Garmin EDGE 500 ความพอเพียงที่ครบถ้วนที่สุดของไมล์จักรยาน (update: ตกรุ่นแล้ว 510/810 มาแทน)

บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS
รูปประจำตัวสมาชิก
nextstep
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: Garmin EDGE 500 ความพอเพียงที่ครบถ้วนที่สุดของไมล์จักรยาน

โพสต์ โดย nextstep »

HR บนหน้าจอติดๆดับๆ มีโอกาสเกิดจากแบตเตอร์รี่ใน HRM หมดมั้ยครับ
ชอบปั่นจักรยานมาก แต่ปั่นเท่าไรก็ขึ้นเขาไม่ค่อยไหวเลยต้องมาวิ่งช่วยเพิ่มแรงขา
พอมาวิ่งก็เจ็บ ต้องว่ายน้ำช่วยรักษา นับนิ้วแล้ว เออ..3 อย่างพอดี ไปไตรละกัน :mrgreen:
mamtum
ขาประจำ
ขาประจำ
team: โป๊งเป๊งไบค์
ตำแหน่ง: ลำนารายณ์(ลพบุรี)

Re: Garmin EDGE 500 ความพอเพียงที่ครบถ้วนที่สุดของไมล์จักรยาน

โพสต์ โดย mamtum »

nextstep เขียน:HR บนหน้าจอติดๆดับๆ มีโอกาสเกิดจากแบตเตอร์รี่ใน HRM หมดมั้ยครับ
ครับ ของผมจะเป็นตอนใกล้หมด อาการแรกหัวใจหัวไม่นิ่ง ไปร้าน ร้านวัดแบตบอกหมดแล้วครับเปลี่ยนใหม่ ความรู้สึกเหมือนเปลี่ยนคู่นอน อิอิ
nextstep
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Garmin EDGE 500 ความพอเพียงที่ครบถ้วนที่สุดของไมล์จักรยาน

วิธีวัดแบตนี่วัดโวทจากสองตุ่มของhrmเลยได้มั้ยหรือต้องถอดเจอถ่านด้านใน แล้วต้องได้กี่ โวทครับ
ชอบปั่นจักรยานมาก แต่ปั่นเท่าไรก็ขึ้นเขาไม่ค่อยไหวเลยต้องมาวิ่งช่วยเพิ่มแรงขา
พอมาวิ่งก็เจ็บ ต้องว่ายน้ำช่วยรักษา นับนิ้วแล้ว เออ..3 อย่างพอดี ไปไตรละกัน :mrgreen:
mamtum
ขาประจำ
ขาประจำ
team: โป๊งเป๊งไบค์
ตำแหน่ง: ลำนารายณ์(ลพบุรี)

โพสต์ โดย mamtum »

nextstep เขียน:วิธีวัดแบตนี่วัดโวทจากสองตุ่มของhrmเลยได้มั้ยหรือต้องถอดเจอถ่านด้านใน แล้วต้องได้กี่ โวทครับ
ร้านเค้าถอดออก ก่อนครับ แล้วเอาเครื่องวัด
tasamalee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-452-2283
team: GARMIN BICYCLE
Bike: ดูข้อมูลของ EDGE เพิ่มที่นี่ http://garminbicycle.blogspot.com/
ติดต่อ:

โพสต์ โดย tasamalee »

nextstep เขียน:วิธีวัดแบตนี่วัดโวทจากสองตุ่มของhrmเลยได้มั้ยหรือต้องถอดเจอถ่านด้านใน แล้วต้องได้กี่ โวทครับ
ห้ามวัดที่กระดุมนะครับอาจทำให้Hrm sensorเสียได้ครับ
ถ้าวัดDC V.ก็ไม่เสียครับแต่ถ้าปรับผิดเป็นcheck ความต้านทานจะทำให้ไฟDCจากmeeterจะไปทำให้hrm sensor เสียหายได้ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย tasamalee เมื่อ 19 มิ.ย. 2013, 22:32, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
GARMIN BICYCLE รับซ่อมไมล์ garminและไมล์ igpsport ติดต่อได้ที่
Line ID: garminbicycle
facebook:จิรพงษ์ ทัศมาลี

ดูรายละเอียดสินค้า​ได้ที่ลิงค์นี้ครับ

ลิงก์ร้านค้า https://shopee.co.th/igpsport
nextstep
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

tasamalee เขียน:
ห้ามวัดที่กระดุมนะครับอาจทำให้Hrm sensorเสียได้ครับ
ขอบคุณครับ ดีนะยังไม่ได้ลอง :D
nextstep
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

เซนเซอร์ hrm garmin ใช้แบตอะไรครับ ถอดใส่เองได้เนอะ ต้องระวังอะไรมั้ยครับ
StoneRoses
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello Dogma F8, Trek Speed Concept 9.9

โพสต์ โดย StoneRoses »

เอาจริงๆ มันก็วัดไม่ได้หรอกครับ
voltage แบ็ตกับ electrode มันคนละเรื่องกันเลย

แนะอย่าง วัด voltage ที่แบ็ตเพื่อดูว่าแบ็ตหมดหรือไม่หมด มันทำได้ในระดับหนึ่งครับ voltage อาจยังขึ้น แต่จ่ายกระแสไม่พอแล้ว

แบ็ต CR2032 รุ่นยอดนิยมครับ Lithium 3V ใช้ไขควง + เล็กๆ ไขเลย
แก้ไขล่าสุดโดย StoneRoses เมื่อ 19 มิ.ย. 2013, 17:11, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

ถ่าน CR 2032 ครับ หาซื้อได้ไม่ยาก ปกติเวลาถ่านเต็มจะมีอยู่ 3.04 โวลท์ ( วัดก้อนใหม่ทีไรก็ประมาณนี้ทุกที ) ใช้ไปมันจะไปห้อยอยู่แถวๆ 2.7 โวลท์เศษๆ แปลว่ายังใช้ได้อยู่ ถ้าต่ำลงมาแถว 2.6 นี่ก็บ๊ายบายครับ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
tasamalee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-452-2283
team: GARMIN BICYCLE
Bike: ดูข้อมูลของ EDGE เพิ่มที่นี่ http://garminbicycle.blogspot.com/
ติดต่อ:

โพสต์ โดย tasamalee »

นีคือสายhrmรุ่นใหม่ครับ
รูปภาพ
GARMIN BICYCLE รับซ่อมไมล์ garminและไมล์ igpsport ติดต่อได้ที่
Line ID: garminbicycle
facebook:จิรพงษ์ ทัศมาลี

ดูรายละเอียดสินค้า​ได้ที่ลิงค์นี้ครับ

ลิงก์ร้านค้า https://shopee.co.th/igpsport
Rey
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon Mu P8

โพสต์ โดย Rey »

tasamalee เขียน:นีคือสายhrmรุ่นใหม่ครับ
รูปภาพ
สั่งซื้อเฉพาะสายได้ไหมครับ :D
nextstep
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

tasamalee เขียน:นีคือสายhrmรุ่นใหม่ครับ
รูปภาพ
คล้ายๆสาย polar ที่มากับ FT4 เมื่อสามปีที่แล้วเลย
Pm ราคาสายคาดอกอันนี้กับ polar ที่โดนมดปิดไปให้ทีครับ
ต้องเปลี่ยนสายคาดจริงๆละ
วันนี้ไส้ไหลหัวใจยังอยู่โซนหนึ่ง :evil:
jazzilla
สมาชิก
สมาชิก
team: ซอยตันหรรษา, Love Bike, เชียงใหม่
Bike: Giant TCR ONCE Team, Drua-Ace 7800
ตำแหน่ง: จ.เชียงใหม่
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jazzilla »

เจอปัญหาการใช้งานนิดนึงครับ

คือตอนนี้ hr มันไม่ตรงครับ อัดกันเหนื่อย ๆ hr ขึ้นไป 150 แล้วอยู่ ๆ มันก็ตกไป เหลือ 80 บางทีก็ต่ำกว่านั้น สักพักก็กลับมาตรงใหม่

เกิดจากอะไรครับ แก้ยังไงครับ
DayWalker
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Tiger Hack & Speed Limit AV 25
Bike: Pinarello Dogma 65.1 Think 2 & Colnago Master X-Light Rabobank team & De Rosa MERAK

โพสต์ โดย DayWalker »

jazzilla เขียน:เจอปัญหาการใช้งานนิดนึงครับ

คือตอนนี้ hr มันไม่ตรงครับ อัดกันเหนื่อย ๆ hr ขึ้นไป 150 แล้วอยู่ ๆ มันก็ตกไป เหลือ 80 บางทีก็ต่ำกว่านั้น สักพักก็กลับมาตรงใหม่

เกิดจากอะไรครับ แก้ยังไงครับ
ผมเจอคล้ายๆนี้ครับ ตอนนี้ลองแก้โดยลบไฟล์ gpx ทั้งหลายในเครื่องออกไป ลองใช้เมื่อวาน HR ไม่หายครับ

แต่เจออาการใหม่ รอบขาหายแทนเวลาฟรีขา 555

เดี๋ยววันนี้เอารถขึ้นเทรนเนอร์แล้วจะลองใหม่ครับ
jazzilla
สมาชิก
สมาชิก
team: ซอยตันหรรษา, Love Bike, เชียงใหม่
Bike: Giant TCR ONCE Team, Drua-Ace 7800
ตำแหน่ง: จ.เชียงใหม่
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jazzilla »

ผมก็ลองลบดูแล้วนะครับ เพราะทีแรกก็คิดว่าน่าจะมีปัญหาจากพื้นที่เต็ม แต่อาการก็ยังไม่หายครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ไมล์วัดความเร็ว (HRM/GPS/Power meter)”