การเล่นเวทเสริม

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

การเล่นเวทเสริม

โพสต์ โดย soonchai »

การเล่นเวทเสริมช่วยจะได้ประโยชน์อย่างไรครับ ผมยังสงสัยผมเองแทบจะไม่ได้เล่นเสริมเลย หมายถึงช่วงขานะครับ ช่วงบนยกดัมเบลบ้าง
การเล่นเวทเสริมเช่นท่า สควท เล่นเป็นเซท เราจะไม่สามารถเล่นได้นานเป็นชั่วโมงแบบปั่นจักรยาน เล่นไม่กี่เซทก็ขาล้าไปหมดแล้ว แล้วแบบนี้จะช่วยทำให้เราปั่นได้อีดหรือครับ เช่น ปกติปั่นได้ความเร็ว 30ก.ม/ช.ม
เวลา 2 ช.ม ปั่นได้ไม่เหนื่อยมากแต่ว่าเมื่อยขามาก แรงกดไม่ค่อยมีตลอดเวลาใน 2 ช.มที่ปั่น
ถ้าเรามาเล่นเวทเสริม แค่ไม่กี่เซท มันจะช่่วยให้ปั่นแล้วไม่เมื่อยขาในตลอดเวลา 2ช.ม ที่ปั่นได้หรือไม่
ผมยังไม่ค่อยเข้าใจครับ ว่าถ้าปั่น2ช.ม เราจะต้องฝึกปั่นให้อีดให้ได้เวลาครบ2 ช.ม แต่เรามาเล่นเวท ท่าสควท ไม่กี่เซทใช้เวลานิดเดียว มันจะช่วยได้อย่างไรในเวลาที่ปั่น 2 ช.ม

ฝึกปั่นเกียร์หนักตามโปรแกรมinterval หรือเล่นเวทท่าสควท แบบไหนช่วยให้กล้ามเนื้อแข็งแรงมากกว่ากันและสามารถปั่นได้นานขึ้นครับ

ขอบคุณครับ
R-San
สมาชิก
สมาชิก
team: The reunion
Bike: TREK3900D
ตำแหน่ง: เหนือสุดในสยาม

Re: การเล่นเวทเสริม

โพสต์ โดย R-San »

ระยะยาวถ้าเล่นกล้ามขาไปนานๆ กล้ามเนื้อเยอะขึ้นก็ทนมากขึ้นออกแรงได้มากขึ้นนิครับ :D
เล่นให้ถูกมัดด้วยนะ เช่นกล้ามเนื้อหน้าขาเหนือเข่าขึ้นมาอะไรงี้(เรียกว่ามัดอะไรไม่รู้หละ 555)
แอ้ม
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Ride Decorate
Bike: Bianchi Nirone7 , Merida Reacto 400 , Cannondale CAAD8

โพสต์ โดย แอ้ม »

ผมเล่นแค่ช่วงบนอย่างเดียว เพื่อประโยชน์ในการไต่เขา
ส่วนช่วงล่างผมฝึกตามโปรแกรม P.T. กับ P.S. เพราะแค่นี้กล้ามเนื้อขาก็ทำงานหนักแล้ว เด่ววันรุ่งขึ้นจะไม่มีแรงปั่น
คนเดียวกูก็ไป
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณครับ
ตอนนี้ผมก็ฝึกเน้นไปทางPS พึ่งเริ่มแต่ก็เห็นผลการเปลี่ยนแปลงของต้นขา ว่าแข็งขึ้นหน่อย เคยอ่านเจอว่าร่างกายต้องการโปรตีนเพื่อสร้างกล้ามเนื้อหลังจากปั่น แบบนี้ควรหาชื้อพวกอาหารเสริมเช่น อะมิโน10000 มากินช่วยหรือไม่ครับ หรือว่าไม่จำเป็นสำหรับนักปั่นทั่วๆไปแค่ปั่นออกกำลังไม่ใช่นักกล้าม
เพื่อนๆคิดว่าควรกินหรือไม่ครับ ถ้าต้องการความแข็งแรงของกล้ามเนื้อ
หรือว่าไม่จำเป็นเพราะนักปั่นไม่ใช่นักกล้าม
แค่กินอาหารทั่วๆไปพอ
ผมเข้าใจว่านักปั่นต้องการคาร์โปมากตอนปั่น
แล้วโปรตีนซึ่งจำเป็นถ้าไม่กินอาหารเสริมกินอาหารธรรมชาติ เพื่อต้องการเสริมกล้ามเนื้อจะต้องกินอาหารธรรมชาติมากแค่ไหนถึงจะได้โปรตีนเพียงพอครับ เช่นไข่ต้มวันละกี่ฟอง
Maalox
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Ridley Fenix c , Scott Scale
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Maalox »

soonchai เขียน:ขอบคุณครับ
ตอนนี้ผมก็ฝึกเน้นไปทางPS พึ่งเริ่มแต่ก็เห็นผลการเปลี่ยนแปลงของต้นขา ว่าแข็งขึ้นหน่อย เคยอ่านเจอว่าร่างกายต้องการโปรตีนเพื่อสร้างกล้ามเนื้อหลังจากปั่น แบบนี้ควรหาชื้อพวกอาหารเสริมเช่น อะมิโน10000 มากินช่วยหรือไม่ครับ หรือว่าไม่จำเป็นสำหรับนักปั่นทั่วๆไปแค่ปั่นออกกำลังไม่ใช่นักกล้าม
เพื่อนๆคิดว่าควรกินหรือไม่ครับ ถ้าต้องการความแข็งแรงของกล้ามเนื้อ
หรือว่าไม่จำเป็นเพราะนักปั่นไม่ใช่นักกล้าม
แค่กินอาหารทั่วๆไปพอ
ผมเข้าใจว่านักปั่นต้องการคาร์โปมากตอนปั่น
แล้วโปรตีนซึ่งจำเป็นถ้าไม่กินอาหารเสริมกินอาหารธรรมชาติ เพื่อต้องการเสริมกล้ามเนื้อจะต้องกินอาหารธรรมชาติมากแค่ไหนถึงจะได้โปรตีนเพียงพอครับ เช่นไข่ต้มวันละกี่ฟอง
ร่างกายเราย่อยและดูดซึมโปรตีนจากธรรมชาติ ได้ดีกว่าprocess food ครับ
จึงควรกินอาหารหลักให้ครบ แล้วมาปะๆเอาจาก เวย์โปรตีน

นักกีฬาทุกประเภทกินโปรตีนเยอะหมดครับ เวย์มันเลยกินง่ายกว่ากินอาหารจาก ธรรมชาติบางทีคุมไม่อยู่โน่นนี่นั่นเกิน
โปรตีนมันจะดีตรงนี้ เหมือนมีคนมาคำนวนให้เราแล้วระดับนึง
อธิบายแล้วจะยาวseach googleแล้วอ่านเอาครับ ไม่ยากอย่างที่คิด
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณครับ ตอนนี้ยังไม่ได้ตัดใจชื้อเวย์เลยครับ กินไข่ไปพลางๆก่อน กินไข่วันละ3ลูก แต่ไข่แดงกินใบเดียว พอดีมีลูกน้องที่ทำงานกำลังท้อง ก็เลยให้กินไข่แดงแทนผมไป แล้วก็หาอาหารจำพวกเนื้อสัตว์เสริมอีกนิดหน่อย
กะว่าจะเพิ่มนมวันละกล่อง แค่นี้น่าจะพอหรือไม่ครับ ผมไม่ได้เล่นแบบเอาใหญ่กะว่าแค่เสริมความแข็งแรงเท่านั้นครับ
aroma_GG
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -

โพสต์ โดย aroma_GG »

ผมเล่นเวทมันก็ช่วยเสริมกล้ามเนื้อนะส่วนตัวมันก็ช่วยให้ผมหมอบได้นานขึ้นหลังไม่ปวดไม่ล้าเท่าเมื่อก่อน แต่เรื่องอึดอันนี้ต้องไปเสริมการปั่นรึเปล่า เป็นเรื่องระบบหายใจด้วยรึเปล่า อย่างผมปั่นกินลมตลอดอัดหนักก็แค่ช่วงสั้นๆไม่ค่อยได้ปั่นหนักยาวๆแบบเพื่อนคนอื่น พอเวลาเจอมันยิงทีไรแป๊ปเดียวผมก็หมดละ ผมว่าขาผมยังไม่หมดนะแต่มันหายใจไม่ทันล่ะยิ่งเจอเนินสั้นๆหลายลูก เตรียมหลุดได้เลยจะเป็นลมเอา ตอนนี้ผมล่ะอยากซื้อ Powerbreathe มาลองเป่าเล่นจังไม่รู้ช่วยได้ไหม รู้สึกตัวเองหายใจได้น้อยมากเหนื่อยเร็วเกิน (เล่ามาเพื่อข้ออ้างหาของเล่นใหม่ อิอิ :mrgreen: )
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

ผมลองเล่นท่าสควทหรืองอเข่าครึ่งนั่งหลังจากปั่นเสร็จพออีกวันกล้ามเนื้ออักเสษไปซะเลยต้องพัก2วันช่วงนี้เสริมอาหารนมสด+ไข่ต้มวันละ3ฟอง+วิตมินเซนทรัม คงน่าจะเพียงพอบ้าง ท่าสควทนี่มันท่าตัดกำลังขาได้ดีจริงๆ
aroma_GG
ขาประจำ
ขาประจำ

ผมแค่ล้าหน้าขา แต่ก็ล้าไปหลายวัน แถมมีเข่าด้วย แต่เข่านี้ไม่แน่มาจากเบาะรึเปล่าเพราะกำลังหาความสูงที่ลงตัวอยู่ หลังๆผมเอาแค่ท่ายืนกังฟูลมปราณแอ่นตูดแทน ต้องเน้นช่วงหลังก้นด้านบนหน่อย แล้วก็กลัวเจ็บเข่าด้วยพอดีอ้วน ทำมากจะเสียมากกว่าผลดี
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Tdf »

มันเป็นการสร้างกล้ามเนื้อเพิ่มขึ้นมาให้มากขึ้นครับ เขาเรียกว่า cross training ขนาดผมขี่จักรยานประจำทุกวัน วันก่อนลอง cross training ตามตำราเสริมกล้ามเนื้อปั่นจักรยานดูยังปวดเมื่อยกล้ามเนื้อส่วนใหม่ๆเลยครับ แสดงว่าถ้าปั่นอย่างเดียวมันใช้กล้ามเนื้อได้ไม่ครบถ้วน
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

ท่าสควทที่ผมทำหน้าขาไม่ค่อยเจ็บเท่าไรแต่ไปเจ็บแฮมสตริงซะเยอะครับ ช่วงนี้พยายามเน้นหลังหน่อยเพราะโรคหมอนรองกระดูกเริ่มเสื่อมจะกลับมาถามหาอีกแล้ว
aroma_GG
ขาประจำ
ขาประจำ

เมื่อก่อนขี้เกียจทำ เด๋วนี้พอเจ็บต้องเสริมเป็นการใหญ่ ผมไปหาหมอเค้าก็บอกให้ออกกำลังอย่างอื่นด้วย จะได้ใช้งานทุกๆส่วน แต่แกเน้นแต่ว่ายน้ำ อายุ 35 ขนขาถึงบนเพียบใครจะไปกล้าว่าย 555 ขอแค่ไปวิ่งก็พอล่ะ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”