จะปั่นขึ้นเขาใหญ่ฝั่งปากช่องฝากรถที่ไหนดีครับ

ต้องการจะไปปั่นที่ไหน ถามหาข้อมูลจากเจ้าถิ่นที่นี่ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
nbt
Site Admin
Site Admin
Tel: 0882160166
team: thaimtb , osk
Bike: Trek Procaliber, Bianchi OrtheXR2 , cBroadman CX , Canyon Enduro
ติดต่อ:

Re: จะปั่นขึ้นเขาใหญ่ฝั่งปากช่องฝากรถที่ใหนครับ

โพสต์ โดย nbt »

big-thong เขียน:ถ้ายังงั๊นเอารถจอดบนที่ทำการ แล้วปั่นลงไปทางฝั่งปราจีน(ถือโอกาศเที่ยวด้วยไม่เคยไปทางนั้น เคยแต่ขับรถ

ขึ้นทางฝั่งปากช่อง ไปแค่ที่ทำการและน้ำตกเหวสุวัต) แล้วปั่นขึ้นมาเอารถขับกลับบ้าน น่าจะเหนื่อยน้อยกว่า

และอันตรายน้อยกว่า ใช้เส้นทางฝั่งปากช่องไช่ไม๊ครับ (ครั้งแรกเอาแบบเบาๆก่อน อิอิ)
มาขึ้นทางปราจีนดีกว่าจริงๆ

แต่ประเมินแรงให้ดีครับ ถ้าจอดข้างล่าง แล้วปั่นขึ้นไป ถ้าหมดแรงไม่ไหวจริงๆ ก็ปั่นลงมาได้เลย

แต่ถ้าจอดรถไว้ข้างบน แล้วไหลลงมาปั่นขึ้น ถ้าแรงไม่ดี ยังไงก็ต้องไปให้ถึงนะครับ :lol:
ต้อมพฤกษา4
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818705727
team: กลุ่มจักรยานเพื่อสุขภาพพฤกษา และ เป็นกัลยาณมิตรกับทุกๆท่าน
Bike: MASI Specaile 105; Surly disc truker
ติดต่อ:

Re: จะปั่นขึ้นเขาใหญ่ฝั่งปากช่องฝากรถที่ไหนดีครับ

โพสต์ โดย ต้อมพฤกษา4 »

ผมใช้ทัวร์ริ่งปั่นจาก มศว.องครักษ์ ไปทางด่านปราจีน พักค้างคืนที่ลานกางเต้นท์ เช้าวันรุ่งขึ้น ปั่นลงทางปากช่อง ไปหาทานส้มตำ และ ปั่นกลับมานอนที่เดิม ก็ โอเคนะครับ มีสติและสมาธิ และความรอบคอบยังไงก็ไปได้ครับ เอาใจช่วยครับ
เส้นทาง น้ำใจ สายใย แห่งความผูกพันธ์
เชิญร่วมพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นได้ที่...http://www.facebook.com/MahasawatBike
big-thong
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0859176122
team: no
Bike: trek 2.1 2014 , caad 10
ติดต่อ:

Re: จะปั่นขึ้นเขาใหญ่ฝั่งปากช่องฝากรถที่ไหนดีครับ

โพสต์ โดย big-thong »

สวัสดีครับ ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ
ศุกร์. 31ตค ผมไปมาแล้วครับ ไปคนเดียวครับ
เอา จย ใส่รถไปจอด บนที่ทำการ
เอ่อ. แต่ผมลืมเปลี่ยนเฟือง ครับ
หน้า52-36หลัง11-23 ลืมเปลี่ยนหลังเป็น 11-28(ที่มีอยู่ที่บ้าน)
งานเข้าสิครับ แต่ไหนๆก็ไหนๆ อย่างมากก็เข็น.

จอดบนที่ทำการ ปั่นวอร์ม สักพัก แล้วปั่นลงไปทางฝั่งปราจีน โอ้วมันช่างสุขอะไรเช่นนี้ มีขึ้นเนินบ้าง
ก็ไม่เป็นปัญหาอะไรกับ 11-23 ถึงเหวนรกฝนลงมานิดหน่อย เลยจอดพักดูท่าทีก่อน โชคดีฝนเหยุดเร็ว
จึงไปต่อ จนถึงด่านเนินหอม ดูระยะทางได้33กิโล

พอถึงเนินหอม ก็หันหัวรถกลับ ใจเต้นตุบๆ ตรูจะไหวมั๊ยหนอ แต่รถอยู่ข้างบน มรึงอย่างไรก็ต้องกลับขึ้นไป
ค่อยๆ ปั่นกลับขึ้นไป อย่างไม่เร่งรีบ ตามที่ท่านทั้งหลายแนะนำ ก็ไปได้นะครับ ไปเรื่อยๆ มานรกแตก
เอาตอนเนินชันๆก่อนถึงเหวนรก 2 เนิน เปลี่ยนเกียร์ หน้าเล็กหลังใหญ่สุดแล้ว อัดขึ้นไป ที่สุดกดบันได
ไม่ลง ยืน โยกอีกแป๊บ ไม่ไหวครับ หัวใจพุ่งปรี๊ดไปแตะแมกช์ ยอมครับ ต้องลง เข๊นสิครับ

เป็นอย่างนี้2 เนิน จนถึงเหวนรก ฝนตกพอดี เลยถือโอกาศพัก เติมนำ้ กินไก่ทอดข้าวเหนียว เกรเตอเรท
สัก40นาที ฝนหยุดจึงไปต่อ จากเหวนรกถึงที่ทำการ ผ่านได้ครับ มีเนินนึง(ใช่ทีเค้าเรียกกันว่าแอ่งกระทะหรือเปล่า)
ผมเริ่มคุ้นกับเนิน ขาลงใส่เต็มที่ ทำ max speed. ได้ 74.4 km/hr เป็นการขี่จักรยานที่เร็วที่สุดในชีวิต

อ้อขากลับ แวะขึ้นไปน้ำตกเหวสุวัตด้วยครับ แต่ไม่ถึงครับใกล้ถึงนำ้ตก เนินชันมาก ไม่ไหวเลยเลี้ยวรถกลับ
ขากลับ ก็เข็นอีก2ครั้ง ทางเส้นนี้ก็สนุกมากครับ เล่นโค้งมันส์ดี มีทางจักรยาน ช่วงนึงด้วยครับ

ก่อนถึงที่ทำการ ก็ปั่นเล่นในจอดกางเต๊นท์ลำตะคองด้วย เร่มมีคนมากางเต๊นท์กันแล้ว

ถึงที่ทำการก็ ล้างตัวเปลี่ยนเสื้อผ้าที่ห้องนำ้ แล้วขับรถกลับสิงห์บุรี ครับ

จะมาอีกแน่นอนครับคราวนี้เป้าหมายด่านชนด่าน และจะไม่ลืมเปลี่ยนเฟืองอีกแล้วครับ.
เห็นเส้นทาง ทางด้านด่านปากช่องแล้วน่าหนักใจไม่น้อย 11-28 กับหน้า 52-36 สำหรับ ผม
แล้วไม่รู้จะเอาอยู่หรือเปล่า

ขอบคุณครับ.........
:lol: ไม่ฆ่าน้อง ไม่ฟ้องนาย ไม่ขายเพื่อน :lol:
Permkiat
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Permkiat »

ถนน บางช่วงมีตะไคร่เกาะ โปรดระวัง ด้วยน่ะครับ
มุ่งมั่น ฝึกซ้อม อัพของ
ทวีป
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0832424978
team: เสือโหย
Bike: giant copact 1

โพสต์ โดย ทวีป »

ขึ้นได้ทั้งสองข้างครับ ร้านครัวลุงชุป(ขึ้นทางปากช่อง) ก่อนถึงด่าน 1 กม มีข้ามต้ม โจ๊กปาท่องโก๋ขาย จอดได้ เขาล็อกที่อาบน้ำให้ด้วย ลงมาแล้วมีอาหารเที่ยงอะร่อย เสาร์อาทิตย์ เพื่อนเยอะ ขาลงก็ค่อยๆลงครับ ความเร็วสะสมมาก บางทีต้องจอดแล้วลงใหม่ ผมลงไม่เก่ง ปั่นลงนะครับจะควบคุมรถได้ดี อันนี้มีคนสอน อย่าปล่อยฟรีลง ควงขาช้าๆ
ส่วนทางปราจีนก็เข้ามาซ้ายมือเลยด่านเข้ามา ผมแจ้งว่าอายุ 60 ไม่ต้องเสียครับ จอดรถซ้ายมือ เลยด่านเข้ามาไม่ถึงร้อยเมตร
มีห้องน้ำ อาบน้ำ เครื่องดื่มขาย เลือกเอาครับ สองข้างคนละอารมณ์ถึงจะด่านชนด่านก็เถอะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยสอบถามเรื่องเส้นทางปั่น สถานที่ต่างๆทั่วไทย”