(กดปุ่ม X ที่มุมขวาเพื่อไม่แสดงคำประกาศนี้อีก) -->

ประกาศด่วน!! ได้รับแจ้งบางท่านเข้าเวบไม่ได้เลย ขึ้น error ว่า Bad Request อะไรทำนองนี้นะครับ

ปัญหาเกิดจาก cookie ที่เซพในโปรแกรมที่ท่านใช้เปิดเวบ (IE,Chrome,Firefox,Safari) เกิดข้อผิดพลาดเฉพาะเวบเรา (ศัพท์ทางเทคนิคคือมีการ limit จำนวนของแต่ละ domain) ทำให้เข้าเวบไม่ได้อีกเลย

วิธีแก้เบื้องต้น ให้เปลี่ยนโปรแกรมเข้าเวบเป็นตัวอื่นนะครับ (ตัวไหนก็ได้ IE,Chrome,Firefox,Safari) ก็จะเข้าเวบได้ตามปกติ

วิธีแก้ปัญหาถาวรของแต่ละโปรแกรม คือ ต้องไปเข้าไป "ลบ cookie" ของโปรแกรมเข้าเวบที่มัปัญหาครับ โดยในแต่ละโปรแกรมจะกดสามปุ่มนี้เหมือนกันคือ "Ctrl-Shift-Del" แล้วเลือกลบ "Cookie" และ "Cache" จากช่วงเวลาย้อนตั้งแต่เริ่มแรกทั้งหมด (ถ้าเป็นผู้เข้าใจระบบหน่อย ก็อาจจะเลือกเฉพาะเวบ thaimtb ก็ได้ เลือกระยะเวลาย้อนหลังไปทั้งหมดครับ)

หรือดูคลิปวิธีการลบที่นี่ -> วิธีลบ Cookie ของบราวเซอร์ต่างๆ

สอบถามเส้นทางปั่นไปหลวงพระบาง ออกทางด่านห้วยโกร๋น ด้วยครับ

ต้องการจะไปปั่นที่ไหน ถามหาข้อมูลจากเจ้าถิ่นที่นี่ครับ

สอบถามเส้นทางปั่นไปหลวงพระบาง ออกทางด่านห้วยโกร๋น ด้วยครับ

โพสต์ โดย jackal2008 » 04 ม.ค. 2010, 17:25

มีโปรแกรมว่าจะปั่นไปและกลับ รายละเอียดมีตามข้างล่างครับ

ทริปปั่นจักรยานไปหลวงพระบาง ออก ทางด่านห้วยโกร๋น

วันแรก <8 กพ. 2553>– ออกเดินทางจากเชียงใหม่ ไป ลำปาง
วันที่สอง <9 กพ. 2553>– ออกเดินทางจากลำปาง ไป แพร่
วันที่สาม <10 กพ. 2553>– แพร่ ไป น่าน
วันที่สี่ <11 กพ. 2553>- น่าน ไป อ.ทุ่งช้าง
วันที่ห้า <12 กพ. 2553>– อ.ทุ่งช้าง ไป อำเภอเฉลิมพระเกียรติ ข้ามด่านไปนอน เมืองเงิน
วันที่หก <13 กพ. 2553>– เมืองเงิน ไป หงสา
วันที่เจ็ด <14 กพ. 2553>– ปั่นไปท่าช่วง นั่งเรือ ต่อไปหลวงพระบาง
วันที่แปด และ เก้า <15-16 กพ. 2553>อยู่หลวงพระบาง
วันที่สิบ<17 กพ. 2553> ไปปากมอง
วันที่สิบเอ็ด<18 กพ. 2553> ไปอุดมไซ
วันที่สิบสอง <19 กพ. 2553>ไปหลวงน้ำทา
วันที่สิบสาม <20 กพ. 2553>ไปบ้านดอนใจ
วันที่สิบสี่ <21 กพ. 2553>บ้านห้วยทราย
วันที่สิบห้า <22 กพ. 2553>บ้านห้วยทราย แม่จัน
วันที่สิบหก <23 กพ. 2553>อ.แม่จัน ท่าตอน
วันที่สิบเจ็ด <24 กพ. 2553>ท่าตอน เชึยงดาว
วันที่สิบแปด <25 กพ. 2553>เชียงดาว เชียงใหม่ <จบทริป>

คำถามที่ต้องการความช่วยเหลือครับ
1)เส้นทางที่เริ่มจากเมืองเงิน เส้นทางเป็นอย่างไรครับ สามารถนำรถทัวร์ริ่งแบบทางเรียบปั่นได้หรือไม่
2)ความปลอดภัยของเส้นทางนี้เป็นอย่างไรครับ
3)ช่วงไหนที่ต้องเตรียมอาหารไประหว่างทางครับ (ผมมีชุดสนามอยู่แล้ว สามารถหุงข้าวข้างทางได้)
4)เส้นทางขากลับ (ตั้งแต่วันที่สิบถึงสิบสี่) เป็นเส้นทางกลับที่สมควรหรือเปล่าครับ หรือ ว่าน่าจะมีเส้นทางกลับที่น่าสนใจกว่า
5)ผมตั้งใจว่าจะเดินทางในเดือนกุมภาพันธ์ 2553 ไม่ทราบเป็นช่วงเวลาที่เหมาะสมหรือไม่ครับ

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำของทุกๆ ท่าน

Re: สอบถามเส้นทางปั่นไปหลวงพระบาง ออกทางด่านห้วยโกร๋น ด้วยครับ

โพสต์ โดย met » 04 ม.ค. 2010, 17:50

viewtopic.php?f=65&t=126780

ดีครับ ใช่อันนี้ป่าวครับคุ้น ๆ น่าจะเส้นเดียวกันแหละ :D
xp-bikes TouringBike&Outdoor shop
เปิดทุกวัน9.00-19.00น(หยุดวันอาทิตย์)

ชมสินค้า/แผนที่พิกัด13.803512,100.63321

Surly/Rocky Mountain/Salsa/BRIDGESTONE/Voodoo/POLYGON/BROOKS/Ortlieb/Tubus/RackTime/
Topeak/Source/HAD/LEATHERMAN/Therm-a-Rest/Exped/Primus/Coleman/MSR/Fire-Maple/PacSafe

Re: สอบถามเส้นทางปั่นไปหลวงพระบาง ออกทางด่านห้วยโกร๋น ด้วยครับ

โพสต์ โดย jackal2008 » 04 ม.ค. 2010, 17:53

ขาไปผมเอาไอเดียจากกระทู้นี้มาครับ ส่วนขากลับเอาของอีกท่านมา แต่ปัญหาคือเจ้าตัวยังไม่ได้เดินทาง ผมก็เลยไม่แน่ใจว่าเส้นทางที่เห็นในกระดาษ กับ ความเป็นจริง มันจะไปด้วยกันได้หรือไม่

โพสต์ โดย panok » 04 ม.ค. 2010, 20:51

กุมภา ปีที่แล้ว..ขี่มอไซค์ไปเส้นหลวงน้ำทา-หลวงพระบาง

หลวงน้ำทา ดึกๆ เช้าๆ อากาศหนาวค่ะ ประมาณ 5-15 แต่ปีนี้ไม่รุ้จะหนาวหรือเปล่า

เห็นที่pantip เพิ่งไปมา สภาพถนนก็ตามนี้ละคะ
http://www.pantip.com/cafe/ratchada/top ... 33496.html

เดินทางปลอดภัยนะคะ รอดูรูปคร้า.......