สอบถามน้าๆ ที่เป็นกระดูกคอทับเส้นประสาทครับ รักษากันยังไงบ้างครับ ดีขึ้นแค่ไหน

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
mermirud
ขาประจำ
ขาประจำ
team: SCC
Bike: Trek FX 7.3 / Araya Federeal - T / May be rit

สอบถามน้าๆ ที่เป็นกระดูกคอทับเส้นประสาทครับ รักษากันยังไงบ้างครับ ดีขึ้นแค่ไหน

โพสต์ โดย mermirud »

พอดีผมมีปัญหา กระดุกคอทับเส้นประสาทที่ด้านซ้ายนะครับ
ทำให้เวลาปั่นจักรยานมือจะชาๆ (เฉพาะข้างซ้าย) เฉพาะหมอบ ,, ภูเขาไม่เป็น

เลยอยากทราบว่าน้าๆ ที่มีอาการ มีวิธีการรักษาอาการยังไงบ้างครับ
แล้วดีขึ้นแค่ไหน

และปัจจุบันปั่นจักรยานอะไรอยู่ครับ
LIVESTRONG
รูปประจำตัวสมาชิก
earthjumper
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant FastRoad 1, Giant Anyroad 1, Surly LHT, Trek 7220, Dahon BW

Re: สอบถามน้าๆ ที่เป็นกระดูกคอทับเส้นประสาทครับ รักษากันยังไงบ้างครับ ดีขึ้นแค่ไหน

โพสต์ โดย earthjumper »

แล้วแต่คนนะครับ สำหรับผมปี 52 ทำ mri แล้วหมอเห็นว่าต้องผ่าตัดเพราะช่องว่างตีบมาก ผ่าแล้วก็หายขาดครับ บางคนก็แค่ทำกายภาพ เช่นยืดคอก็พอ
beemer
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ๐ ๙๒ ๗๓๒ ๘ ๗๗ ๐
Bike: Track Bike, Road Bike, MTB

Re: สอบถามน้าๆ ที่เป็นกระดูกคอทับเส้นประสาทครับ รักษากันยังไงบ้างครับ ดีขึ้นแค่ไหน

โพสต์ โดย beemer »

ถ้าไม่หนักมากก็ยืดคอตามท่านบนบอกครับ ท่าหนักก็ผ่าครับ

ของน้องชายผมหนัก มือเริ่มไม่มีแรง เริ่มเดินเอียง ผ่าแล้วดีขึ้นเลยครับ

แนะนำรีบพบแพทย์ครับ หาหลายๆที่ก็ดีครับ เผื่อไว้นิดนึง ของน้องขนาดหาเนิ่นๆ แต่แพทย์แต่ละที่วินิจฉัยต่างกันครับ
maitree_moo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814895240
team: รถเก่า
Bike: MERIDA TFS500 " WHEELER ROUTE 1.6 M5
ตำแหน่ง: จังหวัด ปราจีนบุรี

โพสต์ โดย maitree_moo »

ของผม..ตอนเป็นคานอยู่กับบ้านประมาณเดือนกว่า
ไปหาหมอคนแรกให้ผ่า
ไปหาหมอคนทีสองให้รักษาไปเลี่อยๆ ห้าวันครั้ง(หมอบอกถัาผ่าก็ไม่แน่ว่าจะหายขาด)
ตอนนี้ไม่ได้ไปหาหมอมาประมาณสามเดือน
อาการตอนนี้ไม่เจ็บไม่ปวดใช้ชีวิตได้ตามปกติ
เว้นแต่..ปลายขาขวาไม่มีแรง..เดินเหมื่อนคนขาไม่เท่ากัน(แต่ขี่จักรยานได้นะครับ)
....อย่างไรก็ขอให้หายไวไวนะครับ..สู้สู้
Peter Pat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-5544433
team: coconut juice t.
Bike: Trek 8500 , Cippolini RB1K 2015 , Ridley noah rs 2013

โพสต์ โดย Peter Pat »

ของผมก็เป็นที่คอหมอนรองทับเส้นประสาท ก่อนหน้านี้เคยเล่นแบดมินตัน เวลาเป็นปวดที่คอไล่ลงมาที่ไหล่ชาถึงแขนเลย ไปหาหมอ แล้วลองทำกายภาพ ดึงคอ กระตุ้นไฟฟ้า ประคบร้อน ทำประมาณ7-10 ครั้งก็ดีขึ้นครับ แต่ประมาณ 2-3ปีก็กลับมาเป็นอีกก็ไปกายภาพก็ดีขึ้นครับ เคยไป MRI หมอบอกต้องผ่า แต่เคยถามหลายๆคนที่ทำ บางคนก็หาย บางคนก็แค่ดีขึ้น ผมว่าลองไปกายภาพดูก่อนดีกว่าครับ ไม่มีความเสี่ยง ที่โรงพยาบาลจังหวัดน่าจะมีทุกที่นะครับ อ๋อ!!! มีเพื่อนที่เป็น เคยไปจัดกระดูกก็เห็นว่าดีเหมือนกัน ของเพื่อนไปทำที่ภูเก็ตน่ะครับ แต่ผมว่าลองกายภาพดูก่อนดีกว่าง่ายที่สุดไม่มีผลเสีย บวกกับ จัดท่าทางการปั่นให้ดีๆน่าจะช่วยได้ครับ ^^ ขอให้หายเร็วๆแล้วกันนะครับ สู้
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย soonchai »

ผมเล่นเป็นสลับข้างเลยครับทั้งซ้ายและขวาแปลกจัง อายุ47 คอเวลาเอียงก็จะมีเสียงลั่น พึ่งเริ่มมีอาการชามือเหมือนกันครับ แต่ยังไม่มาก แต่มันคงจะเริ่มๆอาการเสื่อมแล้วหละตามหลังส่วนล่าง
ผมก็กินยา ซึ่งก็ไม่ค่อยจะหาย เท่าไร ตอนนี้ ผมกลับมาออกกำลังกายกล้ามเนื้อคอทั้งๆที่มันเจ็บเลยครับ ก็หาท่าตาม google นั่นแหละ และยกดัมเบลด้วย รู้สึกว่าพอกล้ามเนื้อเริ่มแข็งอาการเจ็บจะเบาลง
ผมจะใช้หลักเดียวกับ ที่ผมเคยปวดหลัง นั่งปวดนอนปวด เพราะไม่เคยออกกำลังกายหลัง ตอนหลังผมทั้งซิตอัพ ทั้งบริหารหลังทั้งๆที่มันก็เจ็บ เจ็บก็ทำๆไปทำมา กล้ามเนื้อแข็งแรงขึ้น อาการเจ็บค่อยๆหายไป จนหายเกือบหมดครับ ผมว่า ก่อนจะไปผ่า หรือทำอะไร ลองออกกำลังกายบริหารกล้ามเนื้อตรงที่มันเจ็บก่อนสักระยะ สักเดือน ดูซิมันจะหายหรือดีขึ้นไหม ก่อนจะไปผ่า ถ้ากล้ามเนื้อไม่แข็งแรงมันก็พยุง กระดูกไว้ไม่ไหว มันก็คงจะปวดเหมือนเดิม
koken
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0842332178
Bike: bianchi kuma 5300/Fuji rubaix cuxtom 2014
ติดต่อ:

โพสต์ โดย koken »

ถ้าดูจากอาการที่พิมพ์มาแสดงว่าเป็นไม่เยอะครับจะมีอาการขณะแอ่นคอมากๆ(ขี่เสือหมอบเป็น เสือภูเขาไม่เป็น) ดังนั้นน่าจะมีปัญหาที่ intervertebral foramen ที่แคบลง
ดังนั้นอาการรักษาไม่ยากครับ ทำกายภาพบำบัดอย่างถูกวิธีแค่ 2-3ครั้งก็หาย

เบื้องต้นแนะนำดังนี้ครับ
-วางแผ่นประคบร้อนที่คอด้านหลังนานอย่างน้อย20นาที
-ยืดกล้ามเนื้อคอด้านหลังก่อนปั่นจักรยานทุกครั้ง โดยการเก็บคางและก้มศีรษะ กดศีรษะค้างไว้อย่างน้อย20วินาที ทำ2ครั้ง

ปล.ถ้าทำแล้วมีอาการชามากขึ้นควรหยุดทำ
ปล.ทางที่ดีควรพบแพทย์,นักกายภาพบำบัดหรือผู้เชี่ยวชาญเฉพาะทาง
นักกายภาพบำบัด
pipopinjun
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: CR_NO NAME
Bike: TREK
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pipopinjun »

ผมปวดและชาแขนข้างขวามาตอนปลายปี 52 หลังจากเริมปั่นจักรยานมา 2 ปี ไป MRI หมอบอกหมอนรองกระดูกคอทรุด ให้ผ่า
ผมขอกายภาพ ดึงคอและสร้างกล้ามเนื้อคอ รวมถึงหาตัวต่อแฮนด์จักรยานให้สูงขึ้นเพื่อลดการก้ม(ให้คอแหงนน้อยที่สุด) ใช้เวลา ปีกว่ารู้สึกว่าดีขึ้น
แต่ประมาณปี 55 เริ่มปวดและชาที่ แขนข้างซ้ายอีกกลับไปหาหมอตรวจอีกครั้งปรากฎว่าข้อกระดูกที่เส้นประสาทไปด้านขวาดีขึ้น แต่ไปด้านซ้ายถูกกดทับอีก
ก็ยังไม่ขอผ่า หาเครื่องดึงคอมาไว้ที่บ้าน(ทำเอง) จนทุกวันนี้อาการทุเลาลงไปมากสามารถปั่นจักรยานเสือภูเขาได้ทั้งที่เมื่อก่อนเวลาเจอทางครอส
หรือมีกระแทกหลุมบ่อกลับบ้านมาต้องปวดทุกทีตามประสบการณ์ผมว่า การสร้างกล้ามเนื้อเพื่อพยุงคอเป็นสิ่งสำคัญที่สุด รองลงมาคือการดึงให้ช่องกระดูกห่างขึ้นมา
โดยร่วมกับการประคบร้อน ส่วนยาที่หมอให้มาผมแทบไม่แตะเลยครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”