ซุ้ม เสือหมอบ สับถัง..คนสตางค์น้อย...เล่นด้วยจิต V$ ขี่ด้วยใจ...ในแบบเพียงพอ

ห้องนี้สามารถโชว์รถของท่าน เพื่อเป็นแนวทางในการแต่ง
รูปประจำตัวสมาชิก
เปี๊ยก สับท่อล่าง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0867444127
team: » ซุ้มหมอบสับถังคนจน «
Bike: fuji olympic

ซุ้ม เสือหมอบ สับถัง..คนสตางค์น้อย...เล่นด้วยจิต V$ ขี่ด้วยใจ...ในแบบเพียงพอ

โพสต์ โดย เปี๊ยก สับท่อล่าง »

เสือติดปีกบิน.jpg (110.12 KiB) เข้าดูแล้ว 22628 ครั้ง
อรุณสวัสดิ์ เปิดฟ้า เช้าวันใหม่ ครับ ทุกๆ ท่าน

จุดประสงค์:เพื่อให้ผู้ที่มีเงินน้อย แต่มีใจรักในเสือหมอบได้มีห้อง สำหรับโชว์รถ พูดคุยกันปรึกษา ในปัญหา
ที่เกี่ยวกับรถ ว่าจะซ่อมแซมรถอย่างไร อะไหล่หาได้ที่ไหน ถ้าไม่มีจะใช้ตัวไหนแทนได้ โพสรูปถามกันเช่น คุณครับคันในรูป มันเป็นรุ่นไหนครับ เฟรมใช้โลหะอะไร กรุปเซ็ทเป็นตัวไหน กระโหลก ใช้เบอร์อะไรครับ :o

ด้วย...เสือหมอบสับถัง ของคนที่มีใจรัก แต่เงินน้อยนั้น สีสัน ไม่ค่อยสวยงามนัก ทั้งเฟรม ล้อ หรือ กรุปเซ็ท ก็เป็นอุปกรณ์ที่มีชื่อแต่เกรดต่ำ ถ้าเป็นเกรดสูงก็เป็นมือสอง ที่สภาพแย่ หรือเป็นกรุปเซ็ท ที่ไม่มีชื่อเสียงเอาเสียเลยครับ ไม่รู้จะอยู่ห้องไหน ถ้าไปอยู่ผิดห้องเจ้าของอาจจะลำบากใจ หรือไม่กล้าโพสรูปถามด้วยอาจ ถูกมองเป็นตัวตลกได้

จะดีกว่าไหม ถ้าพวกเรารวมตัวกันใน...ห้องเสือหมอบสับถัง แห่งความเพียงพอต่อการใช้งาน เพราะในที่นี้ ทุกคนมีวัตถุประสงค์..ในการซื้อรถและปั่นรถเสือหมอบ ที่เหมือนกันใกล้เคียงกัน ย่อมเข้าใจกันได้ดีกว่า
คนสองคนที่มีวัตถุประสงค์ ในการเล่นรถแตกต่างกันมาก จนเกินไป

เพราะในที่นี้ทุกคนซื้อและใช้รถ..แบบเพียงพอเท่านั้น ครับ :P :D

: ถ้าท่านมีแนวทางและ ความคิดเห็นที่ไกล้เคียงกัน เชิญท่าน..โพสรูปรถ พูดคุย แลกเปลี่ยนความคิดเห็น
: ท่านจะโพสภาพ ขอให้เป็นเสือหมอบโครโมลี่ รถเสือหมอบ สับถัง รถเสือหมอบสับคอ เกียร์มือตบ ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย เปี๊ยก สับท่อล่าง เมื่อ 24 เม.ย. 2018, 23:54, แก้ไขแล้ว 40 ครั้ง
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ซุ้ม........เสือหมอบสับถัง....คนจน....เล่นด้วยจิต......ขี่ด้วยใจ

จาก ประสบการณ์ มีเสือหมอบวินเทจ รุ่นเก่า สับถัง กับเขาคันหนึ่ง ยี่ห้อก็ไม่มี พ่นสีทับ ตัวถังไม่ได้ตอกหมายเลข สีก็ล่อน ตัวถังสนิมแดงเชียว แค่อยากถามว่า..รุ่นผมตัวถังเป็นเหล็กอะไรครับ เข้าไปแต่ละห้อง อุ..แม่จ้าวอายครับ ไม่กล้าถาม ไม่กล้าให้เขาเห็นรถเราเป็นอันขาด ดูแล้วรถเรามันโลโซ จิ๊บ จิ๊บ :o :P
สรุปได้ว่า...ไม่มีห้องไหนคู่ควรกับรถผม เสียดายอุตส่าห์หักคอ...ซาเล้งรับซื้อของเก่ามาตั้ง 2,600บาท

ลอง..รวมกลุ่มดูครับ เสือหมอบยี่ห้ออะไรก็ได้ ไม่มียี่ห้อก็ได้ ไอ้คันที่คนเขาไม่สนใจ ไม่มีใครอยากได้ยิ่งดี
กรุปเซ็ทเป็นเหล็กบ้าง สังกระสีบ้าง มีเนียมบ้าง พลาสติกบ้าง ช่างหัวมัน ผุนิดพังหน่อย...คลาสสิคดีครับ

เอามาโชว์กันบ้าง โพสถามกันบ้าง เป็นอย่างนี้ต้องแก้ไขยังไง อะไหล่รุ่นนื้พอหาซื้อได้ที่ไหน ใครพอมีเหลือ แบ่งปันกันใช้หน่อย เอาประมาณนี้นะครับ เอ้า...ใครมี โชว์ได้เลยครับ :P :D

รูปภาพ

รูปภาพ
คันนี้ผมซื้อที่ อ้อมใหญ่ 2 ปีที่แล้ว 4500 บาท ค่าอัปเกรด ทั้งหมด จารบี1กระปุก 250บาท เท่านั้นจริงๆครับ
แก้ไขล่าสุดโดย เปี๊ยก สับท่อล่าง เมื่อ 15 พ.ค. 2015, 18:05, แก้ไขแล้ว 23 ครั้ง
raiarj
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-797 8949
Bike: รถเหล็ก สนิ่มสนิ่ม สีเดิมเดิม

Re: ซุ้ม........เสือหมอบสับถัง....คนจน....เล่นด้วยจิต......ขี่ด้วยใจ

โพสต์ โดย raiarj »

ยินดีกับห้องใหม่ครับ รอชมสับถังบ้านๆ เก่าๆ สนิมๆ ไม่มีกรุ๊ฟเซ็ทแพงๆ
ชอบลายเซ็นของพี่คนหนึ่งที่ว่า " ถ้าพ้นจากคำว่ายี่ห้อ ก็จะเข้าถึงจักรยานจริงๆ " ( จำไม่ได้ทั้งหมด แต่ประมาณนี้ละครับ )

:D :D :D
kinfolk
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0894640990

โพสต์ โดย kinfolk »

เข้ามารอชมครับ... :ugeek:
ขาประจำ
ขาประจำ

หลายคนแปลกใจว่าผมขี่เสือหมอบ สับถัง มาได้ยังไง 32ปี มันมีดีอะไรนักหนา ถึงไม่เปลี่ยนใจไปขี่อย่างอื่น

ขอตอบว่า เสือหมอบ สับถัง เหมือนถูกสร้างมาเพื่อ สุภาพบุรุษชาติอาชาไนยชายชาติเสือ ผมว่ามันสง่างาม

ผมคิดว่าตัวเองเป็นชายชาตินักรบ นักสู้....นักรบต้องขี่ม้า แล้วยุคนี้สมัยนี้ จะมาขี่ม้า ไปตามถนนได้อย่างไร

ฉนั้น เสือหมอบสับถังนี่แหละ ม้าศึกของนักรบบนหลังเสือ อย่างแท้จริง

คำตอบของผม..อาจจะเหมือนคนสติวิปลาส ไม่สมประกอบ ไม่น่าศร้ทธา แต่จะให้ทำอย่างไรกัน..เล่า

ในเมื่อความนึกคิดนั้น....มันหล่อเลี้ยง ให้ผมสามารถขี่เสือหมอบ สับถัง มาได้ 30กว่าปี :o :P

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย เปี๊ยก สับท่อล่าง เมื่อ 15 พ.ค. 2015, 18:12, แก้ไขแล้ว 9 ครั้ง
green_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ยังไม่กล้าสมัคร
Bike: ยังไม่มีเลย เก็บเงินอยู่ครับ

โพสต์ โดย green_t »

มาตามดูนะครับ :D
ขาประจำ
ขาประจำ

32ปี บนหลังเสือหมอบ ผมไม่เคยมอง รถเสือหมอบ ว่าเป็นจักรยาน

ผมมอง รถเสือหมอบ สับถัง....ว่าเขาเป็นม้าศึก ของ นักรบ

เสือหมอบคือ ม้าศึก คนขี่คือ นักรบ บนหลังม้าศึกคู่ใจ

เที่ยวท่องสัญจร...กรำศึกเหนือ เสือใต้ ไปทั่ว

เวลาขี่เสือหมอบ แบบท่องเที่ยว ผมคิดว่าจะไปขี่ม้าชมเมือง สักหน่อย เพื่อจะดูว่า

บ้านนี้เมืองนี้ ผู้คนเขาอยู่กันอย่างไร ผู้คนในถิ่นฐาน หญิง ชาย หน้าตาเป็นเช่นไร..ครับท่าน
แก้ไขล่าสุดโดย เปี๊ยก สับท่อล่าง เมื่อ 15 พ.ค. 2015, 18:14, แก้ไขแล้ว 9 ครั้ง
ก้อย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0909094825/0896896722
team: K-45
Bike: เสือหมอบtrek madone /mtb ritchey/fix fuji/touring darkrock
ตำแหน่ง: ทรงกลด สงขกุล 1141ม.7 ต.เทพารักษ์ อ.เมือง จ.สมุทรปราการ10270
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ก้อย »

fuji olympic ครับไม่ใช่fojiครับพี่ ด้วยความนับถือ
แก้ไขล่าสุดโดย ก้อย เมื่อ 12 ส.ค. 2012, 20:06, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
อยู่ไปone one
ประสาท พาศิริ
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Thorn Sherpa MK3 (2012) / RIT (2014) / Cinelli Bootleg Hobo (2013)

โพสต์ โดย ประสาท พาศิริ »

Bridgestone Slugger SR-500 สับถัง ตัวถังอลู ตะเกียบโครโมลี่ครับ
ไฟล์แนบ
slugger.jpg (28.95 KiB) เข้าดูแล้ว 77483 ครั้ง
"Nothing compares to the simple pleasure of a bike ride." John F. Kennedy.
amaroqe
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: GARRY FISHER wahoo n_n

โพสต์ โดย amaroqe »

คันแรกที่มีเกียร์ของผม สองพันกว่า ยี่ห้อ LIYANG เหล็ก สับคอ ตอนนี้หาซากไม่เจอ :(
ผมชื่อพลครับ

ผมเป็นแค่ Novice
ขาประจำ
ขาประจำ

ผมนับถือในจิตใจ ของ คนที่ขี่เสือหมอบ แบบเีพียงพอ มากๆๆๆ น้ำจิตน้ำใจ ไม่เข้มแข็ง เด็ดขาดจริงๆ ถูกกลืนกินหมด

ในการขับขี่ ต้องมีน้ำอดน้ำทนมากกว่าเขา สู่โลกภายนอก รถคันนี้ก็สวย คันนั้นก็งาม คันนั้นเบาโครตๆเลย นั่นรถเทพ

ต้องข่มจิตข่มใจ ขนาดไหน ที่จะไม่หลงไหลไปกับมัน ต้องมีจุดยืนที่มั่นคงเพียงใด จึงจะยืนอยู่ ณ. จุดหมายเดิมใด้

ผมนั่งรถไปทำงาน หรือ ไปธุระที่ไหน ก็แล้วแต่..........ถ้าเห็นใคร ขี่เสือหมอบ สับถัง ในยุคเก่าๆ ผ่าน

ผมจะนึกในใจเสมอ ว่า นี่แหละ...อัศวิน ยอดนักรบ บนหลังเสือ อย่างแท้จริง

ตายล่ะ.....ขอตัว กินยาก่อนนะ
แก้ไขล่าสุดโดย เปี๊ยก สับท่อล่าง เมื่อ 05 ต.ค. 2012, 19:26, แก้ไขแล้ว 9 ครั้ง
sompong39
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0981019695
team: แอบขี่ ...
Bike: แม่บ้าน พับ หมอบ ภูเขา ทัวร์ริ่ง

โพสต์ โดย sompong39 »

หน้าที่ อยู่ที่ ฝันให้ไกล แล้ว ไปให้ถึง..

เก่าใหม่ ไม่สำคัญ พี่..อยู่ที่ใจ เท่านั้น

ผมเจอเจ้าของกิจการ คิดมาก..จะซื้อจักรยานสะคัน ผมแนะนำแบบประหยัดไป สุดท้าย ก็ไม่ได้เรื่อง

ตอนนี้ เขา จะเอาคันเก่า สมัยอดีต มาทำ ผมบอกว่า ลุย!! หากไม่ลงมือ คิด แล้ว ต้องทำ

เขาเริ่มล้างก่อนแล้ว ท่าจะสวย... :mrgreen:
___H__
_/\ \
/\__\\__ __\
| | "" | |''''||`
~~~""""`"""""`~~* ความรัก..คือ อะไร .....
ขาประจำ
ขาประจำ

หลักการหยาบๆ คร่าวๆ ในการหาซื้อรถเสือหมอบญี่ปุ่น มือ 2

ก่อนอื่นเลย..ท่านจะต้องมีสเปครถเสือหมอบ สับถัง ที่ท่านจะซื้ออยู่ในใจแล้วว่าจะเป็นรถเสือหมอบชนิดใด
เช่น เสือหมอบทัวร์ริ่ง เสือหมอบเรซซิ่ง เฟรมท่านเลือกโลหะชนิดใด โครโมลี่ อลูมิเนียม เฟรมโลหะผสม
2 ชนิด โครโมลี่ + อลูมิเนียม ในหนึ่งเฟรม หรือจะเลือกเฟรมคาร์บอน + อลูมิเนียม มาใช้งานก็ยังได้ครับ
หรือจะใช้เฟรมท่อคาร์บอนทรงกลม รูปทรงแบบวินเทจ สร้างในยุคปลายๆของเสือหมอบ สับถัง ก็มีนะ
เสือหมอบ สับถัง รุ่นล่างๆหลายตัวใช้เหล็กไฮเทน หลายคนเรียกเหล็กธรรมดา ซึ่งหนักกว่าโครโมลี่
วงล้อท่านจะต้องมีสเปคแล้วว่า...ท่านเลือกวงล้อขอบยางงัด หรือว่าเลือกวงล้อขอบยางฮาร์ฟ
อย่างนั้นเราจะไปเลือกซื้อรถกันเลยนะครับ (ถ้าท่านไม่มีสเปครถ ผมไม่ให้ท่านไปด้วยนะครับ)

การซื้อรถมือสอง มีกี่ทาง 1.ซื้อจากโกดังใหญ่ 2.ซื้อจากพ่อค้ารถที่ซื้อจากโกด้ง นำมาบิวส์ขายอีกต่อหนึ่ง ในสภาพรถพร้อมปั่นได้ทันที 3.ซื้อต่อจากเพื่อน มาอีกทีหนึ่ง หรือ ซื้อต่อจากผู้ใช้อื่น มาอีกต่อหนึ่ง
จะเป็นมือสอง มือสาม สี่-ห้าก็ว่ากันไปนะครับ ครับ

1.ซื้อจากโกดัง ข้อดีซื้อได้ในราคาถูก ข้อเสียไม่รู้ว่าจบที่เท่าไหร่ บางครั้งค่าซ่อมแพงกว่าราคาที่ซื้อมา และข้อสำคัญมากๆๆๆ ไม่เหมาะสมมากเป็นอย่างยิ่ง ถ้าท่านประกอบรถ ซ่อมแซม ดัดแปลงแก้ไข
ด้วยตัวของท่านเองไม่ได้

ท่านต้องดูรถเสียศูนย์ได้ ประเมินสภาพรถ อะไหล่รถเป็นว่า อะไหล่สภาพนี้ จากที่จับดู หมุนดู โยกดู มีโอกาสใช้ได้กี่เปอร์เซ็นต์ เสียหายกี่เปอร์เซ็นต์ และ ถ้าอะไหล่เสียหาย จะหาอยากมากไหม แพงไหม
ถ้าท่านไม่มีสิ่งต่างๆเหล่านี้ โอกาสที่งบบานปลาย สูงมากๆๆๆ แต่....ถ้าท่านไม่มีสิ่งต่างๆเหล่านี้
แต่มีใจรักในการซ่อม และยอมรับเรื่องบานปลายได้ ท่านเป็นคนหนึ่งที่ซื้อรถ จากโกดังได้ครับ

ความเหมาะสม : คนที่มีความรู้ความเข้าใจ ในองค์ประกอบของรถ สามรถประกอบรถ ซ่อมรถได้เอง ยามมีปัญหาที่ำไม่คาดคิด สามารถแก้ไข-ดัดแปลงอุปกรณ์ได้...ยอมรับงบการเงิน ที่บานปลายออกไปได้ ครับ

2.ซื้อจากคนที่ซื้อจากโกด้ง นำมาบิวส์ขายอีกทีหนึ่ง แพงกว่าแน่ๆ เขาเอาจากโกดังไปบิวส์ให้เรานี่ครับ ย่อมมีค่าแรงค่าอะไหล่ บวกค่ากำไร ข้อดี ขี่กลับบ้านได้ทันทีที่จ่ายเงินเสร็จ เขาบิวส์ให้เราแล้วนี่ครับ
ซื้อแล้วไม่ค่อยบานปลาย ถ้าเราซื้อถูกคน ถูกที่ถูกทาง ซื้อจากคนขายที่มีความรับผิดชอบ
ตามสมควรแก่เหตุ ซื่อสัตย์ มีคุณธรรม นั่นแหล่ะครับ

ข้อดี : ท่านจะได้รถมือสอง ที่มีคุณภาพตามสมควรคุ้มกับเงินที่จ่ายไป ปั่นแล้วมีความสุขกาย สุขใจ ครับ

ข้อเสีย : ถ้าซื้อจากพ่อค้าที่ไม่ซื่อสัตย์ ไม่มีคุณธรรม บานปลายได้ครับ ถ้าพ่อค้าไม่ได้บิวส์มา เพื่อการใช้งานระยะยาว บิวส์มาเพียงแค่พอให้ท่าน ขี่ได้แค่ระยะหนึ่งเท่านั้น พอเข้าสู่ระยะนั้น ต้องเปลี่ยนนั่น ซ่อมนี่ ให้วุ่นวายใจครับ

ความเหมาะสม : สำหรับท่านที่ ประกอบ ซ่อมแซม ดัดแปลงแก้ไข รถเสือหมอบ ด้วยตัวเองไม่ได้ ดูรถเสียศูนย์ ประเมินสภาพรถ อะไหล่รถไม่เป็น และ ท่านที่มีงบการเงินที่จำกัด หรือ ท่านที่ทำรถเป็นทำรถเป็นแต่
ติดงานประจำ ไม่มีเวลามาบิวส์-มาซ่อม และวิ่งหาอะไหล่ต่างๆ ครับ

3.ซื้อต่อจากเพื่อน มาอีกทีหนึ่ง หรือ ซื้อต่อจากผู้ใช้อื่น มาอีกต่อหนึ่ง..คุณภาพตามที่เจ้าของเก่าบรรยาย
ให้ท่านฟัง ถ้าเจ้าของเดิมเป็นคนพูดจาเชื่อถือได้ ท่านก็จะได้สินค้าตามที่เจ้าของได้บอกกับท่านไว้ ครับ
ถ้าเจ้าของเดิมเป็นคนพูดจาน่าเชื่อถือ แต่ไม่จริงใจ...สินค้าที่ท่านได้ไป ย่อมด้อยคุณภาพดั่งเจ้าของเดิม
กรณีซื้อจากเจ้าของเดิมที่ไม่มีความรู้เรื่องรถ (รถมรดก) ท่านต้องดูรถเป็น หรือ ยอมรับความเสี่ยงได้

ปัญหาต่างๆ อาจจะลดน้อยลงไปมากๆ ถ้าท่านใจเย็นๆ อย่ารีบร้อนซื้อ ตั้งสติให้ดี ไตร่ตรองใคร่ครวญ ดูเสียก่อนค่อยตัดสินใจ เช่นท่านจะซื้อจากโกดัง ท่านควรหาข้อมูลก่อน โกดังไหน มีชื่อเสียงทางด้านดี ที่ควรซื้อ โกดังไหนควรละเว้น ครับ

ซื้อจากคนที่ซื้อจากโกด้ง นำมาบิวส์ขายอีกทีหนึ่ง ก็เช่นกันท่านควรพิจารณา จากประวัติการขาย ขายแล้วมีปัญหาไหม เมื่อมีปัญหาแล้ว เจ้าของรถแก้ไขปัญหาอย่างไร ข้อมูลต่างๆไม่ต้องไปหาไกลหรอกครับ
ในเว็บเรานี่แหล่ะ มากมายครับ

ขอเพียงแ่ต่ท่าน ต้องยอมเสียเวลา ค้นหาบ้าง...ถือเสียว่า เสียเวลา ดีกว่าเสียเงินทอง เสียความรู้สึก
ขอให้ท่านที่กำลังมองหาเสือหมอบ สับถัง มาปั่นสักคัน..โชคดีในการหาเสือคู่กายคู่ใจ ครับ :P

9 /6/2558
แก้ไขล่าสุดโดย เปี๊ยก สับท่อล่าง เมื่อ 09 มิ.ย. 2015, 15:28, แก้ไขแล้ว 9 ครั้ง
noppadol
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: LA spectrum SP & Radac

โพสต์ โดย noppadol »

มาด้วยคนครับ กับสับถังเก่าๆ ที่เติมฝันวันเก่าๆ
ไฟล์แนบ
ภาพ061.jpg (68.03 KiB) เข้าดูแล้ว 77328 ครั้ง
ขาประจำ
ขาประจำ

noppadol เขียน:มาด้วยคนครับ กับสับถังเก่าๆ ที่เติมฝันวันเก่าๆ
สวัสดีครับ ถ่ายรูปได้ใจจัง นี่ถ้าผมมี โรงงานจักรยาน จะให้คุณถ่ายแผ่นผับให้ เอาไปเลย ค่าแรง 50,000 บาท

แต่ถ้า...มะพร้าว ตกใส่จักรยานผม ผมจะปรับคุณ 200,000 U$ และยึด RADAC

เป็นส่วนไหน ของประจวบครับ ถ้าคุณผ่านอ่าวน้อย ตอนช่วงพระอาทิตย์ใกล้ตก ถ่ายรูปมาฝากบ้าง...นะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ห้องโชว์รถ”