รถหายคร้าบบบบ

รถสูญหายแจ้งข้อมูลห้องนี้เลยครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
mage_mann
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 023186087
team: -
Bike: Progressive MTX-990

รถหายคร้าบบบบ

โพสต์ โดย mage_mann »

เพิ่งจะซื้อมาได้ 2 เดือนเอง หายตรงแถว Lotus พระราม1

ยี่ห้อ Format สีเทา ล้อขอบเหลือง เหมือนแบบนี้เลยฮะ ต่างกันที่ล้อ

รูปภาพ

นี่ขนาดผมจอดไว้หน้ากล้องวงจรปิดนะ แถมยังมีคนผ่านไปผ่านมาตลอดนะ ยังกล้า

เช่นนั้นแล้ว ขอให้พี่น้องโปรดรู้ไว้ว่า Lotus พระราม1 อันตรายอย่างยิ่ง รถ(มอไซ) หายกันได้ทุกวัน

ผมคงท้อเรื่องจักรยานแล้วล่ะ
skullman071
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0866105619
Bike: Giant tcr SLR / cronus pd3.0

Re: รถหายคร้าบบบบ

โพสต์ โดย skullman071 »

อืม ...เป็นรถที่คนใช้ไม่เยอะนะครับ ถ้าเห็น น่าจะจำได้ง่ายกว่าแบรนด์ยอดนิยมทั่วไป ยังไงจะคอยมองๆดูแถวนวมินทร์ให้นะครับ
(ว่าแต่ได้ล็อกไว้หรือเปล่า?-ยังไงบ้าง? และโจรระยำมันเอาไปได้ด้วยวิธีไหน? /ถ้าได้ดูเทปวงจรปิดแล้ว รบกวนเล่าเป็นวิทยาทานด้วยครับ)
mage_mann
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 023186087
team: -
Bike: Progressive MTX-990

Re: รถหายคร้าบบบบ

โพสต์ โดย mage_mann »

ผมจอดรถไว้ตรงที่จอดรถจักรยานยนต์ บริเวณทางเข้าออก ซึ่งปกติแล้วรถจักรยานมักจะเคยชินจอดกันตรงนั้นกัน
ตรงนั้นเป็นบริเวณที่มีผู้คนผ่านไปมาเยอะ (ทุกๆห้าวิ) ผมพิจารณาแล้วก็โอเค(เพราะมีคนผ่านไปผ่านมา) แถมยังมีกล้องวงจรปิดอยู่ตรงนั้น เลยคิดว่าไม่น่าเป็นอะไรมาก
จอดตั้งแต่ 6 โมงเย็น ถึง ทุ่มครึ่ง กลับมาอีกที เอ๊ะ ทำำไมมันโล่งๆ (จักรยานตูหายไปแย้ววว)
เลยไปแจ้งความ ทราบจากตำรวจว่า เพิ่งจะจับตัวคนร้ายที่ขโมยจักรยานจากสยาม(ไม่ทราบว่าของใครกัน ช่างโชคดีจริง)
และแถวนี้ ปทุมวัน เป็นแหล่งที่จักรยานและมอเตอร์ไซด์หายบ่อยมาก (หรือเป็นเพราะใกล้กับเซียงกงกันนะ)
วันรุ่งขึ้นผมเลยไปดูภาพถ่ายวงจรปิดที่ห้างโลตัส หลังจากทนความง่วงราวชั่วโมงครึ่งเพื่อดูวีดีโอ พบว่า จักรยานตัวเองนั้นไม่อยู่ในกล้องวงจรปิด
(คือว่าถ่ายตืดแต่คันหน้าเราแต่ถ่ายเราไม่ติด) เช่นนั้น ผมเลยทำใจ หายก็หายวะ

สรุปคือ ผมล็อกล้อ ไว้กับราวเหล็ก เป็นกุญแจแบบที่คนส่วนใหญ่ใช้กัน แต่รูกุญแจของผมไม่เหมือนชาวบ้าน
เป็นแบบวงกลม ถ้าไม่ใช่ร้านทำกุญแจ ไม่มีสะเดาะได้เด็ดขาด จอดไว้ตรงทางเข้าออกที่จอดมอไซด์ ตรงกล้องแต่กล้องปิดไม่เห็นไม่ว่าจะเข้าหรือออก
ผลคือหายทั้งจักรยาน คาดว่า คนร้ายน่าจะตัดเหล็กดื้อๆ ตอนคนเดินผ่านนั่นแหละ แล้วคนทั่วไปคงคิดว่าไอ้คนร้ายมันเป็นเจ้าของจักรยานที่ลืมกุญแจ
(อันตรายมากกก) ด้วยเหตุนี้มันจึงเอารถไปได้อย่างง่ายดาย ไม่ต้องเสี่ยงโดนหมากัด

จากการที่จักรยานหายทำให้ผมเริ่มคิดป้องกันมากขึ้นสำหรับจักรยานคันต่อไป
วิธีป้องกันการขโมยจักรยาน
1. ต้องจอดไว้ในที่ๆคนเดินผ่านไปผ่านมาเยอะแต่ต้องไม่ดูโดดเด่น(ไม่รู้จะทำไง)
2. จอดไว้ในที่ๆแน่ใจว่ากล้องวงจรปิดเห็นแน่ๆ และตรวจสอบว่ามันเห็นจริงๆนะ ทุกครั้ง
(แม้ว่ามันอาจจะไม่ได้ช่วยป้องกันการขโมยได้ แต่เราอาจตามตัวคนขโมยได้ )
3. ซื้อล็อกจักรยานแบบดีๆมาเลย ประมาณว่าขโมยต้องใช้เวลาตัดครึ่งวัน
4. กรณีขโมยเป็นผู้เชี่ยวชาญด้านกุญแจ โปรดเพิ่มกุญแจแบบเข้ารหัสเข้าไป
5. จอดไว้ในที่ๆเราแน่ใจว่าคนๆนั้นจะดูแลจักรยานคันนี้ให้เราได้ เช่นยามเป็นต้น (กรณีผมยามไม่มี มีแต่กล้อง)

ผมละเจ็บใจพวกคนที่ไม่รู้ค่าของจักรยานจริง เห็นว่าจักรยานราคาสี่หมื่น โดนพวกนี้ขายเหลือ สี่พัน
นี่ถ้าจักรยานผมราคาระดับนั้นเนี่ย คงอึ้งไปอีกนานนนน

คอยดู ต่อไปนี้ผมจะติด GPS แล้วถ้าโดนขโมยอีก ผมจะไปตามกลับคืนให้ได้เลย บ้าาาาจริง จักรยานคันแรกนะเฟ้ย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “แจ้งรถหาย”