นะครับแต่ใช้ 18t sprocket ใช้จาน 53/39 แต่ยังไม่ใด้ลองทำสับจานดูครับ แต่ซื้อตัวรั้งโซ่ติดรอไว้แล้ว ถ้าจาน 53 นี่ GI มัน 29–105. ซึ่งก็น่าจะเพียงพอกับเกือบๆทางทุกแบบนะครับ ขี่ลงทางชันเร็วๆก็ต้องดันเกียร์ให้สุดอยู่ดีละมั้งครับจะได้พอมีแรงเกาะถนนบ้าง ถ้าลองติดสับจานดูนี่มันน่าจะได้ลงไปถึง 20 gi เลยครับกับ 39t ratio จะเป็น 2.16 เฉียดที่ recommend ไว้ของ Nuvinci พอดีครับคงต้องลองดูสักทีเหมือนกันครับ
เรื่องเบาะๆ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=789947
วิธีอ่านค่ายางและวงล้อ + รายชื่อยาง 451 http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 9#p9528969
PrajNa
ขาประจำ
ขาประจำ

Cookiebike เขียน:ปั่นเองครับ ยังไม่ขนาดไปแข่งอะไรแบบนั้น ไปเขาใหญ่ก่อนด้วยครับ ขาอ่อนเอาตรงนีัให้ชัวร์ก่อน 8-)
งานนี้สนุกนะครับขอเชิญชวนเลย ;) ไม่ได้เป็นงานแข่งเป็นงานที่รวมนักปั่นจากทั้งประเทศเป็นพันคัน ทั้งขาแรงขาเล็กขาสนุกมากันถ้วนหน้า การลงจูงคุยกันไปเป็นเรื่องปกติครับ(พวกปั่นไม่แตะพื้นน่ะมีน้อยมาก) มาสักครั้งแล้วจะติดใจครับ :D
PrajNa
ขาประจำ
ขาประจำ

rain_mx2 เขียน:
spiderkids เขียน:ผมใช้ Xootr Swift ล้อ 20 นิ้ว จานหน้า 52T จานหลัง 18T ได้ Ratio 2.89

ผมก็ใช้ ดุม nuvinci นะครับแต่ใช้ 18t sprocket ใช้จาน 53/39 แต่ยังไม่ใด้ลองทำสับจานดูครับ แต่ซื้อตัวรั้งโซ่ติดรอไว้แล้ว ถ้าจาน 53 นี่ GI มัน 29–105. ซึ่งก็น่าจะเพียงพอกับเกือบๆทางทุกแบบนะครับ ขี่ลงทางชันเร็วๆก็ต้องดันเกียร์ให้สุดอยู่ดีละมั้งครับจะได้พอมีแรงเกาะถนนบ้าง ถ้าลองติดสับจานดูนี่มันน่าจะได้ลงไปถึง 20 gi เลยครับกับ 39t ratio จะเป็น 2.16 เฉียดที่ recommend ไว้ของ Nuvinci พอดีครับคงต้องลองดูสักทีเหมือนกันครับ
งั้นก็ไม่ต้องใช้สับจานก็ได้(สับจานดึงบนสำหรับจานหมอบหายากมาก) ลองติดตัวรั้งโซ่แล้วใช้มือเปลี่ยนจานหน้าแทนครับ ;)
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ

PrajNa เขียน:
Cookiebike เขียน:ปั่นเองครับ ยังไม่ขนาดไปแข่งอะไรแบบนั้น ไปเขาใหญ่ก่อนด้วยครับ ขาอ่อนเอาตรงนีัให้ชัวร์ก่อน 8-)
งานนี้สนุกนะครับขอเชิญชวนเลย ;) ไม่ได้เป็นงานแข่งเป็นงานที่รวมนักปั่นจากทั้งประเทศเป็นพันคัน ทั้งขาแรงขาเล็กขาสนุกมากันถ้วนหน้า การลงจูงคุยกันไปเป็นเรื่องปกติครับ(พวกปั่นไม่แตะพื้นน่ะมีน้อยมาก) มาสักครั้งแล้วจะติดใจครับ :D
รถไม่มีครับ ที่ใช้อยู่ก็เสีย ตอนนี้ยืมชาวบ้านมาใช้ไปวันๆ :(
ซารีนา กาเต๊ะ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0811894970
team: เดี่ยว
Bike: La

โพสต์ โดย ซารีนา กาเต๊ะ »

:D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”