คนไทยทำได้ "บ้านเสือหมอบ" ขอเสนอการสร้างเฟรมและตะเกียบจักรยาน Vintage

ห้องนี้สามารถโชว์รถของท่าน เพื่อเป็นแนวทางในการแต่ง
A HOY
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0843742388
team: ไม่มี
Bike: cannondale
ติดต่อ:

Re: คนไทยทำได้ "บ้านเสือหมอบ" ขอเสนอการสร้างเฟรมและตะเกียบจักรยาน Vintage

โพสต์ โดย A HOY »

เห็นด้วยครับ
YUT YUT
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Vintage Bicycle 1920s-1950s England,France,Germany

Re: คนไทยทำได้ "บ้านเสือหมอบ" ขอเสนอการสร้างเฟรมและตะเกียบจักรยาน Vintage

โพสต์ โดย YUT YUT »

สักวันสินค้าเราต้องติดตลาดโลกแน่ๆ สู้ๆครับ
"คนเกิดก่อน" ไม่ได้หมายความว่า "คุณต้องรู้มากกว่า คนเกิดทีหลัง"
.........ของบางอย่าง มีเงินก็ซื้อไม่ได้ เพราะไม่มีของให้ซื้อ..........
รูปประจำตัวสมาชิก
Saksith Sasibutra
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 026690936
team: ไม่มีสังกัด
Bike: Kona Kapu

โพสต์ โดย Saksith Sasibutra »

สวัสดีครับ เพื่อนๆ จักรยานเหล็กไหล Vintage ทุกท่าน

ไม่ได้เข้ามาดูกระทู้นี้นานมาก เพราะเห็นว่า ลุงสุรชัย แห่ง "บ้านเสือหมอบ" ได้เปิด facebook "บ้านเสือหมอบ" และมีลูกชายช่วยตอบกระทู้แล้ว แต่ช่วงนี้อาจช้าหน่อย เพราะ Admin ไปทำงานที่ U.S.A. กว่าจะกลับก็ปีหน้า ผมจึงอาสามาช่วย up-date ข้อมูลให้ ลุงสุรชัย เพื่อไม่ให้กระทู้ตกไปไกลเกิน เดี๋ยวเพื่อนๆ จะลืม ผิดพลาดประการใด ต้องขออภัยด้วยครับ
โอกาสนี้ ขอนำเสนอเฟรมจักรยานที่ "บ้านเสือหมอบ" ได้จัดสร้างเสร็จเมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมา จำนวน 2 เฟรม พร้อมตะเกียบ หากต้องการดูหลายๆ รูป ขอให้เปิด facebook บ้านเสือหมอบ <th-th.facebook.com/pages/บ้านเสือหมอบ/1588193880852308>

แทนลุงสุรชัย "บ้านเสือหมอบ"
ไฟล์แนบ
รถถนนขนาดใหญ่ เจ้าของสูง ประมาณ 184 ซ.ม.
รถถนนขนาดใหญ่ เจ้าของสูง ประมาณ 184 ซ.ม.
IMG_0163.jpg (77.22 KiB) เข้าดูแล้ว 1064 ครั้ง
ตัวที่สอง
ตัวที่สอง
IMG_0164.jpg (74.24 KiB) เข้าดูแล้ว 1064 ครั้ง
fixed gear ที่จัดสร้างก่อนหน้านี้
fixed gear ที่จัดสร้างก่อนหน้านี้
IMG_0165.jpg (74.42 KiB) เข้าดูแล้ว 1064 ครั้ง
ภาพรวม 1
ภาพรวม 1
IMG_0167.jpg (96.57 KiB) เข้าดูแล้ว 1064 ครั้ง
ภาพรวม 2
ภาพรวม 2
IMG_0168.jpg (103.45 KiB) เข้าดูแล้ว 1064 ครั้ง
suraphol-khaidon
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813904794
team: ไนท์บ้านเกาะ,สทล.8
Bike: TREK830,1.9,4500

โพสต์ โดย suraphol-khaidon »

ปักไว้ก่อน :D เดี๋ยวไปหาที่บ้านเลย :lol:
ได้ปั่น..ออกกำลังกายแล้ว..แฮป..ปี้ดี...คร้าบบบบบ
vintage70
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0838181498

โพสต์ โดย vintage70 »

:shock: ไทยทำ ไทยใช้ ไทยเจริญ :lol:
huahin69
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 026207749
team: ไม่มี(บินเดี่ยว)
Bike: ฺBridestone

โพสต์ โดย huahin69 »

ไม่ได้กวนใดๆนะครับ สอบถามจริงๆเพราะอยากได้จริงๆคือ ต้องการให้ช่วยทำเฟรมเสือภูเขาทางเรียบ ล้อ 26 นิ้วซักคันได้หรือไม่ครับ อยากจะไปคุยและให้วัดตัว พร้อมรถที่ขี่อยู่เป็นแนวทางด้วยครับ สัดส่วนตัวผม สูง 173 ซม. น้ำหนัก 110 Kg. อายุ 45 ปี ต้องการมีจักรยานไว้ปั่นเที่ยวก่อน ออกจากงานครับ
DANGPANYA
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891557776
team: ไร้สังกัด
Bike: Peugeot px10e Giant tcr limited Fondriest Trek

โพสต์ โดย DANGPANYA »

ผมขออนุญาตตอบแทนคุณสุรชัย(ตอนนี้แกไปต่าง จว.) คงทำให้คุณไม่ได้หรอกครับ แกทำแต่เสือหมอบครับ
phaitoon
ขาประจำ
ขาประจำ
team: none
Bike: คิตตี้ สีชมพู (ของลูกสาว), รถ Touring เก่าๆ ญี่ปุ่น ได้มาจากเซียงกง

โพสต์ โดย phaitoon »

huahin69 เขียน:ไม่ได้กวนใดๆนะครับ สอบถามจริงๆเพราะอยากได้จริงๆคือ ต้องการให้ช่วยทำเฟรมเสือภูเขาทางเรียบ ล้อ 26 นิ้วซักคันได้หรือไม่ครับ อยากจะไปคุยและให้วัดตัว พร้อมรถที่ขี่อยู่เป็นแนวทางด้วยครับ สัดส่วนตัวผม สูง 173 ซม. น้ำหนัก 110 Kg. อายุ 45 ปี ต้องการมีจักรยานไว้ปั่นเที่ยวก่อน ออกจากงานครับ
เล่นทางเรียบแล้วทำไมไม่เล่นรถล้อ 700C ไปเลยครับ

จะได้ใช้บริการลุงสุรชัยเขาได้ครับ
ดูห้องโชว์รถ Vintage Cro-mo and Other Bike ตาม link ครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6#p7970276
กำลังปั้นโฟล์คเต่า ตาหวาน ปี 1958 ตาม link
http://www.thaivwclub.com/webboard/inde ... ic=31421.0
เสือตะคริว
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Let's go Chiangmai
Bike: รักนะแต่ไม่แสดงออก
ตำแหน่ง: Chiangmai

โพสต์ โดย เสือตะคริว »

ปักหมุดไว้ก่อนเด้อ :mrgreen:
คุณเสือตะคริวหยุดปั่นจักรยานชั่วคราว เลี้ยงลูกน้อยไปก่อน ขอมาปั่นกระทุ้แทน
AT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089 9933206
team: Old Tiger
Bike: สับถังเก่าๆ

โพสต์ โดย AT »

น้ามู๋ เขียน:ผมไม่เคยรู้จักกับลุงสุรชัยเป็นการส่วนตัวมาก่อนครับ
เพิ่งเข้ามาอ่านในกระทู้นี้เมื่อวานนี้เอง เห็นว่าคุณลุงผลิตจักรยานเองก็เกิดความสนใจ และทึ่งในความสามารถ

เมื่อเช้าได้มีโอกาสสนทนากับลุงสุรชัยทางโทรศัพท์ จึงทราบว่าคุณลุงเป็นนักกีฬารุ่นเก๋ามาก
เคยเป็นนักกีฬาทีมชาติสมัยเดียวกับคุณปรีดา จุลละมณฑล นู่น

คุณลุงมีความรู้ ความสามารถหลายอย่าง
ท่านเล่นกีฬาหลายประเภทมาตลอดชีวิตจนถึงทุกวันนี้

ท่านเป็นนักกีฬา + ช่าง ครับ เพราะฉะนั้นผลงานที่ออกมาจึงน่าเชื่อถือได้ครับ

บุคลากรที่มีคุณค่าต่อสังคมเช่นนี้ควรได้รับการเผยแพร่ให้เยาวชนรู้จักเพื่อเป็นเยี่ยงอย่าง
ทำให้ผมนึกถึงรายการ "ลุยไม่รู้โรย" ทางช่อง ThaiPBS
ใครรู้จักเจ้าของรายการ ช่วยแนะนำมาถ่ายทำหน่อยซิครับ
ลองเข้าไปดูในกระทู้นี้ซิครับ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=70&t=68147
แล้วคุณจะรู้ว่า...
คุณสุรชัย ศศิบุตร ...ไม่ใช่แค่นักกีฬา + ช่าง

ผมว่าท่านเป็น ตักศิลาจักรยานของเมืองไทยเลยหละครับ
ใหญ่..สับถัง
แค่เข้าชมผมก็ปลื้มแล้วครับ AT
...http://www.atleathermade.com/
Frogman_twin
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KCC, DEEP TEAM
Bike: Klein

โพสต์ โดย Frogman_twin »

:P
ไม่ต้องประสบความสำเร็จทุกอย่าง แต่สิ่งที่เลือกทำขอให้ทำให้เต็มที่น๊ะลูก
bicyclehouse
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 026674461
team: บ้านเสือหมอบ
Bike: เสือหมอบวินเทจ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bicyclehouse »

AT เขียน:
น้ามู๋ เขียน:ผมไม่เคยรู้จักกับลุงสุรชัยเป็นการส่วนตัวมาก่อนครับ
เพิ่งเข้ามาอ่านในกระทู้นี้เมื่อวานนี้เอง เห็นว่าคุณลุงผลิตจักรยานเองก็เกิดความสนใจ และทึ่งในความสามารถ

เมื่อเช้าได้มีโอกาสสนทนากับลุงสุรชัยทางโทรศัพท์ จึงทราบว่าคุณลุงเป็นนักกีฬารุ่นเก๋ามาก
เคยเป็นนักกีฬาทีมชาติสมัยเดียวกับคุณปรีดา จุลละมณฑล นู่น

คุณลุงมีความรู้ ความสามารถหลายอย่าง
ท่านเล่นกีฬาหลายประเภทมาตลอดชีวิตจนถึงทุกวันนี้

ท่านเป็นนักกีฬา + ช่าง ครับ เพราะฉะนั้นผลงานที่ออกมาจึงน่าเชื่อถือได้ครับ

บุคลากรที่มีคุณค่าต่อสังคมเช่นนี้ควรได้รับการเผยแพร่ให้เยาวชนรู้จักเพื่อเป็นเยี่ยงอย่าง
ทำให้ผมนึกถึงรายการ "ลุยไม่รู้โรย" ทางช่อง ThaiPBS
ใครรู้จักเจ้าของรายการ ช่วยแนะนำมาถ่ายทำหน่อยซิครับ
สวัสดีครับ คุณใหญ่

ผมน้องชายลุงสุรชัย แห่ง"บ้านเสือหมอบ" ขอนำเสนอการสร้างตัวถังตะเกียบจักรยานโบราณ ที่ต้นแบบประมูลมาจาก e-bay ซึ่งนับว่าเป็นตัว Masterpiece ของ "บ้านเสือหมอบ" เลยที่เดียว ลงให้ดูก่อน กลับจากเชียงราย รายการครูจูหลิน แล้วจะมาเพิ่มรายละเอียดเพิ่มเติม
ลองดูนะครับ
ศักดิ์สิทธิ์

ลองเข้าไปดูในกระทู้นี้ซิครับ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=70&t=68147
แล้วคุณจะรู้ว่า...
คุณสุรชัย ศศิบุตร ...ไม่ใช่แค่นักกีฬา + ช่าง

ผมว่าท่านเป็น ตักศิลาจักรยานของเมืองไทยเลยหละครับ
ไฟล์แนบ
phponMR8BAM.jpg (69.16 KiB) เข้าดูแล้ว 897 ครั้ง
ทั้ง 2 ภาพเป็นรูปตัวต้นแบบ
ทั้ง 2 ภาพเป็นรูปตัวต้นแบบ
phpPYyfL5AM.jpg (36.44 KiB) เข้าดูแล้ว 897 ครั้ง
ตัวที่ copy มาแล้ว
ตัวที่ copy มาแล้ว
phpTelzSQAM.jpg (26.69 KiB) เข้าดูแล้ว 897 ครั้ง
ภาพทั้งหมดเป็นการเริ่มต้นประกอบ
ภาพทั้งหมดเป็นการเริ่มต้นประกอบ
phpTCA6qHAM.jpg (33.12 KiB) เข้าดูแล้ว 897 ครั้ง
phpQh3OzlAM.jpg (15.33 KiB) เข้าดูแล้ว 897 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย bicyclehouse เมื่อ 23 พ.ค. 2012, 20:53, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
- เกิดมาปั่น
- The old riders never die.
- http://www.facebook.com/pages/บ้านเสือหมอบ/
bicyclehouse
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 026674461
team: บ้านเสือหมอบ
Bike: เสือหมอบวินเทจ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bicyclehouse »

สวัสดีครับ เพื่อนหมอบสับถัง Vintage

ตอนนี้พอมีเวลา ขอลงรูปต่อเลยนะครับ สัก 4-5 รูป

ศักดิ์สิทธิ์

ปล. ขออภัยภาพที่ย่อไว้มีเพียงเท่านี้ ไว้รอโอกาสหน้า ครับ
ไฟล์แนบ
หากซ้ำขออภัยด้วย ครับ
หากซ้ำขออภัยด้วย ครับ
php7h3AH1AM.jpg (36.39 KiB) เข้าดูแล้ว 896 ครั้ง
ดูกันชัดๆ
ดูกันชัดๆ
phpJx3dk9AM.jpg (15.17 KiB) เข้าดูแล้ว 896 ครั้ง
phpTelzSQAM.jpg (26.69 KiB) เข้าดูแล้ว 896 ครั้ง
mrToo
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: หมอบ, TT, Hybrid, Cruiser, MTB, รถพับ

โพสต์ โดย mrToo »

ตามมาอ่าน :mrgreen:
เราเป็นพวกเดียวกัน........:D :D
K_Arch
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BKK Novice Team,Bike Crazy Club
Bike: Canyon Aeroad CF,Seven Sola Slx,Litespeed Sewanee,Specialized S-Works Stumpjumper Carbon,Specialized Shiv TT
ติดต่อ:

โพสต์ โดย K_Arch »

ขอปักไว้ติดตามครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ห้องโชว์รถ”