อยากเห็นหมอบรุ่นเก่าๆ..นักแข่งรุ่นเก๋าๆครับ

ห้องนี้สามารถโชว์รถของท่าน เพื่อเป็นแนวทางในการแต่ง
Hoon
ขาประจำ
ขาประจำ
team: true move-Rama9/347 cycling team,สวัสดี โฮเตล / ไบค์สเตชั่น.Soitan.
Bike: Tarmac SL4,Nich Lengend,Trigon.
ตำแหน่ง: เชียงใหม่,กทม.
ติดต่อ:

Re: อยากเห็นหมอบรุ่นเก่าๆ..นักแข่งรุ่นเก๋าๆครับ

โพสต์ โดย Hoon »

คุณBike for life จำรูปตัวเองได้เปล่า อยู่ตรงใหนเอย(40กว่าปีแล้ว) แล้วจะเซพรูปตัวเองเป็นไหมนี่? :lol: :lol: :lol:
รูปภาพ
รูปประจำตัวสมาชิก
Bike for life
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Deep
Bike: Specialized, Trek, Giant

Re: อยากเห็นหมอบรุ่นเก่าๆ..นักแข่งรุ่นเก๋าๆครับ

โพสต์ โดย Bike for life »

สวัสดีคุณ Hoon
หมู่นี้ไม่ค่อยได้เจอกันเลย จำได้แต่ว่าภาพนี้น่าจะเกิน 40 ปีแล้วนะ ประมาณ 45 ปีมากกว่า
วันหลังมีเวลาจะโพสรูปเก่าท่ีพอจะมีอยู่บ้างให้ดู อายุภาพน่าจะประมาณ 45-48 ปี
DEEP_BLUE_KLEIN
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-425-8345
team: DEEP TEAM
Bike: KLEIN

โพสต์ โดย DEEP_BLUE_KLEIN »

Bike for life เขียน:สวัสดีคุณ Hoon
หมู่นี้ไม่ค่อยได้เจอกันเลย จำได้แต่ว่าภาพนี้น่าจะเกิน 40 ปีแล้วนะ ประมาณ 45 ปีมากกว่า
วันหลังมีเวลาจะโพสรูปเก่าท่ีพอจะมีอยู่บ้างให้ดู อายุภาพน่าจะประมาณ 45-48 ปี
ป๋าเท่ห์มากๆเลยครับ
เรารักในหลวง

DEEP Link : บอร์ด DEEP พฤษภาคม 2557
Go with Attitude Big Sky Blue
ขาประจำ
ขาประจำ

DANGPANYA เขียน:คุณ bike for life
ภาพการแข่งขันของทีมช่างกลพระนครเหนือแน่นอนครับ คนที่ปั่นนำหน้าเพื่อนสนิท
ของผมเองเป็นคนให้รูปนี้กับผม เขาชื่อสุรชัย ศศิบุตร คนหลังสุดชื่อขัยณรณ
ประสาตรสาน คนกลางผมจำไม่ได้ ผมจะโทรถามสุรชัยให้นะครับตอนนี้ติดต่อไม่ได้

ขอโทษครับ คุณสังกัด deep team หรือครับ ผมฝากเป็นธุระให้ผมหน่อยครับ
เมื่อวานนี้ อาทิตย์ ที่25 ผมได้ไปปั่นจักรยานทริปคุณนที (โปรไบค์) ที่แก่งคอย
ไปอุโมงค์ต้นไม้ มีน้องคนหนึ่งน่ารักมาก เห็นผมเหนื่อยมากตอนขึ้นเขา ผมหอบหายใจ
ไม่ทัน อุตส่าห์ช่วยดันผมขึ้นเขายาวมาก ตัวผมน้ำหนักตัว85Kg คงหนักแรงพอดู
ผมลืมถามชื่อน้องเขา และอยากให้ของที่ระลึกตอบแทนเขาครับ
deep team ที่ไปทริปนี้แข็งแรง ปั่นเก่งทั้งหญิงและชาย ทุกคนเลยครับ
ก่อนอื่นต้องขอโทษด้วยครับอาแดง ผมชื่อโจนะครับ
ผมไม่ทราบมาก่อนว่าอาแดงเป็นนักกีฬาจักรยานตัวแทนประเทศไทย
ผมอยากช่วยให้ทุกคนปั่นจบทริปอย่างมีความสุข มีสุขภาพที่ดีครับ
ผมขอไม่รับสิ่งตอบแทนใดๆนะครับ ขอแค่ได้ร่วมทริปกันในครั้งหน้าพอแล้วครับ
ขอให้อาแดงลดน้ำหนักได้สมใจปรารถนา และมีสุขภาพที่แข็งแรงนะครับ

ขอบคุณครับ

DEEP Link : บอร์ด DEEP พฤษภาคม 2557
ขาประจำ
ขาประจำ

Ton TWS เขียน:อ่านเรื่องราววงการจักรยานไทยเมื่อไรก็สนุกครับ ชอบประโยคที่ว่า "แน่จริงนายมาเดี่ยวร้อยโลกับเรามั้ย" :D
+1 ให้กับประโยคนี้ด้วยครับคุณต้น
.
ไม่ค่อยได้ออนครับ เพิ่งเคยเข้ามาอ่านในห้องนี้
มีเรื่องราวสนุกๆ น่าอ่านมากเลยครับ

Ton TWS
ขาประจำ
ขาประจำ
team: TWS/Korat Bike
Bike: TREK
ตำแหน่ง: NAKHONRATCHASIMA

โพสต์ โดย Ton TWS »

DEEP_BLUE_KLEIN เขียน:
Ton TWS เขียน:อ่านเรื่องราววงการจักรยานไทยเมื่อไรก็สนุกครับ ชอบประโยคที่ว่า "แน่จริงนายมาเดี่ยวร้อยโลกับเรามั้ย" :D
+1 ให้กับประโยคนี้ด้วยครับคุณต้น

ไม่ค่อยได้ออนครับ เพิ่งเคยเข้ามาอ่านในห้องนี้
มีเรื่องราวสนุกๆ น่าอ่านมากเลยครับ
ดีใจที่อ่านสนุกเช่นกันครับ ถ้าคุณโจมีเวลาก็ทยอยอ่านเรื่อยๆนะครับ :D
DANGPANYA
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891557776
team: ไร้สังกัด
Bike: Peugeot px10e Giant tcr limited Fondriest Trek

โพสต์ โดย DANGPANYA »

น้องโจ Deep_Blue_klein นอนดึกนะครับ ผมอยากแสดงความขอบคุณในน้ำใจ
ที่มีให้กับผมครับ การช่วยคนที่อยู่ในสถานการณ์ลำบาก มันมีผลต่อจิตใจของผู้ที่ได้
รับความช่วยเหลือมากกว่าธรรมดาครับ ขอบคุณมากจริง ๆ ครับ ชีวิตนักกีฬาในอดีต
ของผมเป็นเพืยงเรื่องราวที่เคยผ่านเข้ามาในชีวิต ตอนนี้ผมเป็นแค่คนแก่คนหนึ่ง ที่มี
เวลาว่าง เลยนำเรื่องราวเก่า ๆ เท่าที่จำได้มาให้อ่านกันเพลิน ๆ จนกว่าท่านจะเบื่อครับ
ขอบคุณมากนะครับน้องโจ เราคงมีโอกาศพบกันอีกไม่นานนี้นะครับ

Bike for life เพื่อนผมตั้งแต่สมัยก่อนปี 2510 วันเวลามันหมุนผ่านไปแล้วกว่า 45 ปี
นานมากจนความเปลี่ยนแปลงเกิดขึ้นทั้งหน้าตา รูปร่าง ความเป็นอยู่ แต่สิ่งที่ยังมั่นคง
ก็คือคำที่เรียกผมว่า แดง คำนี้เป็นคำที่เพื่อน ๆ เรียกผมในตอนนั้น มันกลับมาให้ได้ยิน
คำนี้อีก ภาพเก่า ๆ ความรู้สึกต่าง ๆ ในยุคนั้นมันกลับมาในสมองอีกครั้ง ตอนที่พบกันที่
งานใจเกินร้อย ไม่มีใครบอกจำได้แค่ ตุ๋ย นพดล หม่อมเกรียงศักดิ์ และอีกไม่กี่คน หาก
พบกันใหม่ เราคงได้คุยกันในเรื่องราวเก่า ๆ และความเป็นอยู่ในปัจจุบันนะเพื่อน
DANGPANYA
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Peugeot px10e Giant tcr limited Fondriest Trek

หลังจากการจุดคบเพลิงติดไฟ แทบจะทันที นกพิราปสัญญาลักษ์ของเสรีภาพจำนวน
2521 ตัวถูกปล่อยให้บินเต็มท้องฟ้าสนามศุภชลาศัย สวยงามตื่นตาดีครับ

รูปภาพ
DANGPANYA
ขาประจำ
ขาประจำ

ตามติดมาด้วยการปล่อยลูกโป่งหลากสี และธงชาติประทศที่เข้าร่วมการแข่งขัน

รูปภาพ
DANGPANYA
ขาประจำ
ขาประจำ

ตามมาด้วยการแสดงการกระโดดร่มดิ่งพระสุธา และการแสดงอื่น ๆ ต่อด้วยฟุตบอล
จำได้ว่าเอเชี่ยนเกมส์หนนี้ทีมไทย แพ้ทีมลาว ทำเอาแฟนบอลบนกันพึมไปเลย

รูปภาพ
ซูกัส
สมาชิก
สมาชิก
Tel: ..........

โพสต์ โดย ซูกัส »

บอลไทยปี2521...แพ้ทีมลาว..... :o :o :o ตามอ่านอยู่นะครับพี่แดง.... :P :P :P
DANGPANYA
ขาประจำ
ขาประจำ

ขออภัยเพื่งจะทบทวนความจำได้ ทีมฟุตบอลไทยแพ้ทีมชาติลาว ในการแข่งขัน
แมต King Cup ในปีเดียวกันนี้ครับก่อนการแข่งขันเอเชี่ยนเกมส์ไม่กี่เดือน
ผมนอนฟังการถ่ายทอดทางวิทยุบนที่นอนตอนเก็บตัวที่เวลโลโดมหัวหมาก จำได้
ไม่แน่ชัดว่าชนะกัน 4-3 หรือ 5-3 นี่แหละ ยังดีกว่าตอนแข่งซีเกมส์ที่ลาว ทีมบอล
ทำเสียหายหนักอย่างไม่น่าเชื่อ ทั้งที่เป็นแช็มป์ติดต่อกันมาเกือบทุกครั้ง มาตกม้าตาย
ตกรอบแรกอย่างไม่น่าเชื่อ
Bike for life
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Deep
Bike: Specialized, Trek, Giant

โพสต์ โดย Bike for life »

amnajmk เขียน:
เฟือง 8 เขียน::D คำนี้ คุ้นๆ นะเนี่ยะ มุก คลองเตย ยังไม่ตาย ! :) บ้างก็ว่า Elvis ยังไม่ตาย เหมือน Rock & roll and never die แต่ A คุณ sity
ซิตี้ ไม่พบกันไม่เท่าไร ตัวใหญ่เพิ่มขึ้นนะ ดูภูมิฐาน แต่ :oops: อย่ากินน้ำ ที่มันสีเหลืองมาก กิน อาหาร 5 หมวด ก็พอแล้ว เนื้อ นม ใข่ ผักสด ผลไม้ :lol:
ถูกต้องแล้วครับ....มุกคลองเตย ยังไม่ตาย ปัจจุบันมุกคลองเตย หนีวงการไปอยู่ ระยอง ยังใช้ชื่อ ร้านสินเจริญ เหมือนเดิม แต่แกไม่ทำจักรยานแล้วครับ แกหันไปขายของจุกจิก ที่คนเดินทางจำเป็นต้องใช้เช่นผ้าขนหนูชุดชั้นในเสื้อยือเสื้อกล้ามรองเท้าแตะครีมใส่ผมสบู่ยาสีฟันจุกจิก ร้านมุกที่ระยองอยู่ไกล้แยกไฟแดงที่2 ก่อนถึงหอนาฬิกาไปจากกรุงเทพตึกแถวอยู่ขวามือ ถามว่าทำไมเลิก แกบอกว่าเบื่อเด็กสมัยนั้นเอาใจยากจู้จี้กับแกจัง แกเลยหันมาขายของที่ง่ายกว่ากัน และไปได้เรื่อยๆไม่เครียดไม่วุ่นวาย
เมื่อก่อนแกก็รับงานหน้าร้านรับเชื่อมโลหะเล็กๆน้อยๆอยู่ตึกแถวทางโค้งไกล้คลองเตย ถนนพระราม4 ข้างร้านแกขายเหล็กขายน็อต มีนักจักรยานทีมชาติตัวเล็กๆผอมๆสูงเพียง155ซม.มาให้แกเชื่อมตัวถังจักรยานที่นักจักรยานคนนั้นนำท่อเหล็กหางปลาและข้อต่อที่ซื้อมาจากวรจักรมาช่วยกันปลุกปล้ำจนสำเร็จ และนำไปแข่งคัดติดทีมชาติ จนใครๆถามถึงแหล่งผลิต นักจักรยานทีมชาติคนนั้นก็แนะนำมา จนงานแกทำไม่ทัน ก็ถูกต่อว่าบ้างซึงแกก็รับไม่ค่อยได้หนักๆเข้าแกเลยเผ่นไปอยู่ระยอง ใช่แล้ว มุก ยังไม่ตาย ครับ
ถามต่อว่าใครเป็นครูคนแรกที่ริเริ่มให้แกมาต่อตัวถังจักรยาน คำตอบ คือ ก็นักจักรยานที่มชาติ คนนั้นที่มาจุดประกายให้แกหักเหแปลเปียนจากรับเชื่อมโลหะมาทำตัวถังจักรยาน
เพราะ นักจักรยานคนนั้นเขามีรถถนนยี่ห้อ CINELLIข้อสั้น#49 แต่ไม่มีรถลู่ (FIXED GEAR)ข้อสั้น2นิ้ว3/4(เพราะเขาตัวเล็กมากๆ)จึงต้องผลิตเอง ร้านทีสมาคมผลิตประจำอยู่ถนนสามเสนข้างรร.เซ็นกลาเบียลชื่อ"แป๊ะซังฮี้" ซึ่งไม่สดวกเพราะนักจักรยานคนนี้บ้านอยู่ซอยทองหล่อ แค่ข้ามฝากถนนมาก็ถึงคลองเตยสะดวกกว่า เลยมาคลุกคลีอยู่กับร้านมุกจนได้สูตรได้มุมหลังจากลองผิดลองถูกร่วมมือกันกับนักจักรยานทีมชาติชื่อ"น้อย แซ่ตั้ง" ที่ขี่ขึ้นเขาได้ยอดเยี่ยมมากเป็นทีมชาติรุ่นเดียวกันกับถาวร จีระพันธุ์ สมศักดิ์ เกี่ยวสาน ไปแข่งเอชี่ยนเกมส์ที่อินโดนีเซีย โดยนำจักรยาน"มุกคลองเตย"ไปแข่งประเภทลู่ ที่อินโดนีเซีย
ขอยืนยันอีกคนครับว่า มุก คลองเตย ยังไม่ตาย อยู่ที่ระยอง สมัยที่มุกต่อรถอยู่ที่คลองเตย มีลูกน้องมือขวาอยู่คนหนึ่งชื่อ ก่า (ไม่รู้ว่ายังมีชีวิตอยู่หรือไม่) สมัยนั้นนอกจากตัวถังแล้ว ตะเกียบมุกก็ทำเองด้วย โดยใช้เหล็กแผ่นมาตัดแล้วม้วนเป็นตะเกียบกลม นอกจากตะเกียบแล้วมุกยังทำจานคู่ด้วย เนื่องจากจานคู่ที่ทำด้วยอลูฯ ในสมัยนั้นแพงมากและไม่สามารถหาซื้อได้ มีเฉพาะของสมาคมจักรยานและติดรถที่นำเข้ามาจากเมืองนอกเท่านั้น มุกใช้จานเหล็กขนาด 52 ฟัน มาเป็นจานหลัก และใช้จานเล็กขนาด 46 ฟัน มาตัดเอาขาออกใช้แต่ใบจานเท่านั้น แล้วนำมายึดเข้าด้วยกันด้วยน็อต ซึ่งมันก็ใช้การได้ดี นอกจากน้ำหนักเท่านั้น ที่มันหนักมากเหลือเกิน แต่ก็ยังดีกว่าขี่รถจานเดียว พวกสุขุมวิทใช้กันทั้งนั้นรวมทั้งผมด้วย ตอนนั้นผมอยู่ที่ซอยสุขุมวิท 22 ออกทางด้านพระราม 4 ก็จะเจอตลาดอรรถกวี (เป็นบริษัท BMW ในปัจจุบัน) ข้ามถนนไปก็ถึงร้านมุกแล้ว ร้านมุกเลยเป็นเหมือนที่ชุมนุมของพวกนักจักรยานแถบสุขุมวิท

ผมรู้จักน้อย แซ่ตั้ง มาตั้งแต่ก่อนผมเริ่มขี่รถอีก โดยเพื่อนผมที่ขี่จักรยานอยู่ที่ช่างกลพระนครเหนือ ชี้ให้ผมดูและบอกว่านี่คือทีมชาติ ในเช้าวันหนึ่งที่น้อยขี่ Peugeot PX9 ข้อสั้น (สมัยนั้นมีเพียง 2 รุ่นเท่านั้นคือข้อสั้นและข้อยาว) สีน้ำเงินข้อเหลือง ส่งหนังสือพิมพ์อยู่ แล้วก็เล่าว่ารถที่น้อยขี่นี้แพงมาก หลังจากนั้นไม่นาน ผมก็ซื้อรถจักรยานเสือหมอบคันแรก ราคา 150 บาทต่อมาจากเพื่อน เพื่อเอามาช่วยนน้อยส่งหนังสือพิมพ์ และครั้งนั้นแหละครับที่ทำให้ผมก้าวมาสู่วงการจักรยาน
Hoon
ขาประจำ
ขาประจำ
team: true move-Rama9/347 cycling team,สวัสดี โฮเตล / ไบค์สเตชั่น.Soitan.
Bike: Tarmac SL4,Nich Lengend,Trigon.
ตำแหน่ง: เชียงใหม่,กทม.
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Hoon »

แล้วเรื่องที่ไม่เคยมีใครเปิดเผยมาก่อน ก็เริ่มเผยออกมาจากนักจักรยานฝั่งสุขุมวิท
เอาอีกเอาอีก รออ่านอยู่
ชิน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-248-5558
team: Nich-100Plus
Bike: Nich
ตำแหน่ง: อ่อนนุช
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ชิน »

พี่แดงครับ ผมได้คุยทางโทรศัพท์กับ พี่ไหม หรือพี่หรั่ง ที่เป็นรุ่นน้องพี่ ตอนนี้เปิดจักรยานอยู่ที่กระบี่ อันดามันไบค์ พี่ไหมแกฝากความคิดถึงมาครับ พอดีแกไม่รู้ว่ามีกระทู้นี้อยู่ด้วยครับ แกเลยฝากผมมาบอกครับพี่

พี่หุ่นได้รับรถแล้วนะครับ เดินทางดีๆนะครับพี่ :D
www.nichcycling.com
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ห้องโชว์รถ”