สอบถามเรื่องการวัด ความเร็วจาก speed cadence sensor ของ Garmin Edge 810 ครับ

บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
hanote
สมาชิก
สมาชิก
Bike: FUJI PALETTE 2013

สอบถามเรื่องการวัด ความเร็วจาก speed cadence sensor ของ Garmin Edge 810 ครับ

โพสต์ โดย hanote »

คือหลังจากได้เจ้า 810 มาใช้ ผมก็ไม่ได้ติดตังเจ้าตัว speed cadence sensor เลยครับ เพิ่งมาลองเมื่อเช้านี้เองครับ
ผมอยากถามว่า
1. กรณีที่ผมไม่ติดตั้ง speed cadence sensor 810 มันก็จับ speed ของผมจากอะไรครับ จาก gps ใช่ไหมครับ
2. กรณีที่ผมติด speed cadence sensor 810 มันจับ speed จากตัว sensor แน่ๆ

ทีนี้เท่าที่ผมสังเกต ถ้าติด speed cadence sensor ผมรู้สึก speed มันจะอ่านค่าสูงกว่าแบบไม่ติดครับ และระยะทางก็เพิ่มขึ้นด้วย
เลยไม่รู้ว่าจริงๆมันต้องไปตั้งค่าอะไรเพิ่มเติมหรือเปล่า
ปล. ผมตั้งวงล้อใน 810 เป็นขนาดล้อที่ใช้ [2136 (700 28c)] เรียบร้อยแล้วนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
เปียกปูน ไปปั่น
Meow-Meow
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cinelli Xperiance;Giant Yukon ปี2000

โพสต์ โดย Meow-Meow »

เวลาที่ไม่ได้ติด speed sensor ไมล์จะวัดความเร็วจาก GPS ครับ
irat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 18+

Re: สอบถามเรื่องการวัด ความเร็วจาก speed cadence sensor ของ Garmin Edge 810 ครับ

โพสต์ โดย irat »

ให้มัน auto calibrate วงล้อดีกว่าครับ speed sensor จะทำงานได้ถูกต้องกว่า
สายแฟชั่น ปั่นเรื่อยเปื่อย
hanote
สมาชิก
สมาชิก
Bike: FUJI PALETTE 2013

Re: สอบถามเรื่องการวัด ความเร็วจาก speed cadence sensor ของ Garmin Edge 810 ครับ

โพสต์ โดย hanote »

irat เขียน:ให้มัน auto calibrate วงล้อดีกว่าครับ speed sensor จะทำงานได้ถูกต้องกว่า
วันนี้ลองตั้งค่า auto calibrate วงล้อ ไม่แน่ใจว่าจะได้ผลหรือเปล่าครับ แผนที่บอกว่า ระยะทางรวม 5.3 กม
ผมวิ่งได้ 5.6 กม เกินไป 300 เมตร กลัวว่าพอระยะทางไกลขึ้นเช่นไปปั่น 200 กม. มันจะพลาดไปเยอะ
เดี๋ยวพรุ่งนี้ขอลอง แบบ auto อีกทีครับ ได้ผลยังไงแล้วจะมาแจ้งครับ
เปียกปูน ไปปั่น
NeoBiker
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant SCR2 2014

โพสต์ โดย NeoBiker »

ได้ผลไงบ้างครับ ผมนี้รออ่านเลย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ไมล์วัดความเร็ว (HRM/GPS/Power meter)”