อยากชวนลูกชาย 2 คน ออกกำลังกายด้วยจักรยาน

ต้องการจะไปปั่นที่ไหน ถามหาข้อมูลจากเจ้าถิ่นที่นี่ครับ
ตอบกลับ
Kitti Anawatkochakorn
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

อยากชวนลูกชาย 2 คน ออกกำลังกายด้วยจักรยาน

โพสต์ โดย Kitti Anawatkochakorn »

มือใหม่ เป็นแค่คนขี่จักรยานทั่วไปเป็น

สนใจชวนลูกชายอายุ 15 (ม.3) ขี่จักรยาน เพื่อแทนการเล่นเกม

ถ้าชวน และพาไป ลูกๆ จะยอมไปโดยดีครับ

ผมอยู่พื้นที่ ถนนประชาอุทิศ บางมด ใกล้ถนนสุขสวัสดิ์

มีรถวีออส พอจะพาเด็กและจักรยานของพวกเราไปไหนได้บ้างครับ

รบกวนท่านผู้รู้ แนะนำ ในแง่ของ สถานที่ขี่ที่ปลอดภัย รุ่นจักรยาน อยากสร้างความประทับใจให้เด็กๆครับ

เจ
รูปประจำตัวสมาชิก
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: อยากชวนลูกชาย 2 คน ออกกำลังกายด้วยจักรยาน

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ผมอยู่ฝั่ง กทม. อาจจะแนะนำสถานที่ได้ไม่มาก เพราะไม่คุ้นสถานที่-เส้นทางทางฝั่งธนฯ เท่าไร

แนะนำให้สำรวจเส้นทางล่วงหน้าด้วยการขับรถไปดูรอบๆ สถานที่ก่อนครับ อย่างเช่นในพุทธมณฑล ศาลายา หรือฝั่งตรงข้ามก็ใน ม.มหิดลศาลายาซึ่งมีเส้นทางจักรยานภายใน น่าจะปลอดภัยระดับหนึ่ง หรือไม่ก็ลองเอาจักรยานไปทดลองปั่นฯ ด้วยตัวเองเพื่อดูบรรยากาศก่อนชวนลูกชายไปปั่นฯ จริงก่อนก็น่าจะดีกว่าครับ แต่อย่างลืมสังเกตุเรื่องวันและเวลาด้วยนะครับ

ผมเคยฝากเพื่อนหาเส้นทางปั่นฯ บนถนนละแวกหนองจอก อีกอาทิตย์หนึ่งเพื่อนมาเล่าว่าเกือบตายเพราะไปสำรวจเส้นทางวันหยุดซึ่งถนนว่างดี พอเอาจักรยานไปปั่นฯ วันธรรมดาและเวลาทำงาน กลายเป็นว่าเป็นถนนเส้นที่สิบล้อใช้ขนส่งเลี่ยงเมืองซะงั้น :lol:

อีกเรื่องหนึ่งบรรยากาศที่เรามองจากมุมมองของคนขับรถกับปั่นจักรยานจะต่างกันนะครับ ยกตัวอย่างเช่นสี่แยกที่มีไฟจราจรรถยนต์แทบไม่ไม่ปัญหาในการข้ามสี่แยกหรือเลี้ยวซ้าย เลี้ยวขวา แต่สำหรับจักรยานต้องทำการบ้านก่อนว่ามีอุปสรรคอะไรบ้างในการ ตรงไป หรือเลี้ยวขวา อย่างนี้เป็นต้นครับ แยกที่ถนนกว้างมากและรถยนต์ใช้ความเร็วสูงผมมักเลือกไปจูงจักรยานข้ามทางม้าลายตามแบบคนเดินถนน แต่ถ้าแยกเล็กๆ ที่รถยนต์ใช้ความเร็วไม่ได้มากเราก็อาจจะสามารถปั่นฯ ตามรถยนต์ไปได้อย่างนี้เป็นต้นครับ

คงพอแนะนำตัวอย่างได้แค่นี้ครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
รูปประจำตัวสมาชิก
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: อยากชวนลูกชาย 2 คน ออกกำลังกายด้วยจักรยาน

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ส่วนถ้าเอารถยนต์ขนจักรยานไปถ้าไปกัน 2 คน เบาะหลังถ้าถอดล้อหน้าจักรยานออกและจัดที่ดีๆ ก็สามารถบรรจุจักรยานไปพร้อมๆ กัน 2 คันได้สบายๆ โดยไม่ต้องใช้แร๊คขนไว้นอกรถให้เกะกะครับ ถ้ากลัวเบาะเปื้อน/เบาะขาดก็หาลังกระดาษหรืออะไรรองเสียหน่อยก็ขนจักรยานได้แล้วครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
nopparat2510
ขาประจำ
ขาประจำ
team: --
Bike: Fuji3.0 , Eddy mercxk
ตำแหน่ง: เพชรเกษม 63

โพสต์ โดย nopparat2510 »

ป้อมพระจุล สวนธน พุทธมณฑล บางกอบัวแถวตลาดบางน้ำผึ้ง ถนนชายทะเล-บางขุนเทียน เวียนไปให้ครบน่าจะพอ
ผมเคยพาลูกชายวัยรุ่น ขี่จักรยานสองตอน ให้มีทักษะ รู้กติกาถนน ก็ไม่มีปัญหาอะไร ทุกวันนี้ขี่ไปมาในซอยปกติ
อยากแนะนำให้คุณหาความรู้จาก you tube ให้ลูกดู จะได้เข้าใจครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยสอบถามเรื่องเส้นทางปั่น สถานที่ต่างๆทั่วไทย”