สอบถามเส้นทางปั่นเขาใหญ่

ต้องการจะไปปั่นที่ไหน ถามหาข้อมูลจากเจ้าถิ่นที่นี่ครับ
ตอบกลับ
Ramp
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Past : Archer P18; Trek Madone 1.1 2014; Trek Madone 2.1 2014; Trek Madone 3.1 2014 : Now : Cannondale Synapse Carbon 2014 : Cervelo Team S5

สอบถามเส้นทางปั่นเขาใหญ่

โพสต์ โดย Ramp »

ขอสอบถามเส้นทางปั่นบริเวณเขาใหญ่

ผมจะไปพักที่ โรงแรม เดอะ กรีนเนอร์รี่ รีสอร์ต เขาใหญ่ กับภรรยา
คงนำเสือหมอบไปด้วย แต่ภรรยายังปั่นไม่เก่งนัก
ขอช่วยรบกวนแนะนำเส้นทางปั่นทริบซัก 1.30-2 ชั่วโมงครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Suthep Muaklek
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089 539 2730
team: Muaklek Bike Club (MBC) SARABURI
Bike: S-works M5 2011,KAZE IMPULSE 2019,BMC RM01,Cervelo S5 2014.
ตำแหน่ง: 370 หมู่ 3 ต.มวกเหล็ก อ.มวกเหล็ก จ.สระบุรี 18180

Re: สอบถามเส้นทางปั่นเขาใหญ่

โพสต์ โดย Suthep Muaklek »

1.ปั่นไปทางปากช่องก็ได้ครับ มีขึ้น มีลงเนิน ให้ลองไต่ดูพอสมควร ไม่โหดมาก
2.หรือปั่นไปเส้นวังน้ำเขียว (เลี้ยวซ้ายก่อนถึงด่านขึ้นเขาใหญ่) สภาพเส้นทางพอกัน แต่รถยนต์เดินทางน้อยกว่า
3.หรือมาเส้นทางลัด มวกเหล็ก-เขาใหญ่ (แยกแดรี่โฮม ที่ถนนมิตรภาพ) ผมว่าเส้นนี้สวยสุด รถน้อยสุด ปั่นสนุกกว่า เนินตรงเขตทหารเข้าได้ เหนื่อยดีจัง
MBC Muaklek Bike Club
theera
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย theera »

ผมเพิ่งไปปั่นเส้นธนะรัตน์มาครับ ไม่ได้ขึ้นเขาใหญ่ โดยปั่นมุ่งหน้าที่ทำการเขาใหญ่ เลี้ยวซ้ายเข้าซอยตรงวัดหมูสี เส้นนี้ถนนดีทางสวยครับ
ปั่นไปขึ้นเนินลงเนินเล็กๆจนมาถึงสามแยก เลี้ยวซ้ายไปวังน้ำเขียว(เส้นนี้ยิงยาวได้ไกลเลยครับ) เลี้ยวขวาไปทางขึ้นเขาใหญ่(ถ้ามาทางนี้ วนถึงวัดหมูสี ระยะทางประมาณ 10 กิโลได้ครับ)
Ramp
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Past : Archer P18; Trek Madone 1.1 2014; Trek Madone 2.1 2014; Trek Madone 3.1 2014 : Now : Cannondale Synapse Carbon 2014 : Cervelo Team S5

ขอบคุณทั้งสองท่าน สำหรับคำแนะนำครับ

ตกลงผมบรรทุกจักรยานขึ้นรถ ขึ้นผ่านด่านไปบนอุทยาน และขี่เส้นทางด้านบน มีเนินบ้าง แต่พอไหวอยู่ครับ สนุกบรรยากาศดีมากครับ
ToPGuNN
สมาชิก
สมาชิก
Bike: trek 1.2 (2014)

โพสต์ โดย ToPGuNN »

Ramp เขียน:ขอบคุณทั้งสองท่าน สำหรับคำแนะนำครับ

ตกลงผมบรรทุกจักรยานขึ้นรถ ขึ้นผ่านด่านไปบนอุทยาน และขี่เส้นทางด้านบน มีเนินบ้าง แต่พอไหวอยู่ครับ สนุกบรรยากาศดีมากครับ
เอาจักรยานขึ้นรถแล้วขับเข้าอุทยาน ตอนเข้าอุทยานต้องจ่ายค่าเข้าสำหรับจักรยานแยกอีกทีหรือเปล่าครับ หรือว่าคิดเป็นอัตรารถยนต์ต่อหัวปกติครับ
KleinMantra1998
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

โพสต์ โดย KleinMantra1998 »

พึ่งขี่เส้นธนรัตน์ จากปั๊ม ปตท. กม. 5 หรือ 7 นี่แหละ ไปถึงหน้าด่านเขาใหญ่
แล้วซ้ายไปถึงแยกศาลเจ้า วังน้ำเขียว ทางสวยครับ ขึ้นๆลงๆ แต่ไกลหน่อย
พอดีว่าให้ครอบครัวขับรถไปเข้าพักที่ที่พักวังน้ำเขียวเลย แล้วจักรยานขี่ตามไปเรื่อยๆ
Ramp
ขาประจำ
ขาประจำ

ToPGuNN เขียน:
Ramp เขียน:ขอบคุณทั้งสองท่าน สำหรับคำแนะนำครับ

เอาจักรยานขึ้นรถแล้วขับเข้าอุทยาน ตอนเข้าอุทยานต้องจ่ายค่าเข้าสำหรับจักรยานแยกอีกทีหรือเปล่าครับ หรือว่าคิดเป็นอัตรารถยนต์ต่อหัวปกติครับ
ผมจำไม่ได้ น่าจะเสียปกติครับ
Mr.pirote
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0831503775
team: ชมรมจักรยานเขาใหญ่
Bike: เสือภูเขา orbea เสือหมอบ infinite

โพสต์ โดย Mr.pirote »

เส้นทางคนที่ยังไม่เก่ง จาก โรงแรมกรีนเนอรี ครับ
1.ไปทางปากช่องตามถนนธนะรัชต์ ถึงปั้มน้ำมัน ปตท.กม.ที่ 7 ทางเรียบมีเนินบ้างนิดหน่อยไปกลับ 24 กม.รถอาจเยอะแต่ไม่มาก
2.ไปทางเขาใหญ่ตามถนนธนะรัชต์ก่อนถึงด่านเก็บตังค์เขาใหญ่ประมาณ 500 เมตร
เลี้ยวซ้ายไปทางวังน้ำเขี้ยวตามถนนทางหลวงชนบทจนถึง toscana ลักษณะทางเหมือนข้อ.1 ไปกลับประมาณ 26 กม.
3.ขึ้นเขาใหญ่ ไปตาม ข้อ.2 แต่ไม่เลี้ยวซ้ายตรงไปผ่านด่านเขาใหญ่(จักรยานขึ้นฟรีแค่ขออนุญาต จนท.ที่เฝ้าด่านเส้นทางนี้ควรมีเพื่อนปั่นด้วย) (ระยะทางจาก รร.กรีนเนอรีถึงด่าน 4 กม.) เส้นทางนี้ระยะทางแล้วแต่กำลังของเราครับไม่ไหวก็กลับ ก่อนขึ้นเขาควรอ่านป้ายข้อแนะนำต่างๆ ก่อน เช่น เมื่อเจอช้าง หรือสัตว์ป่า ระยะแรกแนะนำให้ถึงโค้งน้ำตก ประมาณหลักกิโลที่ 27+800 ช่วงนี้จะมีเนินเน้นๆ 2 เนิน แต่ไม่เท่าไหล่จะมีที่ว่างให้นั่งพักกินน้ำ ถ้ายังไหวให้ต่ออีกถึงจุดชมวิว ประมาณหลักกิโลที่ 30+100 จะมีพิเศษอยู่ กม.29 (โหดนิดๆ แต่สะใจ) ไม่ไหวก็จูงครับจนถึงเส้นชัยที่จุดชมวิว ระยะทางจากด่านถึงจุดชมวิว 7 กม.ถ้าหากท่านถึงจุดนี้ได้ท่านสามารถไปไหนก็ได้ในเขาใหญ่ (ยกเว้นเขาเขียว) เส้นทางนี้ผิวทางเรียบ รถน้อย อากาศดี วิวสวยสายนี้ช่วงเย็นประมาณ 5 โมงจะมีนักปั่นขึ้นประจำอาจเจอผมด้วย
วันนี้เอาแค่ 3 สายก็พอความโหดตามลำดับ 1-3 แต่ถ้าโหดไม่พอต้องเส้นทางแนวกันไฟเขาใหญ่ หมูสี-วังน้ำเขียว(เฉพาะเสือภูเขา) ระยะทางประมาณ 80 กม.ขาเดียว (ไปกลับประมาณ 160 กม.) จากเขาใหญ่ขี่ตามแนวกันไฟขึ้นเขาลงเขามุดป่าไปทะลุวังน้ำเขียวเป็นทางดิน สลับหิน เส้นนี้อาจเจอกระทิง ต้องไปเป็นกลุ่มเฉพาะผู้ต้องการค้นหาตัวเอง ครับ
pomroland
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized

โพสต์ โดย pomroland »

สักวันนึง ไปแน่นอน เส้นทางนี้
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยสอบถามเรื่องเส้นทางปั่น สถานที่ต่างๆทั่วไทย”