ช่วยแนะนำ App สำหรับ iOS ที่ใช้ดูแผนที่ และ นำทาง Audax (.GPX และ .TCX

บอร์ดนี้ คุยเรื่องทั่วไป เกี่ยวกับโทรศัพท์มือถือ และ โปรแกรม Apps ต่างๆ โดยเฉพาะที่เกี่ยวกับจักรยาน หรือ การออกกำลัง
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดนี้ คุยเรื่องทั่วไป เกี่ยวกับโทรศัพท์มือถือ และ โปรแกรม Apps ต่างๆ โดยเฉพาะที่เกี่ยวกับจักรยาน หรือ การออกกำลัง
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
xent
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891511622
team: -
Bike: Ridley Noah RS 2014

ช่วยแนะนำ App สำหรับ iOS ที่ใช้ดูแผนที่ และ นำทาง Audax (.GPX และ .TCX

โพสต์ โดย xent »

เนื่องจากคราวก่อนลง audax 200km แล้วไม่มี Garmin หลงทางตลอดๆเลยครับ เพราะอ่านแผนที่กระดาษที่ให้มาไม่เป็น
เลยรบกวนเพื่อนๆแนะนำ App สำหรับ iPhone หน่อยครับ ที่สามารถ download .GPX หรือ .TCX จากเวป audax มาเปิดดูเพื่อนำทางตอนปั่นได้ครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
จักรยานที่แพง คือ จักรยานที่ซื้อมาแล้วจอดไว้เฉยๆไม่ได้ขี่
จักรยานแพง แต่แรงน้อย คอยแต่อะไหล่ ไข่เจ็บ เล็บขบ หลบแดด แสรดดดเอ้ย จะได้ขี่ไหมเนี่ย!!!
e21smn
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: JACK
team: Shinozawa Team
Bike: Salsa Ala Carte , Fourteen , Dahon Boardwalk , Winspeed LR II

Re: ช่วยแนะนำ App สำหรับ iOS ที่ใช้ดูแผนที่ และ นำทาง Audax (.GPX และ .TCX

โพสต์ โดย e21smn »

ลอง ride with gps หรือ endomondo ดูครับ
ไฟล์แนบ
พม่าตรึงใจ ธค 2559
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=56&t=1559891
สบายดีหลวงพระบาง กพ 59
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=56&t=1407851
xent
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891511622
team: -
Bike: Ridley Noah RS 2014

Re: ช่วยแนะนำ App สำหรับ iOS ที่ใช้ดูแผนที่ และ นำทาง Audax (.GPX และ .TCX

โพสต์ โดย xent »

e21smn เขียน:ลอง ride with gps หรือ endomondo ดูครับ
ขอบคุณครับ
จักรยานที่แพง คือ จักรยานที่ซื้อมาแล้วจอดไว้เฉยๆไม่ได้ขี่
จักรยานแพง แต่แรงน้อย คอยแต่อะไหล่ ไข่เจ็บ เล็บขบ หลบแดด แสรดดดเอ้ย จะได้ขี่ไหมเนี่ย!!!
pkanketr
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 023212229
Bike: BH
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pkanketr »

ผมสังเกตว่า...แต่ก่อนนี้ทีมงาน ทำแผนที่ทั้ง Endomodo กับ Ride with GPS
ช่วงหลังจะเน้นที่ Ride with GPS....เพราะง่ายกว่า มี CUE SHEET ออกมาให้เลย
จากการทดลองใช้ Ride with GPS ถ้าจะให้ระบบนำทางได้ ต้องเสียเงินเพิ่มครับ มีแบบทดลองใช้ด้วย
การใช้ App บนมีถือ ต้องซื้อมือถือที่มีระบบ GPS เสถียรหน่อย....ถ้ามาๆหายๆ อย่าใช้ เพราะจะพาหลงกันใหญ่เลย 555
ข้อควรระวังคือ
- พลังงานต้องเพียงพอ เพราะระยะ 300 400 600 แบตหมดก่อนจบ
- ควรแยกมือถือเฉพาะ ลงเฉพาะ App. GPS ที่จะใช้
- ต้องติดตั้งแท่นจับที่แฮนด์ ซึ่งจะใหญ่

ลองเปรียบเทียบดูนะครับว่าคุ้มราคาปล่าว แต่ถ้าคิดจะซื้อ Garmin ผมแนะนำรุ่นใหญ่เลยครับ

อีกแนวทางของนักปั่น Audax
ศึกษาเส้นทางการปั่น โดยการส่องผ่าน Google Map (street view) ก็จะช่วยได้ (ใน Ride with GPS สามารถส่องได้เลยเหมือนกัน)

ส่วนใหญ่ผม จะส่องที่ละช่วง แล้วจำจุดที่อาจจะทำให้หลงไว้ โดยการ Capture ภาพไว้

ข้อสำคัญ....อย่าตามใครเด็ดขาด ถ้าทำการบ้านดี จุดไหนไม่แน่ใจอย่าปั่นตามคนอื่น ให้ดู Cue Sheet

ประสบการณ์ล้วนๆ....ขอให้มีความสุข และสนุกกับ บันเทิงทรมาน Audax
ปล.ระวังจะเสพติดแบบผมนะ 555
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Mobile Phone / Sport Apps.”