ZELLO แอพพลิเคชั่นใช้สมาร์ทโฟนเป็นวิทยุสื่อสารที่สมบูรณ์แบบที่สุด

บอร์ดนี้ คุยเรื่องทั่วไป เกี่ยวกับโทรศัพท์มือถือ และ โปรแกรม Apps ต่างๆ โดยเฉพาะที่เกี่ยวกับจักรยาน หรือ การออกกำลัง
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดนี้ คุยเรื่องทั่วไป เกี่ยวกับโทรศัพท์มือถือ และ โปรแกรม Apps ต่างๆ โดยเฉพาะที่เกี่ยวกับจักรยาน หรือ การออกกำลัง
รูปประจำตัวสมาชิก
เสือตะคริว
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Let's go Chiangmai
Bike: รักนะแต่ไม่แสดงออก
ตำแหน่ง: Chiangmai

Re: ZELLO แอพพลิเคชั่นใช้สมาร์ทโฟนเป็นวิทยุสื่อสารที่สมบูรณ์แบบที่สุด

โพสต์ โดย เสือตะคริว »

เครื่องวิทยุแดงมีแววขายไม่ออกซะแล้ว
พี่มือถือจัดหนัก ไล่ทุบอุปกรณ์ต่างๆตั้งแต่
-MP3 player &radio
-PDA
-กล้องถ่ายภาพ
-GPS device
-สุดท้าย CB-band radio

โหดแท้
คุณเสือตะคริวหยุดปั่นจักรยานชั่วคราว เลี้ยงลูกน้อยไปก่อน ขอมาปั่นกระทุ้แทน
giro
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0865040751
team: Team Bike And Body Cycoling
Bike: Kemo KE-R5, Giant Propel Advance SL, Specialized Alez E5 Revolution
ตำแหน่ง: ซอยอารีย์ พหลโยธิน กทม.
ติดต่อ:

Re: ZELLO แอพพลิเคชั่นใช้สมาร์ทโฟนเป็นวิทยุสื่อสารที่สมบูรณ์แบบที่สุด

โพสต์ โดย giro »

aueja เขียน:ขอปรึกษาครับ ตอนนี้ในกลุ่มโหลด app ต้วนี้มาทุกคนแล้วครับ ใช้ได้ดีมากครับ แต่ติดปัญหาว่าใช้ Android Nexus 5 + หูฟังมีสาย พอโทรศัพท์พักหน้าจอ (หน้าจอดับ) เสียงเข้ามาได้ยินปกติแต่เวลากดปุ่มที่หูฟังเพื่อที่จะส่งข้อความ มันดันไปเข้า Google now มันไม่ได้เข้าไปที่ Zello ครับ ใครมีทางแก้ในการ setting รบกวนแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ
รบกวนตรวจสอบการตั้งค่า*ทั้งหมด* ต้องตรงตามที่ลงไว้นะครับไม่เช่นนั้นจะใช้สายหูฟังขณะจอดับไม่ได้นะครับ
หากว่าตั้งจนครบแล้วแต่เจ้า KitKat ใน NX5 มันดันตั้งปุ่มหลักเป็นเข้าไปหา google now .... น่าตะต้องเข้าไปจัดการตั้งค่าใน setting ของตัวเครื่องและใน google now ครับ แต่โดยปกติแล้วตั้งแต่ jelly bean เป็นต้นมา กดปุ่มบนหูฟังจะเป็นการเข้า google now โดยธรรมชาิตอยู่แล้วครับ แต่เป็นที่น่าเาสียดายที่ผมเองก็ไม่มีเครือ่งไหนเป็น KitKat เพื่อทดลองให้เสียด้วยครับ :cry: มีแต่เป็น KitKat รอมนอก

ต้องรอเพื่อนๆท่านใดใช้ android 4.4.x ขึ้นไปมาแจ้งครับ ส่วน iOS ตั้งค่าใช้งานตรงนี้ได้ง่ายมากๆครับ ชื่อคำสั่งไม่ตรงกันแต่เข้าใจไม่ยากและตั้งค่าน้อยกว่าครับ
ฟังสาระจักรยาน Podcast
https://open.spotify.com/show/76iDUCWXgqqixg1CmoSDIp
ข่าวสารจัรกยาน
https://www.facebook.com/cyclinghubthailand/
aueja
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0909166959
Bike: KTM Strada 800
ตำแหน่ง: Lakesidevilla 1, Bangna-Tard Rd.,
ติดต่อ:

โพสต์ โดย aueja »

giro เขียน:
aueja เขียน:ขอปรึกษาครับ ตอนนี้ในกลุ่มโหลด app ต้วนี้มาทุกคนแล้วครับ ใช้ได้ดีมากครับ แต่ติดปัญหาว่าใช้ Android Nexus 5 + หูฟังมีสาย พอโทรศัพท์พักหน้าจอ (หน้าจอดับ) เสียงเข้ามาได้ยินปกติแต่เวลากดปุ่มที่หูฟังเพื่อที่จะส่งข้อความ มันดันไปเข้า Google now มันไม่ได้เข้าไปที่ Zello ครับ ใครมีทางแก้ในการ setting รบกวนแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ
รบกวนตรวจสอบการตั้งค่า*ทั้งหมด* ต้องตรงตามที่ลงไว้นะครับไม่เช่นนั้นจะใช้สายหูฟังขณะจอดับไม่ได้นะครับ
หากว่าตั้งจนครบแล้วแต่เจ้า KitKat ใน NX5 มันดันตั้งปุ่มหลักเป็นเข้าไปหา google now .... น่าตะต้องเข้าไปจัดการตั้งค่าใน setting ของตัวเครื่องและใน google now ครับ แต่โดยปกติแล้วตั้งแต่ jelly bean เป็นต้นมา กดปุ่มบนหูฟังจะเป็นการเข้า google now โดยธรรมชาิตอยู่แล้วครับ แต่เป็นที่น่าเาสียดายที่ผมเองก็ไม่มีเครือ่งไหนเป็น KitKat เพื่อทดลองให้เสียด้วยครับ :cry: มีแต่เป็น KitKat รอมนอก

ต้องรอเพื่อนๆท่านใดใช้ android 4.4.x ขึ้นไปมาแจ้งครับ ส่วน iOS ตั้งค่าใช้งานตรงนี้ได้ง่ายมากๆครับ ชื่อคำสั่งไม่ตรงกันแต่เข้าใจไม่ยากและตั้งค่าน้อยกว่าครับ
ขอบคุณมากครับ ไว้จะลองดูอีกที แล้วจะมาแจ้งให้ทราบครับ
ขอบคุณครับ
Wong24999
สมาชิก
สมาชิก
team: LOVE STRONG
Bike: S-Works New Tarmac

โพสต์ โดย Wong24999 »

ขอปักไว้ทดลองใช้ด้วยครับ
รถก็งั้นๆ คนก็งั้นๆ มีแค่ใจ กับความอยากไปให้ถึงเส้นชัย
jhonadison
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-6222750
team: บึงแก่นนคร
Bike: TREK 4700 Giant TCR COMPOSITE 0
ตำแหน่ง: วราสิริ มิ่งเมือง

โพสต์ โดย jhonadison »

ขอบคุณมากๆครับ
สุดยอดครับ
GOTO NEXT STEP
parinya-ake
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0894492ตอง1
team: เทคนิคมีน BikeClub แล้วก็ weekend bike clubด้วยละ
Bike: KHS on-off เหล็กไหลจ้า

โพสต์ โดย parinya-ake »

ขอบคุณคร๊าบบบบ :mrgreen:
สู้ๆๆๆๆ
พรสวรรค์ที่เคียงคู่กับความขยันจะทำให้คุณก้าวไปได้ไกล
TinKl2+
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0แปด6-เก้า7สี่-11สอง4
Bike: Bianchi, Colnago, Surly, Specialized, Pinarello, Trek, จระเข้
ตำแหน่ง: Klongluang Phathumthani

โพสต์ โดย TinKl2+ »

ขอบคุณมากครับ :D
"ตราบใดที่เส้นทางยังมี ผู้ไปถึงย่อมมี... "

"เมื่อสิ่งนี้มี สิ่งนี้ย่อมมี
เพราะการเกิดขึ้นแห่งสิ่งนี้ สิ่งนี้จึงเกิดขึ้น
เมื่อสิ่งนี้ไม่มี สิ่งนี้ย่อมไม่มี
เพราะการดับไปแห่งสิ่งนี้ สิ่งนี้จึงดับไป..."
Rush
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานกู้ภัยอิสระ
Bike: Fuji Newest 4.0, รถพับ 16' Ireton single speed , เสือภูเขาอลูสีลอกเกือบหมดแล้ว 8 เกียร์ , เสือหมอบเหล็กเกียร์เดี่ยว , Cronus รุ่น Soldier, Trinx จักรยานปั่นสองคน

ZELLO แอพพลิเคชั่นใช้สมาร์ทโฟนเป็นวิทยุสื่อสารที่สมบูรณ์แบบที่สุด

โพสต์ โดย Rush »

ข้อมูลที่ขาดไปคือ ความถี่ครับ ไม่ทราบว่า ใช้ความถี่ย่านไหน 245 , 144 หรือ 168 Mhz ครับ
giro
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Team Bike And Body Cycoling
Bike: Kemo KE-R5, Giant Propel Advance SL, Specialized Alez E5 Revolution
ตำแหน่ง: ซอยอารีย์ พหลโยธิน กทม.
ติดต่อ:

ใช้ความถี่ย่าน 2G, 3G และ 4G LTE ครับ :lol:
อ่านดีๆครับ มันใช้สัญญาณโทรศัพท์ครับ ส่วนอุปกรณ์ที่เอามาเชื่อมให้ใช้กับวิทยุสื่อสารทั่วไปนั้น น่าจะได้ทุกย่านครับแล้วแต่เอาไปเสียบกับเครือ่งไหนครับ

ไม่ต้องสอบใบอณุญาต ไม่ต้องลงทะเบียนเครื่องด้วย ตำรวจไม่จับแน่ เพราะมันคือโทรศัพท์ครับไม่ใช่ ว.
มันส่งจากมือถือเครือ่งหนึ่งไปอีกเครื่องหนึ่งที่มีแอพนี้ผ่านสัญญาณ data mobile network ส่วนถ้าเครื่องรับหรือ pc ที่รับไปต่อเชื่อมกับวิทยุสื่อสาร วิทยุสื่อสารนั้นจะแปลงสัญญาณนั้นเข้ามาที่ตัวมันผ่านอุปกรณ์เชื่อมต่อ แล้วส่งเสียงออกไปในย่านความถี่ที่วิทยุสื่อสารเครื่องนั้นเปิดไว้

ลองหาข้อมูลได้ตามเวปวิทยุสื่อสารครับ เพราะคนเล่นส่วนมากเป็นคนเล่นวิทยุสื่อสาร อาสากู้ภัยและศูนย์แท็กซี่ใช้งานกันเยอะมากครับ
https://open.spotify.com/show/76iDUCWXgqqixg1CmoSDIp
https://www.facebook.com/cyclinghubthailand/
MarioSeed
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0987467965
team: 605 Friend Cycling
Bike: LA.URBANO, Coyote Beyond , Trek1.1,Specialize E5 SW
ตำแหน่ง: Chiang Mai: Tapae Road,Chang Khlan,Hang Dong
ติดต่อ:

โพสต์ โดย MarioSeed »

จำเป็นต้องเชื่อมต่ออินเทอร์เน็ตตลอดเวลาหรือป่าวครับ ที่ว่าใช้เครือข่าย 2G 3G หรือ LTE นี้หมายถึงเครือข่ายคลื่นโทรศัพท์ถูกต้องหรือไม่ครับ
MarioSEED™`1step-[CloseR]-
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Tdf »

ผมลองใช้แล้วเจอปัญหาคือ บนไอโฟนลงแอพแต่ไม่ได้เปิดไว้ ปกติเวลาผมขึ้นรถยนต์โทรศัพท์มันจะเชื่อมต่อกับ handfree ของวิทยุรถยนต์อัตโนมัติผ่านบลูทูธ ทีนี้โทรศัพท์มันจะพยายามโทรหาตัวเองบ่อยๆทั้งๆที่ไม่ได้เปิดแอพอยู่ คือวิทยุชอบดับเป็นช่วงๆเหมือนกำลังโทรออก(แต่โทรไปที่เบอร์ตัวเอง) รำคาญมาก ผมเลยลบแอพนี้ออกไปแล้ว อาการนี้ก็หายไปครับ
giro
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Tdf เขียน:ผมลองใช้แล้วเจอปัญหาคือ บนไอโฟนลงแอพแต่ไม่ได้เปิดไว้ ปกติเวลาผมขึ้นรถยนต์โทรศัพท์มันจะเชื่อมต่อกับ handfree ของวิทยุรถยนต์อัตโนมัติผ่านบลูทูธ ทีนี้โทรศัพท์มันจะพยายามโทรหาตัวเองบ่อยๆทั้งๆที่ไม่ได้เปิดแอพอยู่ คือวิทยุชอบดับเป็นช่วงๆเหมือนกำลังโทรออก(แต่โทรไปที่เบอร์ตัวเอง) รำคาญมาก ผมเลยลบแอพนี้ออกไปแล้ว อาการนี้ก็หายไปครับ
จนใจจะหาทางออกครับ .....
ตอบคำถามนะครับ
จำเป็นต้องเชื่อมต่อ internet มือถือตลอดเวลาครับ
BOYA
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Matt 500 05/Scott 08 Scale 40/jamis dragon/ rocky mountian vertex 08

โพสต์ โดย BOYA »

ลงแล้วเจอปัญหา แบตเตอรี่หมดเร็วมากเลยครับ เครื่องร้อนจี๋ (LG G2) จนต้องเอาออกล่ะ :cry:
giro
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

BOYA เขียน:ลงแล้วเจอปัญหา แบตเตอรี่หมดเร็วมากเลยครับ เครื่องร้อนจี๋ (LG G2) จนต้องเอาออกล่ะ :cry:
อ้าววว กำลังว่าจะไปถอย G2 ซะหน่อย สงสัยต้อง G3 :mrgreen:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Mobile Phone / Sport Apps.”