จักรยานหาย ฉลองวันเกิด (เตือนภัย! ที่ตึกสีลมคอมเพล็กซ์)

รถสูญหายแจ้งข้อมูลห้องนี้เลยครับ
ตอบกลับ
GLoM GLoM
สมาชิก
สมาชิก
Bike: TREK 4900 Disc 2013

จักรยานหาย ฉลองวันเกิด (เตือนภัย! ที่ตึกสีลมคอมเพล็กซ์)

โพสต์ โดย GLoM GLoM »

ผมเป็นคนนึงที่ได้ติดตามเว็บ thaimtb มานานครับ แต่ไม่เคยได้สมัครสมาชิกเลย และ นี่คือกระทู้แรกครับ
ผมอยากมาเล่าประสบการณ์จักรยานหาย และมาเตือนภัยด้วยครับ
เพื่อเป็นประโยชน์ต่อท่านอื่นๆ

ย้อนกลับไป มิถุนายน 2555 ครับ ผมทำงานใน สีลมคอมเพล็กซ์
มาปีกว่าละได้ซื้อจักรยานเพื่อการเดินทางโดยเฉพาะ ไม่เคยปั่นออกทริปใดๆ
สาเหตุที่ซื้อเพราะคิดว่า ประหยัดเวลารอรถเมล์ ได้ออกกำลังกาย
แถมคำนวนจากค่าเดินทางแล้ว ในระยะยาวประหยัดกว่าอีกด้วย
เวลามาทำงานก็ปั่นจากบ้านแถวสามย่าน ปั่นมาจอดตรงที่จอดมอเตอร์ไซค์
สีลมคอมเพล็กซ์ ด้วยความที่เห็นว่ามี รปภ. รับบัตรเข้าออก
(แต่จักรยานไม่ต้องรับ) ผมก็ไม่เคยกังวลอะไร แล้ววันนั้นก็มาถึง
ผมจักรยานหายติดๆกัน 2 คันครับ!!! และ 2 คันนั้น หายห่างกันแค่ไม่กี่เดือน คือ
29 มิถุนายน 2555 (ก่อนวันเกิดผม 1
วัน) TREK 4300 Disc 2012 (สีดำ/ส้ม size 18)
ครั้งแรก ผมเสียใจมาก
คิดว่าอาจเป็นความผิดเรา ที่ล็อคไม่ดี โซ่เส้นเล็กไป
แต่ด้วยใจที่รักการปั่นจักรยาน และคิดว่าคงไม่มีหายซ้ำสองแน่น คราวนี้ผมซื้อ
TREK 4900 Disc 2013 (สีดำ/ขาว/แดง size 17.5) ซึ่งเป็นรุ่นที่ใหม่ แพงขึ้นไปอีก
เพราะมั่นใจว่าคราวนี้คงไม่มีเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นอีก ผมซื้อโซ่เส้นใหญ่มาก
ทิ้งไว้ที่จอดเลย แล้วยังมีโซ่อีกเส้นที่ติดกับจักรยานไว้
เวลาปั่นมาก็ล็อคหนาแน่นเลยครับ
แถมยังไปคุยกับทางตึกให้ออกบัตรจักรยานให้ผม*เป็นกรณีพิเศษ*
(จริงๆเค้ามีแต่บัตรจอดมอไซค์ครับ 555+ แต่ผมไปทำเรื่องให้ทำบัตรจอดจักรยานของผม)
ถึงขนาดนี้แล้ว ไม่น่าเชื่อ! มันก็เกิดขึ้นอีก ในวันที่ 16 ตุลาคม 2555 ในจุดเดิมที่เคยหาย พอผมเจอแบบนั้น
ผมช็อคเลยครับ คราวนี้ผมน้ำตาไหลเลย เสียใจจริงๆ
มันคือน้ำตาของลูกผู้ชายที่เสียใจมากที่สุดเรื่องนึง เพราะคันที่ 2 นี่ผมซื้อมา 2 หมื่นกว่า ด้วยเงินของตัวเอง
ที่จริงเงินเดือนผมที่ได้ต่อเดือน ยังซื้อจักรยานไม่ได้เลยครับ
แล้วผมก็ไปแจ้งความเหมือนครั้งแรกครับ แต่ก็เข้าใจว่ามันคงตามจับยาก
แล้วตำรวจก็คงมองเรื่องนี้เป็นเรื่องเล็กๆ ไม่ถึงขนาดคนหาย หรือรถหาย

ก็ได้แต่ทำใจครับ หลังจากนั้น ผมก็ยังอยากปั่นมาตลอด อยากปั่นมากๆ
คิดเมื่อไหร่ก็ยังมีเศร้าบ้าง เราไม่เคยไปทำอะไรให้ใครเดือดร้อน ทำไมต้องมาเจอแบบนี้
ถ้าใครที่ปั่นจักรยานจะเข้าใจอารมณ์นี้ดี ว่าเวลาไม่มีจักรยานปั่นมันรู้สึกยังไง คิดจะซื้อใหม่ก็ยังไม่กล้า
ถึงกล้าซื้อ ก็ยังไม่มีเงิน 555+ หลังจากนั้นถ้าผมเห็นใครมาจอดจักรยาน ตรงที่จอดมอเตอร์ไซค์
สีลมคอมเพล็กซ์
ผมตอนรีบเข้าไปเตือนเค้าทุกครั้งครับ "ควรจอดใกล้ รปภ. ให้มากที่สุด"
กลัวจะเจอเหตุการณ์ร้ายๆแบบผม แล้วจึงอยากมาเตือน ใน thaimtb นี้ด้วยครับ
ของคุณที่อ่านจนจบ *วันนี้ที่พิมอยู่ ผ่านมา จะ 2 ปีแล้ว
ผมก็ยังคิดว่ามีหวังเล็กๆในการได้จักรยานคืน ถึงแม้มันจะมีแค่ 0.01% ในการหาเจอก็ตาม

ปล. จักรยานคันที่ 2 "TREK 4900 Disc 2013 สีดำ/ขาว/แดง"
ผมมีจุดสังเกตุเกี่ยวกับจักรยานผมอีก ก็คือ ที่เบาะของจักยานผมจะเป็นสีดำครับ
(สลับมาจาก TREK 4900 สีอื่น) ซึ่งจะไม่เหมือนกับคนอื่น
เพราะทางร้านถ้าใครซื้อแบบไม่เปลี่ยนแปลงอะไร เบาะต้องเป็นสีขาวทุกคัน
>> ตามลิงค์นี้ครับ >> http://www.probike.co.th/en/product_detail.php?id=373

**แต่เนี่องจากพ่อของผม รู้จักกับ ผู้จัดการร้าน Probike
จึงขอเปลี่ยนเบาะเป็นสีดำซึ่งจะไม่เหมือนใครแน่นอน.. (ตามภาพ อาจไม่ชัดครับ มีรูปเดียว + รูปขโมยจากกล้องวงจร)**
ไฟล์แนบ
ใบแจ้งความ.jpg (95.84 KiB) เข้าดูแล้ว 2749 ครั้ง
Trek 4900.jpg
Trek 4900.jpg (11.3 KiB) เข้าดูแล้ว 2749 ครั้ง
รูปคนร้าย.png (71.68 KiB) เข้าดูแล้ว 2749 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย GLoM GLoM เมื่อ 08 ก.พ. 2014, 17:02, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
รูปประจำตัวสมาชิก
jb1982
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0854442492
team: กลุ่ม HR และเพื่อนๆที่รักการปั่นจักรยานทุกท่านครับ
Bike: s-works new tamac. Pinarello Dogma F8 Wiggo Tribute Black

Re: จักรยานหาย ฉลองวันเกิด (เตือนภัย! ที่ตึกสีลมคอมเพล็กซ์)

โพสต์ โดย jb1982 »

อ่านแล้วรู้สึกเสียใจแทนอย่างมากครับ ยังไงขอเอาใจช่วยขอให้หาเจอเร็วๆนะครับผม สู้ๆครับผมก็คนปั่นจักรยานเหมือนกัน เป็นกำลังใจให้นะครับผม :P :P :P
GLoM GLoM
สมาชิก
สมาชิก

Re: จักรยานหาย ฉลองวันเกิด (เตือนภัย! ที่ตึกสีลมคอมเพล็กซ์)

jb1982 เขียน:อ่านแล้วรู้สึกเสียใจแทนอย่างมากครับ ยังไงขอเอาใจช่วยขอให้หาเจอเร็วๆนะครับผม สู้ๆครับผมก็คนปั่นจักรยานเหมือนกัน เป็นกำลังใจให้นะครับผม :P :P :P
ขอบคุณมากครับ :) ตอนนี้ผมเริ่มมีเงินเก็บ กำลังเล็ง bianchi nirone 7 2014 ไว้
แต่ยังตัดสินใจอยู่ กลัวซื้อแล้วหายอีก...
รูปประจำตัวสมาชิก
Yai tpw
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0865656267
team: No name team
Bike: JAVA FEROCE
ตำแหน่ง: สำโรง สมุทรปราการ

โพสต์ โดย Yai tpw »

ขอสาบแช่งใอ้หัวโขมยขอให้มันจงพบความวิบัติไปตลอดกาล
ปั่นมันไปทุกที่ที่อยากไป
Man.trangan
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0867754207
team: unknown
Bike: 3900

โพสต์ โดย Man.trangan »

ผมเห็นใจครับ เคยหาย 1 คัน โจรปีนเข้าพื้นที่ออฟฟิศตัดโซ่เอาไปเลย ส่วนน้องชายก็หาย 2 คัน
ton_Anusorn
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Salaya Bike Club (SBC)
Bike: Road Bike & MTB

โพสต์ โดย ton_Anusorn »

บางทีอาจจะเป็นคนในรู้ความเคลื่อนไหว ผมบอกตรงๆนะ บางทีการจอดใกล้ๆ ยามก็ไม่ช่วยอะไร ผมไม่ค่อยไว้ใจยามเท่าไหร่
เพื่อ สุขภาพ และ มิตรภาพ

ความร่ำรวยที่สุดของชีวิต คือ "สุขภาพที่แข็งแรง"
ความสุขที่สุดของชีวิต คือ "การช่วยเหลือผู้อื่น"
ก้าวแรกของการเปลี่ยนแปลง คือ"การเริ่มต้น"
GLoM GLoM
สมาชิก
สมาชิก

ton_Anusorn เขียน:บางทีอาจจะเป็นคนในรู้ความเคลื่อนไหว ผมบอกตรงๆนะ บางทีการจอดใกล้ๆ ยามก็ไม่ช่วยอะไร ผมไม่ค่อยไว้ใจยามเท่าไหร่
ใช่ครับตอนผมไปแจ้งความตำรวจก็พูดเหมือนกันครับ
อาจเป็นรปภ.ด้วยซ้ำที่รู้เห็นเรื่องนี้ แต่ตรงใกล้รปภ.
มันจะมีกล้องวงจรปิดครับอย่างน้อยเกิดอะไรขึ้นเราสามารถขอดูกล้องได้
noom64
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย noom64 »

คราวหน้าจะจอด สงสัยว่าผมต้องถอดเบาะ กับล้อหน้าออกไปด้วยแล้วมั้ง
"คำพูด" ก่อนพูดเราเป็นนายมัน แต่เมื่อพูดแล้ว มันจะเป็นนายเรา
หากจะพูด หรือตกปากรับคำอะไร จงคิดให้ดีเสียก่อน
เพราะหากทำอย่างที่รับปากไม่ได้ ชีวิตนี้ก็ยากที่จะเจริญ
kmin
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0638255269
team: -
Bike: MTB
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kmin »

แสดงความเสียใจด้วยครับ หวังว่าคงกลับมาปั่นอีก อย่าใช้โซ่เป็นเด็ดขาดครับ บ้านผมเคยขาย โซ่ตัดง่ายมาก สายกุญแจล็อคต้องเป็นเส้นสลิงเท่านั้น คีมตัดไม่ได้ครับ ที่เหลืออยู่ที่คุณภาพที่ตัวล็อคดีๆหน่อย จะเอาไปต้องใช้เสียงดังละ ผมว่ารถไม่หายแน่ครับ แต่อุปกรณ์ ล้อก็อีกแหละ
Dechakorn
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Dechakorn »

ดูท่าทางมีโอกาสจะเป็นคนเดียวกันหรือเปล่าครับ
ของพี่ที่ทำงานผมก็เพิ่งหายสดๆร้อนๆเลย (5 มี.ค. 2557)

กระทู้นี้น่ะครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=917967
nampuengka
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0818402589
team: Penguin Rider
Bike: BMC

โพสต์ โดย nampuengka »

แล้วทางอาคารมีการชดเชยค่าเสียหายอะไรให้ไม๊คะ เพราะเรามีบัตรจอดรถและรถโดนขโมยจากที่จอดรถเค้าน่ะค่ะ
เสียใจด้วยนะคะ รถจักรยานแฟนพึ่งโดนขโมยเมื่อวาน
หวังเล็กๆ ว่าจะได้คืน เพราะมีวีดีโอภาพคนร้าย
แต่อ่านจากกระทู้คุณแล้ว คงเป็นไปไม่ได้
จักรยานคันแรกที่ทำให้เพื่อนๆ ในกลุ่มอีกร่วม 10 คน หัดมาปั่นจักรยาน กลายเป็นตำนานไปซะละ :(

บริเวณที่หายใกล้เคียงกัน อาจจะเป็นคนเดียวกันก็ได้
อยากให้ตำรวจจริงจังในการหาตัวคนร้าย เพราะไม่อยากงั้นคันนี้ไม่ใช่คันสุดท้ายแน่ๆ
GLoM GLoM
สมาชิก
สมาชิก

ผมว่าใช่คนเดียวกันเลยครับเทียบภาพ รูปร่าง และท่าทาง
เห็นแล้วเศร้าจริงๆครับ ถ้าจับได้รบกวนเรียกผมด้วยนะครับ
แค้นจริงๆ

Dechakorn เขียน:ดูท่าทางมีโอกาสจะเป็นคนเดียวกันหรือเปล่าครับ
ของพี่ที่ทำงานผมก็เพิ่งหายสดๆร้อนๆเลย (5 มี.ค. 2557)

กระทู้นี้น่ะครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=917967
GLoM GLoM
สมาชิก
สมาชิก

เค้าไม่รับผิดชอบครับ ผมก็ไม่รู้จะไปเอาเรื่องกับใคร
ได้ไปบอกอาคารแล้ว แต่ก็เงียบ...บอกให้ไปแจ้งความอย่างเดียว

nampuengka เขียน:แล้วทางอาคารมีการชดเชยค่าเสียหายอะไรให้ไม๊คะ เพราะเรามีบัตรจอดรถและรถโดนขโมยจากที่จอดรถเค้าน่ะค่ะ
เสียใจด้วยนะคะ รถจักรยานแฟนพึ่งโดนขโมยเมื่อวาน
หวังเล็กๆ ว่าจะได้คืน เพราะมีวีดีโอภาพคนร้าย
แต่อ่านจากกระทู้คุณแล้ว คงเป็นไปไม่ได้
จักรยานคันแรกที่ทำให้เพื่อนๆ ในกลุ่มอีกร่วม 10 คน หัดมาปั่นจักรยาน กลายเป็นตำนานไปซะละ :(

บริเวณที่หายใกล้เคียงกัน อาจจะเป็นคนเดียวกันก็ได้
อยากให้ตำรวจจริงจังในการหาตัวคนร้าย เพราะไม่อยากงั้นคันนี้ไม่ใช่คันสุดท้ายแน่ๆ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “แจ้งรถหาย”