Garmin EDGE 500 ความพอเพียงที่ครบถ้วนที่สุดของไมล์จักรยาน (update: ตกรุ่นแล้ว 510/810 มาแทน)

บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS
chproject
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon P8 , Giant TCR1
ติดต่อ:

Re: Garmin EDGE 500 ความพอเพียงที่ครบถ้วนที่สุดของไมล์จักรยาน

โพสต์ โดย chproject »

O2 เขียน:
nextstep เขียน:รูปสายคาดอก Polar ครับ
สายหนากว่าหน่อย แถบเซนเซอร์ยาวสีด้าน ดูทนทานกว่า Garmin ใช้มาสักพักแล้วยังไม่มีปัญหาครับ
หาซื้อจากร้านแถวประชาชื่น ผมจำไม่ได้ต้องถามพี่ tasamalee
ราคารวมส่ง EMS 900 มั้ง
รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ
เฉพาะสาย ไม่รวม Sensor ใช่ป่ะครับพี่
แล้วราคา Sensor อย่างเดียวเท่าไหร่ครับ
พอดีผมมีนาฬิกาตัวนี้เหมือนกันครับ เลยเอามาใช้กับ gamin500 แรกๆก็ดีครับ หลังๆมารวนซะงั้นครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Rey
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon Mu P8

Re: Garmin EDGE 500 ความพอเพียงที่ครบถ้วนที่สุดของไมล์จักรยาน

โพสต์ โดย Rey »

nextstep เขียน:
Tom VW เขียน:สาย polar มาใช้กับ sensor garmin มีข้อเสียอย่างนึง กระดุมติดเซนเซอร์ จะติดกับสายไม่แน่นเท่าติดกับสายการ์มินเอง
คำว่าไม่แน่นคือสายจะหย่อนหน่อยๆ ที่ช่องระหว่างกระดุมตอนติดเซนเซอร์ใช่มั๊ยครับ
ของผมติดแน่นดีนะครับ ใช้ดีไม่มีปัญหา ซื้อมาเส้นละ 890

ป.ล. เห็นหลายคน pm มาถาม ผมซื้อจาก BikeZone ครับ
ส่วนร้านอื่นมีขายไหม ลองถามไปทาง https://www.facebook.com/PolarThailand ดูครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Rey เมื่อ 21 ส.ค. 2013, 13:26, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Tom VW
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Blizzard , รถพับ

โพสต์ โดย Tom VW »

Tom VW เขียน:สาย polar มาใช้กับ sensor garmin มีข้อเสียอย่างนึง กระดุมติดเซนเซอร์ จะติดกับสายไม่แน่นเท่าติดกับสายการ์มินเอง
คำว่าไม่แน่นคือสายจะหย่อนหน่อยๆ ที่ช่องระหว่างกระดุมตอนติดเซนเซอร์ใช่มั๊ยครับ
กระดุมครับที่ไม่แน่น ใส่เข้าแกะออกง่ายกว่าปกติ ต้องระวังหน่อย ผมลองก็ไม่หลุด รุ่นน้องผมเจ้าเนื้อ หลุดตลอด

แบบว่าแค่คาดเดินไปเดินมาก็กระเด็นออกมาแล้ว ผมเองก็เพิ่งทราบวันนั้นแหละครับ น้องเค้าเลยเอาสายการ์มิน

กลับมาคาดก็ปกติดี
tasamalee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-452-2283
team: GARMIN BICYCLE
Bike: ดูข้อมูลของ EDGE เพิ่มที่นี่ http://garminbicycle.blogspot.com/
ติดต่อ:

โพสต์ โดย tasamalee »

Tom VW เขียน:
กระดุมครับที่ไม่แน่น ใส่เข้าแกะออกง่ายกว่าปกติ ต้องระวังหน่อย ผมลองก็ไม่หลุด รุ่นน้องผมเจ้าเนื้อ หลุดตลอด

แบบว่าแค่คาดเดินไปเดินมาก็กระเด็นออกมาแล้ว ผมเองก็เพิ่งทราบวันนั้นแหละครับ น้องเค้าเลยเอาสายการ์มิน

กลับมาคาดก็ปกติดี
เทคนิคการใช้สายGarmin HRM2ให้ทนและนาน
1.ไม่จำเป็นต้องถอดกระดุมเข้าออกทุกครั้งที่ล้างน้ำ(ครั้งแรกให้ใช้วาดซาลินทาบริเวณกระดุมให้ทั้วกันสนิบ)
2.ล้างด้วยน้ำธรรมดาแค่จุ่มสายก็พอแล้(ตัวสายทำมาจากวัสดุกันแบกทีเลีย)
3.วางใว้ในที่ร่ม
4.ถ้าจำเป็นต้องถอดกระดุมก็ใช้นิ้วมือกดที่ฐานของกระดุมมืออีกข้างดึงตัวsensorออกมาก็จะทำให้ขั้วสายกับกระดุมไม่หลวมแล้วครับ
5.ไม่จำเป็นต้องล้างสายทุกครั้งที่ออกกำลังกายครับประมาณอาทิตย์ล้างสักครั้งครับ
ทำได้ตามนี้สายgarminจะใช้ได้เกิน2ปีแน่นอนครับ

ลูกค้าผมแค่1%ที่ใช้ไม่ถึง2ปีครับนอนนั้นใช้มาก2ปีครับ
GARMIN BICYCLE รับซ่อมไมล์ garminและไมล์ igpsport ติดต่อได้ที่
Line ID: garminbicycle
facebook:จิรพงษ์ ทัศมาลี

ดูรายละเอียดสินค้า​ได้ที่ลิงค์นี้ครับ

ลิงก์ร้านค้า https://shopee.co.th/igpsport
mamtum
ขาประจำ
ขาประจำ
team: โป๊งเป๊งไบค์
ตำแหน่ง: ลำนารายณ์(ลพบุรี)

โพสต์ โดย mamtum »

มายืนยังครับ จริงๆจะใช้ได้นานละทนต้องไม่ปลดกระดุมครับ ผมซื้อพี่เค้ามาครบสองปีเมื่อเดือน กรกฎาคมครับ ตั้งแต่ซื้อมาถอดกระดุมแค่ตอนเปลี่ยนแบตเองครับ 1 ครั้งเองในสองปี หลังปั่นผมจะเปิดก็อกน้ำไม่ก็ฝักบัวแล้ว ยื้นสายใส่น้ำและขยำๆแล้วตากในร่มครับ บ้างทีใส่คาไว้อาบน้ำสระผมพร้อมเลยแล้วมาล้างและขยำน้ำเปล่าทีหลังไม่เคยเสียไม่มีสนิมขึ้น ตัวกระดุมเดาว่าน่าจะเคลือบกันสนิมมานิดหน่อยนะครับ เพราะผมเคยให้น้องล้างให้น้องก็เอาน้ำใส่ขันแล้วก็ใส่สายจมเลยไปแช่แบบนั้นเลย(เดาว่าถ้าถอดบ่อยๆมันขูดกันเป็นรอยสนิมอาจมา แต่ใส่มาไม่มีครับ) อ่อยืนยันได้ว่าน้ำไม่รั่วเข้าไปในช่องแบตซีนกันเค้าดีจริงๆ ลองใช้ตามผมบอกดูครับไม่เจอปัญหากวนใจแน่นอน สำหรับผม สองปีจะมาเสียเอาตอนนี้ก็คุ้มแล้ว ที่กลัวสุดๆของผมคือ สายจะยืดสะก่อนที่ตัววัดจะพังต้องหาสาย ชั้นในสาวๆมาเย็บใส่แทนฮ่าๆ :lol: :lol: :lol: อ้อที่สำคัญผมล้างทุกวันครับ
nextstep
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nextstep »

Tom VW เขียน: กระดุมครับที่ไม่แน่น ใส่เข้าแกะออกง่ายกว่าปกติ ต้องระวังหน่อย ผมลองก็ไม่หลุด รุ่นน้องผมเจ้าเนื้อ หลุดตลอด แบบว่าแค่คาดเดินไปเดินมาก็กระเด็นออกมาแล้ว ผมเองก็เพิ่งทราบวันนั้นแหละครับ น้องเค้าเลยเอาสายการ์มินกลับมาคาดก็ปกติดี
ถ้าเรื่องกระดุมไม่แน่น ของผมปกติครับ เหมือนสายการมิน จะมีก็สายหย่อนนิดๆที่ช่องระหว่างกระดุมเวลาติดเซนเซอร์แล้ว แต่ใช้งานได้ดีครับ
O2 เขียน: เฉพาะสาย ไม่รวม Sensor ใช่ป่ะครับพี่
แล้วราคา Sensor อย่างเดียวเท่าไหร่ครับ
ผมไม่รู้ครับ ถามพี่ tasamalee ครับ
ชอบปั่นจักรยานมาก แต่ปั่นเท่าไรก็ขึ้นเขาไม่ค่อยไหวเลยต้องมาวิ่งช่วยเพิ่มแรงขา
พอมาวิ่งก็เจ็บ ต้องว่ายน้ำช่วยรักษา นับนิ้วแล้ว เออ..3 อย่างพอดี ไปไตรละกัน :mrgreen:
bank_mozart
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0994262999
Bike: MERIDA 903, MINI JAVA, SPECIALIZED TRANSITION
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bank_mozart »

ขอถามหน่อยครับ garmin edge 500 V.3 แล้ว มีบันทึกความจำจักรยาน bike 1 ได้คันเดียวหรอครับ ไม่เห็นมี bike 2 หรือ bike 3 เรยครับ

ขอบคุณครับ
Rookie Rock
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-383-1693
team: อิสระ
Bike: เสือหมอบ

โพสต์ โดย Rookie Rock »

ช่วยด้วยครับ

EDGE 500 อายุย่าง 3 เดือน ชาร์ตแบ๊ต หน้าจอรายงานว่า Complete 100%
แต่เอาไปปั่นจริง 15 นาทีเครื่องดับเฉย เป็นมา 2 ครั้งแล้ว วันเว้นวันครับ

ขอบคุณครับ
...กินอาหารให้ถูกต้อง ฝึกซ้อมให้ถูกต้อง พักผ่อนให้ถูกต้อง....
Rookie Rock
ขาประจำ
ขาประจำ

แจ้งขัอมูลเพิ่มครับ วันนี้เป็นอีก ปั่นเสร็จเลยกดปุ่มเปิดเครื่อง
สรุปเครื่องทำงานปกติ และแสดงระดับพลังงานตอนเปิดเครืีอง
ว่า 97%

ท่านใดทราบสาเหตุและวิธีแก้ไขรบกวนด้วยครับ
...กินอาหารให้ถูกต้อง ฝึกซ้อมให้ถูกต้อง พักผ่อนให้ถูกต้อง....
tasamalee
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ดูข้อมูลของ EDGE เพิ่มที่นี่ http://garminbicycle.blogspot.com/
ติดต่อ:

Rookie Rock เขียน:แจ้งขัอมูลเพิ่มครับ วันนี้เป็นอีก ปั่นเสร็จเลยกดปุ่มเปิดเครื่อง
สรุปเครื่องทำงานปกติ และแสดงระดับพลังงานตอนเปิดเครืีอง
ว่า 97%

ท่านใดทราบสาเหตุและวิธีแก้ไขรบกวนด้วยครับ
เรื่อง500ปิดเองมีสาเหตุ
1.ก่อนปั่นไม่ได้กดปุ่มstartปั่นไปสักระยะเครื่องจะปิดเอง
2.ทำถูกอย่างถูกต้องแต่ข้อมูลในเครื่องเต็มก็จะปิดเอง
2.1ข้อมูลจากการไม่ได้ลบfile GPXและ File Fit ในเครื่องเกินประมาณ5เดือนครับ
การแก้ไขก็เข้าไปลบข้อมูลออกประมาณ2-3เดือนครั้งด้วย
เปิดEdge500>กดenterค้าง>history>delete>GPX record>clear all>yesและก็กลับเลือกลบtotal activeอีกที
2.2ข้อมูลจากการsaveที่ไม่สมบูณร์ทำให้้มองไม่เห็นแต่ใช้พื้นที่เลยทำให้เต็ม
การแก้ไขง่ายก็ทำformat ตัวedge500ครับ
อ่านได้จากลิงค์นี้ครับ
http://garminbicycle.blogspot.com/2013/ ... 0.html?m=1
2.3ข้อมูลเต็มเพราะไปโหลดข้อมูลจากที่อื่นโดยตั้งใจและไม่ตั้งใจ
การแก้ไขก็ทำเหมือนข้อ2.1ครับ
3.เกิดความเสียหายของfileหลัก
การแก้ไขได้3ทาง
1.เข้าseting>system>inti...setup>yesปิดและเปิดเครื่อง
2.ให้up/down FWครับ
3.ให้ทำเหมือนข้อ2.2ครับ
GARMIN BICYCLE รับซ่อมไมล์ garminและไมล์ igpsport ติดต่อได้ที่

ดูรายละเอียดสินค้า​ได้ที่ลิงค์นี้ครับ

ลิงก์ร้านค้า https://shopee.co.th/igpsport
tasamalee
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

bank_mozart เขียน:ขอถามหน่อยครับ garmin edge 500 V.3 แล้ว มีบันทึกความจำจักรยาน bike 1 ได้คันเดียวหรอครับ ไม่เห็นมี bike 2 หรือ bike 3 เรยครับ

ขอบคุณครับ
มี3bikeครับ
กดEnterค้าง>setting>bike setting>bike1>bike detail>bike1จะมีชื่อbike1,2,3ให้เราเลือกครับ

Rookie Rock
ขาประจำ
ขาประจำ

tasamalee เขียน:
Rookie Rock เขียน:แจ้งขัอมูลเพิ่มครับ วันนี้เป็นอีก ปั่นเสร็จเลยกดปุ่มเปิดเครื่อง
ว่า 97%

เรื่อง500ปิดเองมีสาเหตุ
1.ก่อนปั่นไม่ได้กดปุ่มstartปั่นไปสักระยะเครื่องจะปิดเอง
2.ทำถูกอย่างถูกต้องแต่ข้อมูลในเครื่องเต็มก็จะปิดเอง
2.1ข้อมูลจากการไม่ได้ลบfile GPXและ File Fit ในเครื่องเกินประมาณ5เดือนครับ
การแก้ไขก็เข้าไปลบข้อมูลออกประมาณ2-3เดือนครั้งด้วย
เปิดEdge500>กดenterค้าง>history>delete>GPX record>clear all>yesและก็กลับเลือกลบtotal activeอีกที
2.2ข้อมูลจากการsaveที่ไม่สมบูณร์ทำให้้มองไม่เห็นแต่ใช้พื้นที่เลยทำให้เต็ม
การแก้ไขง่ายก็ทำformat ตัวedge500ครับ
อ่านได้จากลิงค์นี้ครับ
http://garminbicycle.blogspot.com/2013/ ... 0.html?m=1
2.3ข้อมูลเต็มเพราะไปโหลดข้อมูลจากที่อื่นโดยตั้งใจและไม่ตั้งใจ
การแก้ไขก็ทำเหมือนข้อ2.1ครับ
3.เกิดความเสียหายของfileหลัก
การแก้ไขได้3ทาง
1.เข้าseting>system>inti...setup>yesปิดและเปิดเครื่อง
2.ให้up/down FWครับ
3.ให้ทำเหมือนข้อ2.2ครับ
ของผมน่าจะเข้าข่าย 2.2 หรือ 2.3 หรือ 3 ครับ จะลองแก้ไขตามคำแนะนำ
ได้ผลไม่ได้ผลแล้วจะเอามาเล่าให้ฟังครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ พี่ครับ :mrgreen:
ว่างไง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ♥ ⓛ ⓞ ⓥ ⓔ ♥
team: บ่อดิน คาเฟ่
Bike: จอย, พลอย, ปอย

โพสต์ โดย ว่างไง »

surapong_joe เขียน:เคยมีคนเขียนไว้ก่อนหน้านี้แล้วครับสำหรับ Mac ให้ใช้โปรแกรม Garmin web updater แล้วต่อสายกับเครื่อง โปรแกรมจะปรับโปรแกรมทั้ง Firmware และ GPS software ในเครื่องให้เป็นรุ่นล่าสุดเอง (สำหรับ US version เท่านั้นครับ)
อันนี้ลิ้งค์ คลิกเบาๆที่นี่ ....
Garmin WebUpdater 2.1.3 for MAC
รูปภาพ
ขอบคุณมากครับ :D :D :D :D :D :D
nuzeed
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant TCR Advance
ตำแหน่ง: อ่างศิลา ชลบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nuzeed »

สอบถามหน่อยครับ..

ตัว Garmin510 มันสามารถตั้ง Target 2 อย่างได้ไหมครับ...

เช่นช่วง 10 นาทีนี้ ตั้งรอบขาสัก 90 กับหัวใจโซน 1 อะไรประมาณนี้น่ะครับ...

ขอบคุณมากครับ...
Meow-Meow
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cinelli Xperiance;Giant Yukon ปี2000

โพสต์ โดย Meow-Meow »

วางแผนไว้ว่าจะซื้อปลายปีนี้

ถามหน่อยครับ 500 ,510 ,800 ,810 มีอะไรที่ต่างกันบ้างครับ

รุแต่ว่า 510 ,810 เปนจอสี ต่อมือถือได้ 800 ,810 มีแผนที่นำทาง

ยังคุ้มไม๊ครับ ที่จะซื้อแค่ 500 เพราะตอนนี้ไม่เหนตัว 510 ขายแต่ครบชุดไม่มีแค่ตัวไมล์ขายแยก
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ไมล์วัดความเร็ว (HRM/GPS/Power meter)”