DIY: 3D Printing Bontrager Node Bar Mount

DIY รวมบทความ กระทู้น่าสนใจ ปรับแต่ง ดูแลรักษารถจักรยานด้วยตนเอง
กฏการใช้บอร์ด
DIY ทำเองได้ ไม่เพิ่งช่าง
ตอบกลับ
o_ong
สมาชิก
สมาชิก
team: Strawberry Town
Bike: Trek Emonda SL

DIY: 3D Printing Bontrager Node Bar Mount

โพสต์ โดย o_ong »

พอดีลองออกแบบขาจับไมล์ Bontrager Node เพราะดูราคาของแท้แล้วไม่กล้าซื้อจริงๆ ครับ :D

จากการทดลองใช้แล้วประมาณ 200 km. ไม่มีปัญหาอะไร เนื่องจากตัวไมล์ค่อนข้างเบา ไม่ขยับแต่อย่างใด จะมีปุ่มด้านล่างที่อาจจะกดยากหน่อย แต่ถ้าอยากให้กดง่าย ก็ขยับไมล์ขึ้นหน่อยได้ เพราะตัวจับไมล์หมุนขึ้นลงได้ครับ

พอดีผม print สำรองไว้ 2-3 อัน มันไม่สวยเหมือน Plastic ที่ฉีดมาจากโรงงานนะครับ แต่ใช้งานได้ ใครสนใจ PM มาครับ

สำหรับคนที่จะเอาไป Print เองได้เลย แนะนำว่าควรเป็น ABS นะครับ เคยลอง PLA แล้วสวยงามดีแต่หักง่าย บริเวณที่รัดกับแฮนด์ ในรูปมีรูยึด 2 รู แต่ใน file มีรูเดียวนะครับ จริงๆ ผมทำอีกรูไว้ยึดไฟหน้า แต่ยังไม่สำเร็จครับ ส่วนรายละเอียดอื่นๆ ดูตาม Link ด้านล่างครับ

http://www.thingiverse.com/thing:2063953

ลองดูกันครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
รูปประจำตัวสมาชิก
kathi
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: DIY: 3D Printing Bontrager Node Bar Mount

โพสต์ โดย kathi »

กำลังจะหาซื้อเครื่องปริ้น 3d อยู่เลยครับ พอจะแนะนำเครื่องให้บ้างได้ไหมครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “DIY”