GARMIN EDGE 510 เซ็นเซอร์รุ่นใหม่แบบรัดดุม ความเร็วแกว่ง แก้ไขได้รึป่าวครับ

บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS
ตอบกลับ
Pong_Innovation
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0924504686
team: Innovation team
Bike: Bianchi

GARMIN EDGE 510 เซ็นเซอร์รุ่นใหม่แบบรัดดุม ความเร็วแกว่ง แก้ไขได้รึป่าวครับ

โพสต์ โดย Pong_Innovation »

GARMIM 510 รุ่นใหม่ เซ็นเซอร์แบบรัดดุม มีอาการความเร็วแกว่งครับ เช่น ปั่นอยู่ที่ความเร็ว 49แต่แสดงผลเป็น 4.9 ปั่นอยู่ 28 อยู่ๆก็แกว่งลงมา 18 เป็นแบบนี้ครับ ใครเป็นบ้างแล้วแก้ไขกันยังไงครับ .... ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ikae
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek Madone 2.5 2015

Re: GARMIN EDGE 510 เซ็นเซอร์รุ่นใหม่แบบรัดดุม ความเร็วแกว่ง แก้ไขได้รึป่าวครับ

โพสต์ โดย ikae »

สงสัยว่าเหมือนใช้ความเร็วจาก GPS ไม่ได้เอาความเร็วจากเซ็นเซอร์
unnero
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Allez E5 2015
ติดต่อ:

Re: GARMIN EDGE 510 เซ็นเซอร์รุ่นใหม่แบบรัดดุม ความเร็วแกว่ง แก้ไขได้รึป่าวครับ

โพสต์ โดย unnero »

ของผมเป็นๆหายๆ ตามอารมณ์ ของมัน

สัญนิฐานว่าเกิด GPS กับ ตัวเซ็นเซอร์ ทำงานร่วมกันโดยที่อย่างใดอย่างนึงไม่เสถียร (ส่วนตัวคิดว่าไม่เสียรทั้งคู่)

ทดลอง1. ปิด GPS=Off ในกรณีนี้ปกติผมจะปิดทุกครั้งที่ไม่ต้องการ อัพเดทเส้นทางลงในโปรแกรม หรือขึ้นปั่นบนเทรนเนอร์ การวัดความเร็วใช้สปีดเซ็นเซอร์รัดไว้ที่ดุมล้อหลัง ตั้งค่าเส้นรอบวงล้อแบบ manual ผลการทดลอง ความเร็วแกว่ง

ทดลอง2.ถอดสปีดเซ็นเซอร์ไว้ที่บ้าน โดยไม่ต้องตั้งค่าอะไรใหม่ เนื่องจาก เมื่อเปิดเครื่องใหม่ทุกครั้ง GpS จะถูกเปิดขึ้นมาใหม่โดยอัตโนมัติ ตั้งระบบวัดรอบล้อยังคงเป็น manual แต่ในเมื่อถอดสปีดเซ็นเซอออก ระบบจะจับความเร็วด้วย GPS อัตโนมัติ ผลการทดลอง แกว่งเมื่อถึงจุดอับสัญญาน ป่าเขา ต้นไม้หนาทึบ

สรุปเบื้องต้น ตัวเซ็นเซอร์รุ่นนี้เป็นตัวปัญหาครับ

แต่ตอนนี้ ของผมมันค่อนข้างจะปกติแล้วครับ ยังแกว่งแต่น้อยมาก
23.2 >23.5 >23.8 >23.2 >24.1>23.8 ประมาณนี้คับ
LINE : siwawut83
STRAVA : siwawut
มื อ ใ ห ม่ ค รั บ
ภูน้ำฟ้า
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ภูน้ำฟ้า »

ผมเจอเหมือนกัน แต่บอกตรงๆ ผมไม่ค่อยได้สนใจมองหน้าปัดเท่าไหร่เวลาปั่น
พอโหลดลงคอมฯ แล้วก็แทบไม่ได้กลับมาดูด้วยซ้ำ
ผมเน้นไว้ดู hr เวลาปั่น ไม่ให้สูงหรือต่ำจนเกินไปจนร่างกายเรารับไม่ไหวมากกว่าครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ไมล์วัดความเร็ว (HRM/GPS/Power meter)”