ปัญหา เซ็นเซอร์วัดความเร็วรอบขารุ่นใหม่!! Garmin 510

บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
jamzkub
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-5628569
team: Honda Auto Mobile Racing Team (จ.สุราษฎร์ธานี)
Bike: Bianchi Vertigo
ตำแหน่ง: อ.พุนพิน จ.สุราษฎร์ธานี
ติดต่อ:

ปัญหา เซ็นเซอร์วัดความเร็วรอบขารุ่นใหม่!! Garmin 510

โพสต์ โดย jamzkub »

รูปภาพ

ไปจัดมาแล้วครับ เซ็นเซอร์ + รอบขา 510 รุ่นใหม่ ที่อาศัยหลักการเหวี่ยงเป็นตัวคำนวณความเร็ว/รอบขา

ข้อดี ติดตั้งง่าย รัดกับดุม ไม่ต้องไปมีปัญหากับ Chain stays แบบแปลกๆ (พวกรถแอโร่ ท่อเป็นเหลี่ยมๆ)

แต่.....ข้อดีย่อมมีข้อเสีย

1.การวัดความเร็ว มันไม่เป็น Realtime เหมือนกับรุ่นเก่า มันจะหน่วงๆ (อันนี้ พอรับได้)

2.ความเร็วมันขึ้นแบบสวิง ขึ้นๆลงๆ สมมุติปั่นอยู่ 35 อยู่ๆก็วิ่งลงมาเหลือ 25~16~30~35 เป็นๆหายๆ ส่งผลต่อความเร็วเฉลี่ยและกราฟที่แสดงออกมาก็ขึ้นๆลงๆ เหมือนกับตัวไมล์ครับ

เลยอยากสอบถามกับเพื่อนๆที่ใช้ว่า เจอปัญหาแบบนี้เหมือนกันมั้ยครับ แก้ไขยังไง

ตอนนี้เบื่อมากเลย ถ้าแก้ไม่หาย คงต้องกลับไปใช้ Speed/Cadence ตัวเดิม
ไม่มีความสุขชั่วนิรันดร์ที่ใฝ่หา ไม่มีรักอมตะที่ยั่งยืนชั่วกาลนาน ไม่มีความฝันใดที่งดงามในความจริง

MYTHLAND The Mysterious World ดินแดนแห่งศาสตร์ลึกลับและเทพปกรณัม
http://mythland.org/v3/?fromuid=5

รวมเพลงสากล ♡ BOSSANOVA MUSIC ซึ้งๆ เพราะๆ เบาๆ จ้า
Tom VW
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Blizzard , รถพับ

Re: ปัญหา เซ็นเซอร์วัดความเร็วรอบขารุ่นใหม่!! Garmin 510

โพสต์ โดย Tom VW »

จะเรียกข้อเสียก็ไม่เชิง เพราะถึงจะเป็นกันเยอะแต่มันไม่เป็นทุกคนครับ

ผมเองตอนแรกเป็น ย้ายไว้ล้อหน้าเป็นน้อยลง สักพักอัพเดท fw ก็ไม่เป็นอีกเลย แต่ไม่แน่ใจว่าหายเพราะอัพ fw หรืออย่างไร ไม่ทันสังเกตุ แต่ไม่เป็นอีกเลย ปกติเหมือนเซนเซอรุ่นเก่าทุกอย่าง
ipuyaa
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ธ.ออมสิน / LakHok Cycling
Bike: BMC TMR02

Re: ปัญหา เซ็นเซอร์วัดความเร็วรอบขารุ่นใหม่!! Garmin 510

โพสต์ โดย ipuyaa »

ของผมความเร็วไม่เป็น จะเป็นกับรอบขากับหัวใจ มันชอบขึ้น connect low สักพักก็ปกติ สลับกันกันไปครับ
รถเริ่มแพง แต่แรงไม่ค่อยจะมีเหมือนเดิม
easytom15
สมาชิก
สมาชิก
team: PKT Cycle

โพสต์ โดย easytom15 »

Tom VW เขียน:จะเรียกข้อเสียก็ไม่เชิง เพราะถึงจะเป็นกันเยอะแต่มันไม่เป็นทุกคนครับ

ผมเองตอนแรกเป็น ย้ายไว้ล้อหน้าเป็นน้อยลง สักพักอัพเดท fw ก็ไม่เป็นอีกเลย แต่ไม่แน่ใจว่าหายเพราะอัพ fw หรืออย่างไร ไม่ทันสังเกตุ แต่ไม่เป็นอีกเลย ปกติเหมือนเซนเซอรุ่นเก่าทุกอย่าง
ผมพึ่งเป็นตอนอัพเฟิร์มแวร์เป็น4.2คับ ความเร็วสวิงขึ้นๆลงๆ
รถตัวเองเป็น ลองใส่รถคนอื่นกับไม่เป็นไร ปวดหัวกะมัน คับ TT
oumfc
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0869571431
team: จักรดาว-เกาะยาวน้อย พังงา-ชมรมจักรยานสุราษฎร์ธานี
Bike: SL3

โพสต์ โดย oumfc »

ตัวรัด ดูดีดีนะครับ แป๊บเดียว เปื่อยแล้ว ผมเปลี่ยน ขาจาน ดีที่เห็น เกือบขาดอยู่แล้ว ไม่งั้น หลุดหายแน่นอน
โซน 1 90 108
โซน 2 108 126
โซน 3 126 144
โซน 4 144 162
โซน 5 162 180
easytom15
สมาชิก
สมาชิก
team: PKT Cycle

โพสต์ โดย easytom15 »

ผมใช้คับ 6 เดือนไม่เป็นอะไร พึ่งมาเป็นตอนนี้คับ fw4.20 สวิงขึ้นลงอย่างแรง ย้ายไปไว้ล้อหน้าถึงจะปกติ ใส่รถจักรยานคนอื่นปกติ แม้กระทั้งจักรยานแม่บ้าน
#เป็นเฉพาะล้อหลังของรถตัวเอง เอาล้อหลังคนอื่นมาใส่รถเราก็สวิงคับ ปวดหัวเลย T T
Tom VW
ขาประจำ
ขาประจำ

พูดยากจริงครับเซนเซอร์ความเร็วรุ่นนี้ ผมเองถอดออกนานแล้วเพราะดูโล่งๆสวยดี แต่เมื่อสองเดือนก่อนไป ตจว ฟ้าปิดฝนตกโปรยๆมันรับ gps ไม่ค่อยได้ ความเร็วก็เลยขึ้นบ้างไม่ขึ้นบ้าง เลยงัดเซนเซอร์ความเร็วกลับมาต้ด สวิงเฉยเลยทั้งๆที่แต่ก่อนไม่เป็น แต่ก็แปลกที่ใช้บ่อยๆเหมือนอาการจะน้อยลงเรื่อยๆ

เห็นเป็นกันเยอะสรุปว่าห่วยดีกว่าเนอะ นี่ก็ขายมาสักพักล๊อตใหม่ๆก็ยังเป็นกัน ผู้ผลิตไม่คิดแก้หรือไงก็ไม่รู้
Tom VW
ขาประจำ
ขาประจำ

oumfc เขียน:ตัวรัด ดูดีดีนะครับ แป๊บเดียว เปื่อยแล้ว ผมเปลี่ยน ขาจาน ดีที่เห็น เกือบขาดอยู่แล้ว ไม่งั้น หลุดหายแน่นอน
ขอบคุณครับที่มาแชร์ ว่าแต่บอกขาจานนี่คงหมายถึงวัดรอบขาใช่ไหมครับ เมื่อกี้ไปแอบดูรถตัวเองก็ยังอยู่ดีนะครับ จริงๆห่วงความเร็วมากกว่าดูมันนิ้มๆอ่อนแอพิลึก
oumfc
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0869571431
team: จักรดาว-เกาะยาวน้อย พังงา-ชมรมจักรยานสุราษฎร์ธานี
Bike: SL3

โพสต์ โดย oumfc »

Tom VW เขียน:
oumfc เขียน:ตัวรัด ดูดีดีนะครับ แป๊บเดียว เปื่อยแล้ว ผมเปลี่ยน ขาจาน ดีที่เห็น เกือบขาดอยู่แล้ว ไม่งั้น หลุดหายแน่นอน
ขอบคุณครับที่มาแชร์ ว่าแต่บอกขาจานนี่คงหมายถึงวัดรอบขาใช่ไหมครับ เมื่อกี้ไปแอบดูรถตัวเองก็ยังอยู่ดีนะครับ จริงๆห่วงความเร็วมากกว่าดูมันนิ้มๆอ่อนแอพิลึก

ใช่ครับ ตามรูปเลยด้านบน สายรัดซ้ายสุด เปื้อย เกือบจะขาด แล้ว ไม่กล้าไปรัด กะ ขาใหม่ (เปลี่ยนเป็นโรเตอร์)

ตอนนี้ใช้ สายเคเบิ้ล ทาย โม เอาครับ :mrgreen:
โซน 1 90 108
โซน 2 108 126
โซน 3 126 144
โซน 4 144 162
โซน 5 162 180
ภูน้ำฟ้า
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ภูน้ำฟ้า »

oumfc เขียน:
Tom VW เขียน:

ใช่ครับ ตามรูปเลยด้านบน สายรัดซ้ายสุด เปื้อย เกือบจะขาด แล้ว ไม่กล้าไปรัด กะ ขาใหม่ (เปลี่ยนเป็นโรเตอร์)

ตอนนี้ใช้ สายเคเบิ้ล ทาย โม เอาครับ :mrgreen:
ผมรีบกลับไปดูของตัวเองอย่างไว ใช้มา 6-7 เดือนแล้วสภาพยังโอเคอยู่ครับ แต่ออกจะเริ่มหลวมๆ นิดหน่อย :D
krit004
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Infinite Spad sport#2016

โพสต์ โดย krit004 »

ผมใช้ Garmin 520 ก็เป็นครับ speed ขึ้นๆลงๆ ปั่นอยู่ดีๆกระโดดไปกระโดดมา 25-30-26-15 ประมาณนี้ครับ แต่ผมเปิด

gps ไปด้วยไม่แน่ใจเหมือนกันว่าเป็นที่เปิด gps ด้วยรึปล่าว :( :(
Bizzibas
สมาชิก
สมาชิก
team: Pan Tum Mile Cycling Team
Bike: Bianchi Nirone 7 -2014

โพสต์ โดย Bizzibas »

ผมก็เป็นเช่นกันครับ 36-26-16 ลงมาประมาณๆ นี้ ถามหลายๆ คนเค้าว่าไอ้ตัวเซ้นเซอร์นี้มันไม่เสถียน บางคนก็ว่าต้องรออัพ FW ตัวใหม่ ไม่รู้เมื่อไหร่ซะด้วย
เดี๋ยวขอซื้อเทรนเนอร์มาลองแล้วจะมาบอกอีกทีนะครับว่าใช้กับเทรนเนอร์แล้วเหมือนปั่นอยู่ข้างนอกไหม
To stop or to keep going, The one who decides is yourself.
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ไมล์วัดความเร็ว (HRM/GPS/Power meter)”