ขอถาม คุณใช้ความเร็วเท่าไรขึ้นเขาใหญ่ครับ

ต้องการจะไปปั่นที่ไหน ถามหาข้อมูลจากเจ้าถิ่นที่นี่ครับ

ขอถาม คุณใช้ความเร็วเท่าไรขึ้นเขาใหญ่ครับ

โพสต์ โดย tasamalee » 08 พ.ย. 2010, 21:16

จริงๆผมปั่มขึ้นเขาไม่แขงแต่ต้นเดือนหน้าเพื่อนๆชวนปั่นไปเขาใหญ่จึงอยากถามเพื่อนๆนักปั่นเพื่อเป็นแนวทางในการฝึกครับ :D
GARMIN BICYCLE รับซ่อมไมล์ garminและไมล์ igpsport ติดต่อได้ที่
Line ID: garminbicycle
facebook:จิรพงษ์ ทัศมาลี

ดูรายละเอียดสินค้า​ได้ที่ลิงค์นี้ครับ

ลิงก์ร้านค้า https://shopee.co.th/igpsport

Re: ขอถาม คุณใช้ความเร็วเท่าไรขึ้นเขาใหญ่ครับ

โพสต์ โดย Na » 08 พ.ย. 2010, 21:50

ที่เคยปั่นใช้เสือภูเขายาง 2.1 ช่วงจากด่านถึง เหวนรก ช้าสุดประมาณ 6 km/h แล้วแต่กำลังของแต่ละคนด้วยครับ
ส่วนช่วงเลยเหวนรกไปแล้ว ความชันลดลง เบาแรงขึ้นเยอะครับ ว่าแต่อยู่อยุยาหรือครับ

Re: ขอถาม คุณใช้ความเร็วเท่าไรขึ้นเขาใหญ่ครับ

โพสต์ โดย tasamalee » 08 พ.ย. 2010, 21:58

Na เขียน:ที่เคยปั่นใช้เสือภูเขายาง 2.1 ช่วงจากด่านถึง เหวนรก ช้าสุดประมาณ 6 km/h แล้วแต่กำลังของแต่ละคนด้วยครับ
ส่วนช่วงเลยเหวนรกไปแล้ว ความชันลดลง เบาแรงขึ้นเยอะครับ ว่าแต่อยู่อยุยาหรือครับ

ขอบคุณครับผม ...ผมอยู่อยุธยา ต.พยอม ครับ
:geek: แล้วอยากทราบว่ามีเพื่อนๆท่านไดที่ปั่นได้เร็วกว่า20กม/ชม
บางหรึอเป่ลาครับ...(อยากรู้จริงๆครับ)
GARMIN BICYCLE รับซ่อมไมล์ garminและไมล์ igpsport ติดต่อได้ที่

ดูรายละเอียดสินค้า​ได้ที่ลิงค์นี้ครับ

ลิงก์ร้านค้า https://shopee.co.th/igpsport

โพสต์ โดย Rooj_Ooy » 09 พ.ย. 2010, 01:59

ตอนนี้...แค่คิดก็เหนื่อยแล้วครับ :lol: :lol: :lol:
แนบไฟล์
สมัยเมื่อยังเยาว์วัยกว่านี้ ขึ้นฝั่งปราจีน 29 กม. ความเร็วเฉลี่ยที่ 27 km/h ครับ... ประมาณ 1 ชม. 4 นาที
การแข่งขันไม่มีคำว่าแพ้ มีแต่ชัยชนะ "ชนะใจตัวเอง"

โพสต์ โดย เสือดอนโพธิ์ » 09 พ.ย. 2010, 06:35

ปั่นขึ้นเขาจะใช้ความเร็วเฉพาะตัวของแต่ละคน อยู่ที่ความแข็งแรงของกล้ามเนื้อและระบบการหายใจซึ่งอยู่ที่การฝึกซ้อม ลักษณะเส้นทางขึ้นเขาใหญ่ฝั่งปราจีนบุรีจะเป็นเส้นทางไต่ระดับขึ้นแบบช้าๆ ถ้าเทียบกับฝั่งปากช่องหรือเขาเขียว เราจะเจอลักษณะขึ้นเนินเล็กเนินใหญ่ไปตลอดเหมือนไม่รู้จักจบเดี๋ยวเจออีกแล้ว ดังนั้นการปั่นขึ้นเขาอย่าใช้กำลังสูงสุดที่มีเพื่อผ่านเนินใดเนินหนึ่ง(สำหรับผู้ที่ไม่เคยได้ขึ้นหรือซ้อมไม่เต็มที่) ใช้กำลังประมาณ 70-80 %กับทุกๆเนินที่เจอ โดยการอย่าเร่งรอบให้สูงหรือใช้เกียรหนักจนเกินไป มันจะช้าไปหน่อยแต่ก็ยังดีกว่าไปหมดแรงหรือล้าอยู่กลางทาง

อย่าไปตามคนที่แข็งแรงกว่าเพราะถึงจุดนึงแล้วคุณจะหมดแรง(ลมปราณแตก :mrgreen: )เสียก่อน และการปั่นหลังจากนั้นก็นรกดีๆนี่เอง แต่ถ้าคุณควบคุมแรงหรือการปั่นให้ดีก็สามารถพาตัวเองไปถึงจุดหมายได้โดยไม่ทำร้ายตัวเองมากจนเกินไปถึงจะหยุดพักบ้างก็ไม่เสียหายถือว่าชมนกชมไม้แต่ก็อย่านานจนเครื่องเย็นซะก่อน :lol:

การซ้อมก่อนออกทริปก็ซ้อมเกียรหนัก(เหมือนขึ้นเขา)สลับเกียรเบา ซ้ำๆบ่อบๆเนื่องจากจะเจอการปั่นลักษณะนี้ตลอดและซ้อมปั่นระยะทางที่ยาวขึ้น สะสมระบบแอโรบิค เวลาเจอของจริงจะได้มีก๊อกสองก๊อกสาม

สำหรับตัวเองก็ใช้ความเร็วโดยเฉลี่ยประมาณ 20 กม./ชม. คือจากหน้าด่านถึงแยกเขาเขียวใช้เวลาประมาณ 1 ชั่วโมง 30 นาที ครึ่งชั่วโมงแรกสำหรับหน้าด่านถึงเหวนรก ( 10 กม.) ที่เหลือก็ปั่นเรื่อยๆ อย่าลืมชื่นชมธรรมชาติข้างทางด้วยนะ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

ขอให้สนุกกับการออกทริปนะครับ :mrgreen:
ชีวิต......
ยังมีความสุขในแบบที่เราไม่เคยรู้จักอีกเยอะแยะ

โพสต์ โดย boontawe » 09 พ.ย. 2010, 08:23

เสือดอนโพธิ์ เขียน:ปั่นขึ้นเขาจะใช้ความเร็วเฉพาะตัวของแต่ละคน อยู่ที่ความแข็งแรงของกล้ามเนื้อและระบบการหายใจซึ่งอยู่ที่การฝึกซ้อม ลักษณะเส้นทางขึ้นเขาใหญ่ฝั่งปราจีนบุรีจะเป็นเส้นทางไต่ระดับขึ้นแบบช้าๆ ถ้าเทียบกับฝั่งปากช่องหรือเขาเขียว เราจะเจอลักษณะขึ้นเนินเล็กเนินใหญ่ไปตลอดเหมือนไม่รู้จักจบเดี๋ยวเจออีกแล้ว ดังนั้นการปั่นขึ้นเขาอย่าใช้กำลังสูงสุดที่มีเพื่อผ่านเนินใดเนินหนึ่ง(สำหรับผู้ที่ไม่เคยได้ขึ้นหรือซ้อมไม่เต็มที่) ใช้กำลังประมาณ 70-80 %กับทุกๆเนินที่เจอ โดยการอย่าเร่งรอบให้สูงหรือใช้เกียรหนักจนเกินไป มันจะช้าไปหน่อยแต่ก็ยังดีกว่าไปหมดแรงหรือล้าอยู่กลางทาง

อย่าไปตามคนที่แข็งแรงกว่าเพราะถึงจุดนึงแล้วคุณจะหมดแรง(ลมปราณแตก :mrgreen: )เสียก่อน และการปั่นหลังจากนั้นก็นรกดีๆนี่เอง แต่ถ้าคุณควบคุมแรงหรือการปั่นให้ดีก็สามารถพาตัวเองไปถึงจุดหมายได้โดยไม่ทำร้ายตัวเองมากจนเกินไปถึงจะหยุดพักบ้างก็ไม่เสียหายถือว่าชมนกชมไม้แต่ก็อย่านานจนเครื่องเย็นซะก่อน :lol:

การซ้อมก่อนออกทริปก็ซ้อมเกียรหนัก(เหมือนขึ้นเขา)สลับเกียรเบา ซ้ำๆบ่อบๆเนื่องจากจะเจอการปั่นลักษณะนี้ตลอดและซ้อมปั่นระยะทางที่ยาวขึ้น สะสมระบบแอโรบิค เวลาเจอของจริงจะได้มีก๊อกสองก๊อกสาม

สำหรับตัวเองก็ใช้ความเร็วโดยเฉลี่ยประมาณ 20 กม./ชม. คือจากหน้าด่านถึงแยกเขาเขียวใช้เวลาประมาณ 1 ชั่วโมง 30 นาที ครึ่งชั่วโมงแรกสำหรับหน้าด่านถึงเหวนรก ( 10 กม.) ที่เหลือก็ปั่นเรื่อยๆ อย่าลืมชื่นชมธรรมชาติข้างทางด้วยนะ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

ขอให้สนุกกับการออกทริปนะครับ :mrgreen:

กำลังจะขึ้นเขาใหญ่ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
ครอบครัวสุขสันต์
เอา ใจกัน
เข้า ใจกัน
ไว้ ใจกัน

โพสต์ โดย ขาวอวบ » 09 พ.ย. 2010, 10:43

ปั่นตามที่ซ้อมนั้นแระครับ อย่าไปปั่นตามเพื่อนเชียวนะ กำลังแต่ล่ะคนไม่เท่ากันเราอาจหมดก่อนถึงจุดหมายได้พยายามเฉลี่ยนแรงให้ดีๆบันไดครีตช่วยได้เยอะแต่ตอนหมดแรงระวังจะสะบัดไม่ออกนะ ผมเคยไปปั่นกับเพื่อนๆและกลุ่มอื่นๆไม่ต่ำกว่า 30 คันเมื่อต้นปี สุดท้ายปั่นอยู่คนเดียว เพลินมากครับดูวิวข้างทางไปเรื่อยคิดไรไปเรื่อยเปื่อย ตุนน้ำไปให้พอนะครับ กล้วยเอาไปได้ก็เอาไป คืนก่อนปั่นนอนเต็มที่ ระวังตะคริว ทั่วๆไปก็ชั่วโมงครึ่งถึงด้านบน

โพสต์ โดย Rooj_Ooy » 09 พ.ย. 2010, 11:04

ปั่นไปเรื่่อยๆครับตามจังหวะและรอบขาที่เราถนัด อย่าใช่เกียร์เบาเกินไปจนรู้สึก"เหว่อ" หรือหนักไปจน "หนืด" ให้มีความรู้สึกตึงๆก็พอครับ อย่าเค้น..

และถ้าจะให้ดีควรมี Heart Rate ไว้ใช้ด้วยครับ "เพราะบางทีความเหนื่อยอาจจะไม่สามารถวัดด้วยความรู้สึก"

ช่วงนี้น่าไปปั่นมาก.. อากาศดีเย็นสบาย 555 :lol: :lol:
การแข่งขันไม่มีคำว่าแพ้ มีแต่ชัยชนะ "ชนะใจตัวเอง"

โพสต์ โดย met » 09 พ.ย. 2010, 12:18

เสือดอนโพธิ์ เขียน:อย่าไปตามคนที่แข็งแรงกว่าเพราะถึงจุดนึงแล้วคุณจะหมดแรง(ลมปราณแตก :mrgreen: )เสียก่อน และการปั่นหลังจากนั้นก็นรกดีๆนี่เอง แต่ถ้าคุณควบคุมแรงหรือการปั่นให้ดีก็สามารถพาตัวเองไปถึงจุดหมายได้โดยไม่ทำร้ายตัวเองมากจนเกินไปถึงจะหยุดพักบ้างก็ไม่เสียหายถือว่าชมนกชมไม้แต่ก็อย่านานจนเครื่องเย็นซะก่อน :lol:

เห็นนะ ลุกโยกใหญ่เลย :lol: :lol: :mrgreen: คลิปเสืออิฐไง
มีให้สัมภาษณ์ต่อยังกะหลังเข้าเส้นตูร์เล้ย :lol:
xp-bikes TouringBike&Outdoor shop
เปิดทุกวัน9.00-19.00น(หยุดวันอาทิตย์)

ชมสินค้า/แผนที่พิกัด13.803512,100.63321

Surly/Rocky Mountain/Salsa/BRIDGESTONE/Voodoo/POLYGON/BROOKS/Ortlieb/Tubus/RackTime/
Topeak/Source/HAD/LEATHERMAN/Therm-a-Rest/Exped/Primus/Coleman/MSR/Fire-Maple/PacSafe

โพสต์ โดย เสือดอนโพธิ์ » 09 พ.ย. 2010, 18:41

met เขียน:เห็นนะ ลุกโยกใหญ่เลย :lol: :lol: :mrgreen: คลิปเสืออิฐไง
มีให้สัมภาษณ์ต่อยังกะหลังเข้าเส้นตูร์เล้ย :lol:

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ชีวิต......
ยังมีความสุขในแบบที่เราไม่เคยรู้จักอีกเยอะแยะ

โพสต์ โดย tasamalee » 09 พ.ย. 2010, 19:41

:) ขอบคุณกับคำแนะนำของคุณRooj_Ooy,คุณเสือดอนโพธิ์,คุณขาวอวบ และทุกๆท่าน
จริงๆผมกำลังฝึกปั่น360 องศา แบบ ความเร็ว30/40 กม/ชม. ตามstep ระยะทาง 30 ถึง 50 กม.อยู่ครับ
ซึ่งผมยังไม่เคยฝึกปั่นขึ้นเขาเลย ..แต่ต้นเดือนหน้าเพื่อนๆชวนปั่นจาก ประตูน้ำพระอินทร์ ถึง เขาใหญ่ ไป/กลับ
ูในวันเดียว ..ซึ่งผมมีเวลาฝึกซ้อมปั่นขึ้นเขา1เดือนคัรบ...คิดว่าถ้าซ้อมไม่ทัน...ไม่ไหวก็เข็นครับผม :cry: :D

โพสต์ โดย เสือดอนโพธิ์ » 09 พ.ย. 2010, 20:11

viewtopic.php?f=64&t=115384

ถ้ามีเทรนเนอร์ แนะนำฝึกโปรแกรม การฝึกรอบขาพื้นฐาน(Peadaling Technic) กับ โปรแกรม Peadaling Strength สำหรับฝึกซ้อม
ชีวิต......

โพสต์ โดย tasamalee » 10 พ.ย. 2010, 18:58

เสือดอนโพธิ์ เขียน:http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=64&t=115384

ถ้ามีเทรนเนอร์ แนะนำฝึกโปรแกรม การฝึกรอบขาพื้นฐาน(Peadaling Technic) กับ โปรแกรม Peadaling Strength สำหรับฝึกซ้อม

:D ก็ดีนะ..ครับ...ผมชอบสังคมที่ช่วยเหลีอซึ่งกันและกันแบบนี้ ครับ..หน้ารักมากครับ

โพสต์ โดย tawan9 » 20 พ.ย. 2010, 01:15

ไม่เคยไปครับ..ยากไปลองเหมือนกัน เนินยาวๆเนี่ยเราจะเอาชนะได้ในครั้งเดียวหรือเปล่าหน้อ...คิดแล้วยากไปลองมากๆเลย ;)

โพสต์ โดย tasamalee » 22 พ.ย. 2010, 21:45

เชิญตามดูที่นี่ครับ...ผมไปมาเมื่อวันที่20 พย.53 ครับ
viewtopic.php?f=56&t=264573