รีวิวสั้นๆ Cateye Strada Smart

บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
dex_pee_nalak
สมาชิก
สมาชิก

รีวิวสั้นๆ Cateye Strada Smart

โพสต์ โดย dex_pee_nalak »

ผมจะมา Review การใช้งาน Cateye Strada Smart แบบสั้นๆนะครับ เผื่อใครกำลังดูอยู่จะได้เก็บไว้เป็นข้อมูล

ปล. ยังไม่ได้ถ่ายรูปนะครับ เด๊่ยวถ่ายของจริงแล้วจะมาลงใหม่

ไมล์ตัวนี้ผมซื้อมาแบบครบชุเประกอบไปด้วย
1. Strada smart
2. HRM BT4.0
3. วัดรอบขา/ความเร็ว BT4.0
อุปกรณ์ทั้ง 3 ชิ้นสามารถทำงานได้ทั้ง 2 แบบ คือ
1. Direct mode คือ sensor จะต่อตรงไปที่หน้าจอ แสดงผลความเร็ว รอบขา หัวใจ เก็บข้อมูล ระยะทางได้ 10 trip แต่เวลา export ออกมาที่โทรศัพท์ จะมีแค่ AV, Max ของ ความเร็ว,รอบขา และ หัวใจ
2. Mirror mode เป็นการต่อ sensor เข้ากับ smart phone ต่อกับ App Cateye Cycling(IOS&Android) ผ่าน BT4.0 เท่านั้น ไม่มี ANT+
โดยหน้าจอ strada จะแสดงข้อมูลจากมือถือ รวมทั้งสายเรียกเข้า SMS ได้ด้วย
ใน mode นี้สามารถบันทึกข้อมูล GPS ความเร็ว รอบขา HRM แล้วมาทำกราฟได้
หลังจากบันทึกข้อมูลการขี่ใน smart phone สามารถ export ออกไปที่ strave, cateye atlas และ training peaks ได้

หลังการใช้งานไปได้ 4 เดือน
ข้อดี
1. ข้อมูลละเอียดดี หลังขี่เสร็จ สมารถดูข้อมูลใน strava ได้ มีกราฟความเร็ว รอบขา และ HR
2. สามารถเอา sensor HRM ไปใช้ต่อโดยตรงกับ Endomondo และ strava ได้ครับ เอาไว้ใช้เล่นกีฬาอื่นๆได้
3. อันนี้ไม่เคยลองนะครับ เขาว่าตัว strada smart กับ app cateye cycling สามารถต่อใช้งานกับ sensor BT4.0 ยี่ห้ออื่นได้ ในทางกลับกัน ถ้าจะเปลี่ยนไปใช้ gamin 510 ก็สามารถเอา sensor ความเร็วกับ HRM ไปใช้ได้ด้วย
4. นอกนั้นก็ใช้งานเหมือนไมล์ปกติครับ ถ้าจะปั่น trainer ก็ใช้ direct mode จะได้ไม่ต้องบันทึก GPS ครับ
5. สามารถตั้งค่าการแสดงผล ขนาดวงล้อ ODD จาก app cateye cycling ได้เลย ไม่ต้องจิ้มๆที่เครื่องเล็กๆครับ

ข้อเสีย/ปัญหา
1. มีปัญหาการเชื่อมต่อ BT กับ galaxy s5 หลัง update เป็น lollipop ครับ มันหากันไม่เจอเลย ตอนนี้ผมเลยมาใช้ iphone แทน ก็ใช้งานได้ดี แต่แบตโทรศัพท์หมดเร็ว ถ้าแบตเต็มร้อย จะใช้งานต่อเนื่องได้ประมาณ 6 ชม. แบตโทรศัพท์ก็จะหมด เพราะว่าต้องต่อทั้ง BT และ GPS
2. ปัญหาหลุดระหว่างปั่น เป็นบ่อยครับ ขี่ๆมาก็วูปไปเลย เลขไม่ขึ้น ซักพักก็กลับมา ข้อมูลใน strava ก็จะขาดไปในช่วงนั้น
3. ถ่านเหมือนจะหมดเร็วเหมือนกัน ใช้มา 4 เดือนเปลี่ยนถ่านไป 1 ชุดแล้ว

จบแล้วครับ
kibkab2u
สมาชิก
สมาชิก
Bike: GT Series 2 2014

Re: รีวิวสั้นๆ Cateye Strada Smart

โพสต์ โดย kibkab2u »

เสริมให้ครับ

3. อันนี้ไม่เคยลองนะครับ เขาว่าตัว strada smart กับ app cateye cycling สามารถต่อใช้งานกับ sensor BT4.0 ยี่ห้ออื่นได้
มายืนยันว่าได้แน่นอนครับ ผมใช้วัดรอบขาของruntastic วัดหัวใจของpolar เชื่อมต่อตรง หรือผ่านapp ได้เลยครับ แต่ต้องเป็น BT4.0เท่านั้น

ส่วนข้อเสีย 1 กับ 2 ผมไม่เจอปัญหานี้ อาจเป็นเพราะผมใช้Nexus 5 ไม่เคยหลุดระหว่างปั่น
ส่วนเรื่องแบตหมดเร็ว ผมเปิดgps เปิดเพลงฟังผ่านcloud ทาง3g ต่อออกลำโพงบลูทูท มือถืออยู่ได้ประมาณ5+ชั่วโมง แต่ถ้าปิด3g ไม่เล่นเพลง ได้เกิน8ชั่วโมงแน่นอน
ข้อ3 พอๆกันครับ^^
NT124
ขาประจำ
ขาประจำ
team: N/A
Bike: MTB.
ตำแหน่ง: Bangkok Thailand

Re: รีวิวสั้นๆ Cateye Strada Smart

โพสต์ โดย NT124 »

ขอบคุณครับ สำหรับรีวิว
"การอวดกล้าเป็นสมบัติของคนขลาด การอวดฉลาดเป็นสมบัติของคนโง่"
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ไมล์วัดความเร็ว (HRM/GPS/Power meter)”