DIY ~ ขาตั้งจักรยานทำเอง อีกทางเลือก งบประมาณไม่ถึงร้อย

DIY รวมบทความ กระทู้น่าสนใจ ปรับแต่ง ดูแลรักษารถจักรยานด้วยตนเอง
กฏการใช้บอร์ด
DIY ทำเองได้ ไม่เพิ่งช่าง
รูปประจำตัวสมาชิก
Terawats
สมาชิก
สมาชิก
Bike: BH

Re: DIY ~ ขาตั้งจักรยานทำเอง อีกทางเลือก งบประมาณไม่ถึงร้อย

โพสต์ โดย Terawats »

ดูดีมากเลย
fokker
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08 9758 5797
Bike: Fuji Roubaix Custom
ตำแหน่ง: เชียงใหม่
ติดต่อ:

Re: DIY ~ ขาตั้งจักรยานทำเอง อีกทางเลือก งบประมาณไม่ถึงร้อย

โพสต์ โดย fokker »

ใช้วัสดุอะไรก็ได้ครับไม่ต้องใช้ pvc ก็ได้ พวกสังกะสี อลูมิเนียมแผ่นมาดัดโค้ง พอดีผมมีเศษ pvc อยู่เลยเอามาใช้แต่ต้องใช้ความร้อนเป่าผมมีไดรโรงงานอยู่เลยไม่ยุ่งยากหน่ะครับ ดัดให้มันจับขาตั้งตามภาพเลยให้มันคับๆหน่อยเป็นใช้ได้ครับ
ไฟล์แนบ
!!!!! ปั่นหมอบให้เสียวหลังอยู่ทำไม จะดีกว่ามั๊ยแอร์โร่เห็นหลังได้ปลอดภัยทุกเส้นทาง !!!!!
กระจกเสือหมอบ AERO LIGHT RADIAS(ปรับองศาได้)
ตอบโจทย์แฮนด์เสือหมอบทุกองศา ติดตั้งง่ายสวมที่ปลายแฮนด์ปรับมุมมองที่ดีที่สุด
facebook : https://www.facebook.com/fokkerdiy
IDLine : jakkapong0897585797
serm92002
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant Hardline7400

โพสต์ โดย serm92002 »

fokker เขียน:ใช้วัสดุอะไรก็ได้ครับไม่ต้องใช้ pvc ก็ได้ พวกสังกะสี อลูมิเนียมแผ่นมาดัดโค้ง พอดีผมมีเศษ pvc อยู่เลยเอามาใช้แต่ต้องใช้ความร้อนเป่าผมมีไดรโรงงานอยู่เลยไม่ยุ่งยากหน่ะครับ ดัดให้มันจับขาตั้งตามภาพเลยให้มันคับๆหน่อยเป็นใช้ได้ครับ
ขอบคุณมากครับ เห็นภาพเลย
opmoji
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย opmoji »

แจ่มมากครับ
ธนะเมศฐ์ บีทวิน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-6772994
team: เสืออยากปั่นแต่แรงไม่มี
Bike: Mosso

โพสต์ โดย ธนะเมศฐ์ บีทวิน »

สุดยอดไอเดียเลยครับ ขอบคุณมากครับที่นำมาให้ชมกัน
harushogun
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: จักรยานเก่าๆ...แค่พอปั่นออกกำลังได้...

โพสต์ โดย harushogun »

fokker เขียน:ใช้วัสดุอะไรก็ได้ครับไม่ต้องใช้ pvc ก็ได้ พวกสังกะสี อลูมิเนียมแผ่นมาดัดโค้ง พอดีผมมีเศษ pvc อยู่เลยเอามาใช้แต่ต้องใช้ความร้อนเป่าผมมีไดรโรงงานอยู่เลยไม่ยุ่งยากหน่ะครับ ดัดให้มันจับขาตั้งตามภาพเลยให้มันคับๆหน่อยเป็นใช้ได้ครับ
ผมชอบความช่างคิดของพี่ครับ...เห็นได้จากการคิดทำกระจกติดปลายแฮนด์เสือหมอบ อุดหนุนมาใช้สอง-สามคู่แร่ะ รวมทั้งบอกให้ญาติซื้อใช้...เห็นตรงกันว่าใช้ได้ดีเลยครับ...นี่แร่ะครับประโยชน์จากการเป็นคนช่างคิดของพี่ครับ ดีใจที่พี่ทำและคิดออกแบบสิ่งต่างๆ มาเพื่อใช้กับจักรยาน รวมทั้งให้เพื่อนๆได้ทดลองทำตาม...ขอบคุณครับ
ปั่นช้าไม่ว่า...ขอให้ได้มาปั่น....ฮิ้ววววว
iconucek
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย iconucek »

ผมเพิ่มเติมให้นะครับ พอดีได้ไอเดียจากบอร์ดนี้แล้วไปประยุกต์ตามที่ คุณ iamsu แนะนำครับ
สีดำเป็นแบบเดียวกับในบอร์ดนะครับ ส่วนแท่งสีส้มเป็นแบบ V.2 แบบพับครึ่งได้ครับ
ดูจากขนาดนะครับ ความยาวเท่าๆกัน
ขนาดเมื่อตอนพับครึ่ง
เชือกยางยืด ความลับการเก็บพับ

ส่วนตัวต่อผมใช้ตัวต่อของเสาเต็นท์เลยครับ
Hooley
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi Impulso,Trek

โพสต์ โดย Hooley »

เยี่ยม
ธ.กรุงเทพ จำกัด พร้อมเพย์ตามเบอร์โทร 086 447 5458
Line ID : jaidee7
ขอบคุณ ThaiMTB ที่เอื้อเฟื้อพื้นที่ระบายของใช้ส่วนตัวครับ
MadSadDog
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย MadSadDog »

ส่งงานครับ
ไฟล์แนบ
2015-12-02 06.34.10.jpg
NaiTao
สมาชิก
สมาชิก
Bike: trek dahon giant

โพสต์ โดย NaiTao »

MadSadDog เขียน:ส่งงานครับ
เจ๋งเลยครับ ชอบตรงนี้ที่เวลามี DIY อะไรต่างๆ แล้วนำไปต่อยอดกันนี่ มันดีมากเลย ^^
osmosis12
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย osmosis12 »

ทำได้แล้ว หางปลาไม่แข็งแรงรับน้ำหนักรถไม่ไหวหักเลย รถล้ม
ลาดกระบัง สุวรรณภูมิ Skylane
thammanoon.ms
สมาชิก
สมาชิก
Bike: infinite

โพสต์ โดย thammanoon.ms »

ดูแล้วดีครับแต่พอไปเดินร้ายโฮมโปร์เจอหางปลาอันใหญ่
ขอนำเสนอด้วยครับทำเสร็จแล้ว
ไฟล์แนบ
Wongawee
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek 1.1 (2016)
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Wongawee »

สุดยอดจริงๆครับ ต้องลองทำบ้างละครับ
tumcruise
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย tumcruise »

ไว้ไปลองทำบ้าง ^^
fokker
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08 9758 5797
Bike: Fuji Roubaix Custom
ตำแหน่ง: เชียงใหม่
ติดต่อ:

โพสต์ โดย fokker »

harushogun เขียน:
ผมชอบความช่างคิดของพี่ครับ...เห็นได้จากการคิดทำกระจกติดปลายแฮนด์เสือหมอบ อุดหนุนมาใช้สอง-สามคู่แร่ะ รวมทั้งบอกให้ญาติซื้อใช้...เห็นตรงกันว่าใช้ได้ดีเลยครับ...นี่แร่ะครับประโยชน์จากการเป็นคนช่างคิดของพี่ครับ ดีใจที่พี่ทำและคิดออกแบบสิ่งต่างๆ มาเพื่อใช้กับจักรยาน รวมทั้งให้เพื่อนๆได้ทดลองทำตาม...ขอบคุณครับ
ไม่ได้เข้ามากระทู้นานมาก มัวแต่ปั่นกระจกจนกล้ามขึ้นนี่หล่ะครับ555 ผมขอบคุณจริงๆสำหรับมิตรภาพของเพื่อนเสือที่เราไม่เคยพบหน้ากันเลยทั้งสนับสนุนช่วยเป็นกำลังใจต้้งแต่เป็นไอเดียที่เริ่มจาก 0 ที่แนะนำให้เพื่อนเสือลองไปทำกันเองแบบ diy
ผมก็ไม่คิดว่าผมจะทำออกมาขายจริงๆแล้วมีคนสนับสนุนขนาดนี้ ทำมาเป็นรุ่นที่3แล้วครับสำหรับกระจกมองหลังเสือหมอบ
แบบปรับองศาได้ ก้าวแรกสำคัญเสมอผมต้องขอขอบคุณเพื่อนเสือที่อุดหนุนกระจกรุ่นแรกทุกท่านจากใจจริงครับ
!!!!! ปั่นหมอบให้เสียวหลังอยู่ทำไม จะดีกว่ามั๊ยแอร์โร่เห็นหลังได้ปลอดภัยทุกเส้นทาง !!!!!
กระจกเสือหมอบ AERO LIGHT RADIAS(ปรับองศาได้)
ตอบโจทย์แฮนด์เสือหมอบทุกองศา ติดตั้งง่ายสวมที่ปลายแฮนด์ปรับมุมมองที่ดีที่สุด
facebook : https://www.facebook.com/fokkerdiy
IDLine : jakkapong0897585797
ตอบกลับ

กลับไปยัง “DIY”