Review:อุปกรณ์วัดความเร็ว/Heart Rate/วัดรอบขา(มาใหม่) กับอุปกรณ์ Sigma1609/Samsung Galaxy Grand/Garmin/Wahoo

บอร์ดนี้ คุยเรื่องทั่วไป เกี่ยวกับโทรศัพท์มือถือ และ โปรแกรม Apps ต่างๆ โดยเฉพาะที่เกี่ยวกับจักรยาน หรือ การออกกำลัง
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดนี้ คุยเรื่องทั่วไป เกี่ยวกับโทรศัพท์มือถือ และ โปรแกรม Apps ต่างๆ โดยเฉพาะที่เกี่ยวกับจักรยาน หรือ การออกกำลัง
jaggaj
ขาประจำ
ขาประจำ
team: แก๊งขาอ่อน
Bike: Gary Fisher Marlin2010,Giant Tcr Aluxx 2012
ติดต่อ:

Re: Reviewเครื่องมือวัดความเร็ว Sigma1609/Samsung Galaxy Grand/Garmin edge500

โพสต์ โดย jaggaj »

nbt เขียน:รีวิวได้เยี่ยมเลยครับ Smartphone สามารถเก็บข้อมูลได้ไม่แพ้ garmin แหละครับ แต่มันไม่สะดวกตรงแบตจะสั้นกว่าและอุปกรณ์ที่จะมายึดแฮนด์จะดูเทอะทะกว่า ถ้าไม่ยึดแฮนดฺ์ก็ดูค่าต่างๆไม่ได้ ถ้าจะถือว่าใช้บันทึกข้อมูลอย่างเดียวแล้ววางในกระเป๋าเสื้อก็โอเคครับ มือถือบางรุ่นจะมี ANT+ ในตัว จะเชื่อมต่อกับอุปกรณ์ HR,Power ได้โดยตรงจะสะดวกมากครับ มือถือที่ผมใช้อยู่ก็เป็น Sony acro s มี ANT+ และกันน้ำดีด้วยครับ
ขอรายละเอียดอุปกรณ์ที่ใช้กับโซนี่ตัวนี้หน่อยครับว่าใช้อะไร ยี่ห้ออะไรได้บ้าง ราคาประมาณไหนครับ ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
nbt
Site Admin
Site Admin
Tel: 0882160166
team: thaimtb , osk
Bike: Trek Procaliber, Bianchi OrtheXR2 , cBroadman CX , Canyon Enduro
ติดต่อ:

Re: Reviewเครื่องมือวัดความเร็ว Sigma1609/Samsung Galaxy Grand/Garmin edge500

โพสต์ โดย nbt »

jaggaj เขียน:
nbt เขียน:รีวิวได้เยี่ยมเลยครับ Smartphone สามารถเก็บข้อมูลได้ไม่แพ้ garmin แหละครับ แต่มันไม่สะดวกตรงแบตจะสั้นกว่าและอุปกรณ์ที่จะมายึดแฮนด์จะดูเทอะทะกว่า ถ้าไม่ยึดแฮนดฺ์ก็ดูค่าต่างๆไม่ได้ ถ้าจะถือว่าใช้บันทึกข้อมูลอย่างเดียวแล้ววางในกระเป๋าเสื้อก็โอเคครับ มือถือบางรุ่นจะมี ANT+ ในตัว จะเชื่อมต่อกับอุปกรณ์ HR,Power ได้โดยตรงจะสะดวกมากครับ มือถือที่ผมใช้อยู่ก็เป็น Sony acro s มี ANT+ และกันน้ำดีด้วยครับ
ขอรายละเอียดอุปกรณ์ที่ใช้กับโซนี่ตัวนี้หน่อยครับว่าใช้อะไร ยี่ห้ออะไรได้บ้าง ราคาประมาณไหนครับ ขอบคุณครับ
คิดซะว่ามือถือที่มี ANT+ ในตัว สามารถใช้อุปกรณ์ทุกชนิดที่เป็น ANT+ ได้หมดครับ อุปกรณ์หลายๆอย่างที่ใช้กับ Garmin800 จะนำมาใช้ได้ทั้งหมด เช่น HeartRate ,Speedsensor, ชุดล้อ PowerTAP ที่ใช้วัดวัตต์ ก็นำมาใช้ได้ครับ

มือถือที่รองรับ ANT+ ดูรายชื่อได้ที่ http://www.thisisant.com/business/oppor ... droid-api/
ถ้าเมื่อก่อนก็จะนิยม Sony Active ราคาไม่ถึงหมื่น กันน้ำได้ แต่จอเล็ก cpu ช้า กล้องไม่ชัด
ที่ดีที่สุดตอนนี้น่าจะ Sony Acro S ราคาหมื่นกลางๆ , cpu 2 core , กันน้ำได้ , กล้อง 12MP แจ่มสุดแล้ว
kanin_906
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Yeah, Jour, Giant

โพสต์ โดย kanin_906 »

ขอบคุณครับ

ข้อได้เปรียบของSmart Phone เอง คือ เมื่อใช้งานผ่าน App ต่างๆ มันจะสามารถ Upload ข้อมูลเข้าไปเก็บใน Server ของ Application นั้นได้ทันทีที่จบการปั่นและสามารถShare ผ่านSocial Network เช่น Facebook ซึ่งเร็วมาก ไม่ต้องเสียบสายโหลดdataเหมือน egde 500/800 ยกเว้น Edge 510/810 ที่สามารถคุยติดกับ smart phone และสามรถ Upload ข้อมูลได้ทันที แต่ก็ติดตรงที่ Server ของ Garmin เอง ไม่สามารถ แชร์ ผ่าน Social Network อื่นๆ ได้ ในกรณีที่อยากโชว์ ค่าให้เพื่อนดูทันที ครับ
kanin_906
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: Review:อุปกรณ์วัดความเร็ว/Heart Rate/วัดรอบขา(เร็วๆนี้) กับอุปกรณ์ Sigma1609/Samsung Galaxy Grand/Garmin/Wahoo

สวัสดีครับ วันนี้ผมมีอุปกรณ์มา Review เพิ่มเติม จริงแล้วมันก็ไม่ได้เป็นสิ่งใหม่อะไร
สำหรับใครที่ทราบแล้ว สามารถเข้ามาเพิ่มเติมได้น่ะครับ
คราวนี้จะมี Review ค่า HR Garmin ค่าที่อ่านได้จากอุปกรณ์ตัวรับผ่าน Iphone/Ipad กับ ค่าที่อ่านได้จาก Garmin Egde500ครับ
อุปกรณ์
1) Ipad ใช้ผ่าน App Endomondo
2) Garmin Egde 500
3) Garmin Heart Rate
4) Wahoo fitness key for Iphone/Ipad

โดยปกติ แล้วตัวHR ของ Garmin เองไม่สามารถคุยกับ Iphone/Ipad ได้ เนื่องจากส่งสัญญาณเป็นระบบ ANT+ ดังนั้นถ้าอยากให้อ่านค่าได้
จึงต้องซื้อWahoo fitness key เพิ่มเพื่อให้รับสัญญาณ ANT+ ได้ ตามรูปด้านล่าง
รูปภาพ
ซึ่งผลจากการทดสอบพบว่า ค่าHR ที่อ่านได้จาก Garmin Edge และ IPad นั้น แทบจะเป็นค่าเดียวกันเลยจะต่างกันแค่เสียววินาที่
โดยทุกครั้งที่มีการเปลี่ยนค่า HR ตัว Garmin Edge 500 จะมีการตอบสนองที่ไวกว่าครับ อาจเป็นเพราะตัวรับมันอยู่ในตัวอุปกรณ์เลย
รูปภาพ
สำหรับประโยชน์ ของอุปกรณ์ ชิ้นนี้คือ ต่อไปอาจใช้Iphoneแทน Garmin Edge ได้ หรือ สามรถเอาค่าต่างโชว์ บนIpad ในกรณีขึ้นTrainer
เพื่อให้เห็นค่าได้ชัดเจน อีกทั้งสามารถแชร์ ข้อมูลผ่าน Social network ต่างๆได้ทั้งที ครับ

คราวหน้า ผมจะเพิ่ม sensorเป็น ตัววัดความเร็วและวัดรอบขา+HR ครับ
ยุ่น
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816736852
team: Dream Team Sansai Chiangmai
Bike: รถการ์ตูน

Re: Review:อุปกรณ์วัดความเร็ว/Heart Rate/วัดรอบขา(เร็วๆนี้) กับอุปกรณ์ Sigma1609/Samsung Galaxy Grand/Garmin/Wahoo

โพสต์ โดย ยุ่น »

ขอบคุณครับ รอดูรีวิว ต่อครับ :mrgreen:
อยากชิว ปั่นเช้า ตี5 หน้าโลตัสสันทราย ล้อหมุน 5.15
อยากแรง ปั่นเย็น 17.30 หน้าบ้านเสือโต โรลลิ่ง
kanin_906
ขาประจำ
ขาประจำ

มา Review อุปกรณ์เพิ่มอีก อีก 2 ชิ้น น่ะ ครับมีดังนี้
1) Heart Rate Polar H7 ตัวนี้เป็นทั้ง GymLink(สามารถเชื่อมต่อกับเครื่องเล่น fitness ที่มีคำว่า polar ready หรือ กับนาฬิกา polar ครับ)
และ Bluetooth for iphone มันจะส่งสัญญาณออกมาทั้ง 2 ชนิดเลยแล้วแต่ว่าเราจะมีเครื่องรับแบบไหน
รูปภาพ

2) Wahoo Blue SC Speed and Cadence Sensor เป็น sensor วัด speed และรอบขา แบบใช้ Bluetooth
รูปภาพ

โจทย์การบ้านวันนี้ของผมคือ จะเอาทั้ง2อย่างนี้ ต่อเชื่อม เข้ากับ Ipad หลังจากนั้น จะเอา จักรยาน ขึ้น Trainer โดย เปรียบค่าต่างๆบนIpadและค่าที่ได้จากไมล์ อีกตัวที่เป็นไมล์สายของ Cateye ครับ
มาดูอุปกรณ์ กันก่อนเลย
รูปภาพ

ติดตั้งSensor Wahoo ที่จักยาน
รูปภาพ

หลังจากนั้นก็มา set ค่าใน Ipad ผมเลือกใช้ App Runtastic Roadbike น่ะครับ หน้าตา เป็นแบบนี้
รูปภาพ
รูปภาพ

หลังจากนั้นเข้าไปที่ Settings เลือกไปที่ Sensors
รูปภาพ
ตั้งค่า ใน Sensor เป็น Bluetooth Smart ทำการ Pair
รูปภาพ

เมื่อ Pair เสร็จก็กลับหน้าหลักมาลองดูกันว่าค่าขึ้นหรือ เปล่าครับ ปรากฎว่าขึ้นครบปรกติ
รูปภาพ

คราวนี้ไหนๆก็ตั้งค่าเสร็จแล้วเรามา ซ้อม ปั่นกันเลย
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

สรุป ค่าที่อ่านได้จาก Cateye และ Ipad แทบจะไม่แตกต่างกันเลย จะต่างกันก็แค่ อาจมีสัญญาณมาช้าหน่อย แต่ก็ถือว่าน้อยมาก
ซึ้งเป็นปกติสำหรับ sensor wirless นอกนั้นแทบไม่ต่าง ข้อได้เปรียบคือ สามารถ มองค่าต่างๆได้อย่างชัดเจน และสามารถ
upload file การซ้อม เข้า Sever ของ Runtastic และ Facebook ได้ เลย
Ninetwomonster
สมาชิก
สมาชิก
Bike: bianchi impulso 53

โพสต์ โดย Ninetwomonster »

kanin_906 เขียน:
knot เขียน:ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องรอบขาและหัวใจ ผมว่าสมาร์ทโฟนก็เวิคแล้วครับ ใช้แอป strava cycling สนุกดี
เดี่ยวนี้มีอุปกรณ์เสริมที่สามารถวัดรอบขาและหัวใจ Link เข้า Smartphone ได้แล้วครับ
ได้ของเมื่อไรจะมาReview ให้ดูครับ
หาซื้อที่ไหนครับ เผื่อจะแวะไปดูบ้าง
Lange
ขาประจำ
ขาประจำ
team: The_Lange
Bike: Sprint SL
ติดต่อ:

Re: Review:อุปกรณ์วัดความเร็ว/Heart Rate/วัดรอบขา(มาใหม่) กับอุปกรณ์ Sigma1609/Samsung Galaxy Grand/Garmin/Wahoo

โพสต์ โดย Lange »

หาWahoo key for ipad/iphoneเหมือนกันจะเอามาใช้คุมเทรนเนอร์ไฟฟ้า
ช่วยชี้เป้าหน่อยครับpmก้ได้ครับ
Spin up
godzilla150
สมาชิก
สมาชิก
team: G.O.C.
Bike: PRORACE,WERX,JAB,SL01

Re: Review:อุปกรณ์วัดความเร็ว/Heart Rate/วัดรอบขา(มาใหม่) กับอุปกรณ์ Sigma1609/Samsung Galaxy Grand/Garmin/Wahoo

โพสต์ โดย godzilla150 »

นอกจาก wahoo แล้่้ว มีตัววัดรอบขากับ สปีด ตัวอื่นบ้างมั๊ยครับ รบกวนชี้เป้าหน่อยครับผม ขอบคุณครับ
DIRT...Lism...
Treedee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819226399
Bike: yeah by dahon

โพสต์ โดย Treedee »

:mrgreen:
Life too short. hurry up to make good things

มีใครอยากได้รถไหม เลิกสะสมขี่อย่างเดียว !!!: http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 0&t=194963
Jiraphan Nanta
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0896338686
Bike: S-Works New Tarmac, Cannondale Caad10 , Renualt Single Speed

โพสต์ โดย Jiraphan Nanta »

อยากให้ทดสอบและ review Bryton Rider 50 หรือ 60 เทียบกับ Garmin Edge 510 หรือ 810
TPK-TCR
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello Dogma 2, BMC SLR01, Eureika
ตำแหน่ง: ชลบุรี

โพสต์ โดย TPK-TCR »

:P
The opportunity exists for the occasion.
Better to give opportunity to people who seize opportunity.
<<<การให้โอกาศกับคนที่ด้อยโอกาศ ดีกว่าการให้โอกาศกับคนที่ชอบฉวยโอกาศ>>

http://www.youtube.com/watch?feature=pl ... sEc#t=215s
arshura
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย arshura »

ต้องไปซื้อมาใช้มั่งแล้ว :lol: :lol:
"วัยเด็ก มีเวลา มีแรง ไม่มีเงิน"
"วัยทำงาน มีแรง มีเงิน ไม่มีเวลา"
"วัยชรา มีเวลา มีเงิน ไม่มีแรง"

แลนซ์ อาร์มสตรอง ไม่ได้กล่าวไว้ ..
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Mobile Phone / Sport Apps.”