ตะแกรงท้ายกับกระเป๋า vincita ทำไมเข้ากันไม่ได้?

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Boat_2
ขาประจำ
ขาประจำ

ตะแกรงท้ายกับกระเป๋า vincita ทำไมเข้ากันไม่ได้?

โพสต์ โดย Boat_2 »

ผมได้ไปติดตะแกรงท้ายของ vincita รุ่น C008 ให้เจ้าเสือภูเขาของผมครับ
หลังจากนั้นสองสามวันก็ได้ไปซื้อกระเป๋า vincita รุ่น B060 มา 1 คู่
ตอนซื้อกระเป๋าผมไม่สะดวกปั่นจักรยานไปลองครับ จึงต้องขับรถไปซื้อมา
พอวันนี้ได้มีโอกาสลองเอากระเป๋ามาใส่กับตะแกรงท้าย ปรากฏว่าใส่ไม่ได้ครับ พอจะใส่ด้านบนได้ก็เหมือนจะติดตัวล็อคด้านล่าง
พอให้ด้านล่างใส่ได้ก็ไม่ได้ระยะด้านบนอีก
สงสัยครับว่าตะแกรงรุ่นนี้กับกระเป๋ารุ่นนี้มันไม่เข้ากันเหรอครับทั้งๆที่ยี่ก้อเดียวกัน
หรือมีวิธีใส่ที่ถูกต้อง (ผมอาจจะใส่ไม่เป็น) รบกวนด้วยนะครับ ไม่อยากเสียของ ซื้อของใหม่ทั้งคู่เลยด้วย
My Bike is My Life.
nuugoz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819069801
team: -
Bike: Thorn SHERPA
ตำแหน่ง: ซ.รามอินทรา 65

Re: ตะแกรงท้ายกับกระเป๋า vincita ทำไมเข้ากันไม่ได้?

โพสต์ โดย nuugoz »

Boat_2 เขียน:ผมได้ไปติดตะแกรงท้ายของ vincita รุ่น C008 ให้เจ้าเสือภูเขาของผมครับ
หลังจากนั้นสองสามวันก็ได้ไปซื้อกระเป๋า vincita รุ่น B060 มา 1 คู่
ตอนซื้อกระเป๋าผมไม่สะดวกปั่นจักรยานไปลองครับ จึงต้องขับรถไปซื้อมา
พอวันนี้ได้มีโอกาสลองเอากระเป๋ามาใส่กับตะแกรงท้าย ปรากฏว่าใส่ไม่ได้ครับ พอจะใส่ด้านบนได้ก็เหมือนจะติดตัวล็อคด้านล่าง
พอให้ด้านล่างใส่ได้ก็ไม่ได้ระยะด้านบนอีก
สงสัยครับว่าตะแกรงรุ่นนี้กับกระเป๋ารุ่นนี้มันไม่เข้ากันเหรอครับทั้งๆที่ยี่ก้อเดียวกัน
หรือมีวิธีใส่ที่ถูกต้อง (ผมอาจจะใส่ไม่เป็น) รบกวนด้วยนะครับ ไม่อยากเสียของ ซื้อของใหม่ทั้งคู่เลยด้วย
รูปภาพ

วงกลมสีเหลืองที่กระเป๋า คือตัวล๊อคทั้ง 3 จุดของกระเป๋า
- ตัวล๊อคคู่บน ปรับเลื่อนเดินหน้า ถอยหลังได้ แต่ส่วนใหญ่จะอยู่กับที่เมื่อได้ตำแหน่งที่ชอบแล้ว
- ตัวล๊อคอันล่าง ปรับหมุนได้โดยการคลายน๊อตออก เพื่อสับขาล๊อคจากซ้ายไปขวา หรือจากขวาไปซ้าย

วงกลมสีเหลืองที่ตะแกรง คือตำแหน่งล๊อคกระเป๋า
- คานบน สำหรับตัวล๊อคคู่บนครับ ของเดิมมันไม่ค่อยแน่น ผมใช้ Cable Tie รัดคานก่อนข้างละอัน แล้วค่อยใส่กระเป๋า (แน่นกว่าเดิมเยอะทั้งตอนเอาเข้า - และเอาออก)
- คานล่าง (ตัว V ที่มีวงกลมติดกัน) สำหรับตัวล๊อคอันล่างครับ ต้องเอาตัวล๊อคไว้ด้านใน ฝั่งที่ติดกับซี่ลวด แล้วสับตัวล๊อคขนานพื้น แค่นั้น
Boat_2
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ตะแกรงท้ายกับกระเป๋า vincita ทำไมเข้ากันไม่ได้?

กระเป๋าของผมรุ่น B060 มันยาวสูงกว่ารุ่นในรูปครับ (น่าจะเป็น B050) ทำให้ตัวคู่บนกับตัวล็อคอันล่างมันอยู่ห่างกันมากกว่าในรูปครับ
nuugoz
ขาประจำ
ขาประจำ

Boat_2 เขียน:กระเป๋าของผมรุ่น B060 มันยาวสูงกว่ารุ่นในรูปครับ (น่าจะเป็น B050) ทำให้ตัวคู่บนกับตัวล็อคอันล่างมันอยู่ห่างกันมากกว่าในรูปครับ
ผมใช้กระเป๋า VINCITA ซันตาน่า B060 รุ่นใหญ่
แต่ตะแกรงหลังผมใช้ VINCITA C007 : Rear Carrier Touring Pro ครับ

;)
Boat_2
ขาประจำ
ขาประจำ

ผมลองไปพยายามดูแล้ว มันไม่เข้าตามจุดที่วงมาให้ครับ คลายน็อตเลื่อนตัวล็อกก็แล้ว เอาไงต่อดีครับ
nuugoz
ขาประจำ
ขาประจำ

Boat_2 เขียน:ผมลองไปพยายามดูแล้ว มันไม่เข้าตามจุดที่วงมาให้ครับ คลายน็อตเลื่อนตัวล็อกก็แล้ว เอาไงต่อดีครับ
เดี๋ยวจะถ่ายรูปตะแกรงหลังรถผมมาให้ดูนะครับ รอซักพัก ;)
Boat_2
ขาประจำ
ขาประจำ

nuugoz เขียน:
Boat_2 เขียน:ผมลองไปพยายามดูแล้ว มันไม่เข้าตามจุดที่วงมาให้ครับ คลายน็อตเลื่อนตัวล็อกก็แล้ว เอาไงต่อดีครับ
เดี๋ยวจะถ่ายรูปตะแกรงหลังรถผมมาให้ดูนะครับ รอซักพัก ;)
ขอบคุณมากครับ
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

คลายตัวล๊อกล่าง แล้ว ก็ เลื่อนหนีออกไปนอกตะแกรงเลยครับ หรือ เอาปลายๆมันดันนิดหน่อยก็ได้ หรือรำคาณมาก ก็ขันน๊อตเอามันออกไปเลย
ตัวล๊อกล่างจริงๆ ไม่ได้มีผลอะไรมากมาย แค่กันกระเป๋ากางปีก แต่ถ้าโดนกระชาก ไปปาดอะไรแรงๆ หรือบรรทุกหนักแล้วสะเทือน ตัวล๊อกมันจะหลุดโพล๊ะ ออกมาทั้งอันเลย ต้องวิ่งกลับไปเก็บ หลุดบ่อยๆแล้วหลวมด้วย...
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
nuugoz
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปภาพ

รูปภาพ

ตัวล๊อคล่าง ขาเกี่ยวแบบนี้นะครับ จะถอดออกก่อนก็ได้
หรือจะคลายน๊อตให้หลวมๆ แล้วค่อยขันให้แน่นก่อนปั่นก็ได้ครับ
ส่วนใหญ่แค่ตึงๆ มือก็พอแล้ว เพราะอาจจะต้องปลดออกตอนล้างรถ
Boat_2
ขาประจำ
ขาประจำ

ล่าสุดลองยัดๆ เข้าแล้วครับ
เวลาปั่นตกหลุมหรือเจอขรุขระ มันจะคลอนจนเกิดเสียงใช่ไหมครับ
หรือจริงๆ ควรจะแน่นสนิทไม่มีเสียงเลย
nuugoz
ขาประจำ
ขาประจำ

Boat_2 เขียน:ล่าสุดลองยัดๆ เข้าแล้วครับ
เวลาปั่นตกหลุมหรือเจอขรุขระ มันจะคลอนจนเกิดเสียงใช่ไหมครับ
หรือจริงๆ ควรจะแน่นสนิทไม่มีเสียงเลย
ใช่ครับ เพราะตัวล๊อคใหญ่กว่าเหล็กตะแกรง เลยกระทบกันไปมา
ลองหาเทปพันสายไฟ หรือ Cable tie รัดตะแกรงก่อน
แล้วค่อยใส่กระเป๋าดูครับ จะทำให้แน่นขึ้น
Boat_2
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณมากครับ ^^
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”