หนังเกี่ยวกับจักรยานที่น่าดูที่สุดเรื่องนึง (ถ้าซ้ำขออภัย) Eng. Subtitle

เจอวิดีโอ หรือ Youtube วีดีโอที่น่าสนใจ โพสได้ที่นี่
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
BoyMTB
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 084-0222-910
team: Boy'z Bike
Bike: Giant Anthem,Giant XTC A1,Specialized Allez Alu/Carbon
ตำแหน่ง: เด็กดอนเมือง
ติดต่อ:

หนังเกี่ยวกับจักรยานที่น่าดูที่สุดเรื่องนึง (ถ้าซ้ำขออภัย) Eng. Subtitle

โพสต์ โดย BoyMTB »

เป็นภาพยนต์ อิตาเลียน ยุคที่จักรยานเฟื่องฟูสุด ๆ ยุคหนึ่งในปี 1948
จัดเป็น หนังยอดเยียมตลอดกาลของวงการภาพยนต์

ใช้ภาษาง่าย ๆ ครับ เข้าใจง่ายมาก ๆ

เนื้อเรื่อง

กรุงโรม ประเทศอิตาลี ในปี ค.ศ. 1949 เศรษฐกิจกำลังตกต่ำอย่างหนัก ผู้คนตกงานเป็นทิวแถว อันโตนิโอ (ลุมแบร์โต แมกจิโอรานี) พ่อลูก 2 เพิ่งได้งานทำใหม่ เป็นงานติดโปสเตอร์ตามกำแพง ซึ่งงานนี้จำเป็นต้องมีจักรยานเท่านั้น หากไม่มี ก็คือ ตกงานได้เลย
อันโตนิโอ และ บรูโน่ (เอนโซ สตาอิโอลา) ลูกชายคนโต ได้ออกทำงานด้วยความมีความหวังที่จะลืมตาอ้าปากได้ แต่ทว่าเพียงเริ่มงานวันแรก จักรยานของอันโตนิโอก็ถูกขโมยไปทันที อันโตนิโอตามไป แต่ไม่อาจตามหัวขโมยได้ทัน เขาออกตามหาและขอความช่วยเหลือจากเพื่อน ๆ หลายคน แต่ก็ไม่มีร่องรอย กลับกันอันโตนิโอและบรูโนกลับถูกสังคมทำร้าย ทั้ง ๆ ที่เขาไม่ใช่คนพิการทุพพลภาพ ไม่เคยทำความดีงามให้ปรากฏ หรือสังคมไม่เคยติดหนี้เขา เขาเป็นเพียงคนธรรมดา ๆ ที่ไม่เคยเรียกร้องความเห็นใจจากสังคม เพราะรู้ตัวดีว่าไม่อาจทำเช่นนั้นได้หรือทำไปแล้วก็ไม่ได้ผล แต่เมื่อเขาประสบชะตากรรรม สังคมกลับไม่แยแสเขา

เครดิต Youtube.com,
http://th.wikipedia.org/wiki

ภาพยนต์เต็มเรื่อง หาซื้อได้ ตามร้านขาย DVD ทั่วไปครับ (ร้านแบรด์เนมใหญ่ ๆ มีแน่นอนครับ )
สมพิศ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: +66894556699
team: กลุ่มรวมมิตร
Bike: Jamis Dakota
ตำแหน่ง: สะพานพระราม 7 บางกรวย นนทบุรี
ติดต่อ:

Re: หนังเกี่ยวกับจักรยานที่น่าดูที่สุดเรื่องนึง (ถ้าซ้ำขออภัย) Eng. Subtitle

โพสต์ โดย สมพิศ »

ขอบคุณครับ เย็นนี้จะกลับไปดูที่บ้าน :mrgreen:
Cycling B®y
ขาประจำ
ขาประจำ
team: RAWAI Criterium Team. Phuket.

Re: หนังเกี่ยวกับจักรยานที่น่าดูที่สุดเรื่องนึง (ถ้าซ้ำขออภัย) Eng. Subtitle

โพสต์ โดย Cycling B®y »

ดูจบสนุกดีครับ ลุ้นจนเหนื่อยว่าจะตามหา จักรยาน โคนาโก้ คันนั้นเจอหรือเปล่า..
▄▀▄▀ รายงายสด ผลการแข่ง พร้อมวีดีโอ การแข่งจักรยานโปรทัวร์ https://www.facebook.com/groups/183810108467489/ ▄▀▄▀
__________________________________________________________________________________
BoyMTB
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 084-0222-910
team: Boy'z Bike
Bike: Giant Anthem,Giant XTC A1,Specialized Allez Alu/Carbon
ตำแหน่ง: เด็กดอนเมือง
ติดต่อ:

โพสต์ โดย BoyMTB »

Cycling B®y เขียน:ดูจบสนุกดีครับ ลุ้นจนเหนื่อยว่าจะตามหา จักรยาน โคนาโก้ คันนั้นเจอหรือเปล่า..

ไม่เฉลยแล้วกันนะครับ ให้คนติดตามเอง...แต่ หนังเรื่องนี้ถ้าใครดูแล้วคุ้น ๆ ....
ผมบอกใบ้ให้นิดนึงนะครับว่า เหมือนหนังที่ท่านมุ้ยสร้างอยู่เรื่องนึง....เนื้อเรื่องคล้ายกันมาก...

และหลาย ๆ อย่างในเรื่อง ประชดสังคมดีจริง ๆ ...ใครชอบหนังแนว นีโอริซึ่ม พลาดไม่ได้....

เห็นหนังขาวดำแบบนี้...อย่าเพิ่งติ หรือเบื่อ ก่อนที่จะได้ดูนะครับ...ผมพูดได้เลยว่า หนังเรื่องนี้ติดอันดับ หนังน่าดูตลอดกาล 100 เรื่องของโลกนะครับ
สินค้า
Park Tool,Hope, Buff ,Shimano, Topeak,
Line @ BoyMTB
roychob
ขาประจำ
ขาประจำ
team: กลุ่มรวมมิตร
Bike: Touring

โพสต์ โดย roychob »

BoyMTB เขียน: ไม่เฉลยแล้วกันนะครับ ให้คนติดตามเอง...แต่ หนังเรื่องนี้ถ้าใครดูแล้วคุ้น ๆ ....
ผมบอกใบ้ให้นิดนึงนะครับว่า เหมือนหนังที่ท่านมุ้ยสร้างอยู่เรื่องนึง....เนื้อเรื่องคล้ายกันมาก...

และหลาย ๆ อย่างในเรื่อง ประชดสังคมดีจริง ๆ ...ใครชอบหนังแนว นีโอริซึ่ม พลาดไม่ได้....

เห็นหนังขาวดำแบบนี้...อย่าเพิ่งติ หรือเบื่อ ก่อนที่จะได้ดูนะครับ...ผมพูดได้เลยว่า หนังเรื่องนี้ติดอันดับ หนังน่าดูตลอดกาล 100 เรื่องของโลกนะครับ
ทองพูน โคกโพ ราษฎรเต็มขั้น
ผมยังจำหนังเรื่องนี้ได้
เมื่อคนจนไม่อาจพึ่งตำรวจได้ ก็ต้องมาทวงสิ่งที่ถูกขโมยไปด้วยวิธีการของตนเอง
สุดท้าย ก็ต้องเข้าคุก เพราะวิธีการนั้นผิดกฎหมายโดยที่ตำรวจเห็น
ขณะที่วิธีการที่ผิดกฎหายของโจรกลับไม่ต้องเข้าคุก ถ้าตำรวจไม่เห็น
“ความจริงใจพบเจอได้ แต่เรียกหาไม่ได้
สหายคบหาได้ แต่เหนี่ยวรั้งไว้ไม่ได้ ”
•••ร้อยโฉบ•••
E29IAN
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: DALE F3 /Giant Propel

โพสต์ โดย E29IAN »

ดูไม่ได้ :(
การให้โอกาสกับคนที่ ด้อยโอกาส ดีกว่าให้โอกาศกับคนที่ฉวยโอกาส
แจ๊ก-ไกล-เวอร์
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย แจ๊ก-ไกล-เวอร์ »

E29IAN เขียน:ดูไม่ได้ :(

หนังชื่อ The Bicycle Thief ครับ ดูใน You tube ได้ :D
Cycling B®y
ขาประจำ
ขาประจำ
team: RAWAI Criterium Team. Phuket.

โพสต์ โดย Cycling B®y »

roychob เขียน:
BoyMTB เขียน: ไม่เฉลยแล้วกันนะครับ ให้คนติดตามเอง...แต่ หนังเรื่องนี้ถ้าใครดูแล้วคุ้น ๆ ....

ทองพูน โคกโพ ราษฎรเต็มขั้น
ผมยังจำหนังเรื่องนี้ได้
เมื่อคนจนไม่อาจพึ่งตำรวจได้ ก็ต้องมาทวงสิ่งที่ถูกขโมยไปด้วยวิธีการของตนเอง
สุดท้าย ก็ต้องเข้าคุก เพราะวิธีการนั้นผิดกฎหมายโดยที่ตำรวจเห็น
ขณะที่วิธีการที่ผิดกฎหายของโจรกลับไม่ต้องเข้าคุก ถ้าตำรวจไม่เห็น
ใช่ครับ ทองพูน ฯ หนังแนวเดียวกัน.. เป็นหนังไทยอีกเรื่องที่ผมดู การทำหนังไทยสมัยก่อนมีข้อคิดดี ทำแบบดิบๆ ดูสนุก เสนอมุมมองความเป็นจริงในชีวิตคนแบบตรงๆ.

ผิดกับหนังไทยเดี๋ยวนี้ แสแสร้งพยายามทำให้มุมมองเป็นอินเตอร์ หลอกตัวเอง..แต่ทำได้ห่วยแตกมาก..ผมเลิกดูหนังไทยในโรงเป็นหลายสิบปีแล้ว..เคยดูแต่ทาง UBC ที่เปิดเจอ เน่าสนิท รับไม่ได้สักเรื่อง.
▄▀▄▀ รายงายสด ผลการแข่ง พร้อมวีดีโอ การแข่งจักรยานโปรทัวร์ https://www.facebook.com/groups/183810108467489/ ▄▀▄▀
__________________________________________________________________________________
ตอบกลับ

กลับไปยัง “วิดีโอน่าสนใจ”