เจ็บบริเวณเข่าด้านหน้า คับ เวลางอแล้วยืดตรงมีเสียงกรึก

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
vokvak55
สมาชิก
สมาชิก

เจ็บบริเวณเข่าด้านหน้า คับ เวลางอแล้วยืดตรงมีเสียงกรึก

โพสต์ โดย vokvak55 »

ขี่เสือหมอบมาได้ เดือนนึงละคับ 3 อาทิตย์ แรกไม่มีอาการแต่อย่างไร
พึ่งมา เป็น อาทิตย์ที่ 4 คับ รู้สึก แปร๊บ ๆ ที่เข่า แต่ถ้าอยู่เฉย ๆ ไม่เป็นครับ
ถ้าเอามือไปกดที่เข่าจะรู้สึกเจ็บแต่ไม่ได้มากมาย
เวลานั่งงอเข่า แล้วลองยึดขาให้ตรงเอามือจับที่หัวเข่า มีเสียงดังกรึก
มีวิธีแก้ วิธีปฏิบัติไหมคับ ตอนนี้ก็ยังขี่ทุกวันคับ ใช้จานหลัง ใบที่ 2 - 3 นับจากใบใหญ่สุด จานหน้าเล็ก
ขี่วันละ 20-25 กิโล ขั้นตอนการขี่ ไม่เร็ว เน้นคุมหัวใจ โซน 2 ความเร็วเฉลี่ย 17 กิโลเมตร
เวลา ชั่วโมงครึ่งคับ
ช่วยแนะนำทีคับ
ขอบคุณคับ
รูปประจำตัวสมาชิก
bambi
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คก.รก.ขก. (คนแก่รถเก่าขอนแก่น)
Bike: สับถังเหล็ก Raleigh(84), โครโมลี่ Panasonic(LesMaillot Order), อลู Canondale(CAAD7), คาร์บอน Focus(Cayo)

Re: เจ็บบริเวณเข่าด้านหน้า คับ เวลางอแล้วยืดตรงมีเสียงกรึก

โพสต์ โดย bambi »

คิดว่าน่าจะเกิดจากการปรับรถ (bike fitting) ยังไม่ดีนะครับ โดยเฉพาะตำแหน่งอาน กับตำแหน่งคลีท น่าจะลองกลับไปที่ร้านให้เขาทำ fitting ให้ใหม่
มี link ที่น่าสนใจเกี่ยวกับอาการเจ็บที่เข่าจากการปั่นจักรยานครับ .. http://www.bikeradar.com/fitness/articl ... t-2-17445/
iN2
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

Re: เจ็บบริเวณเข่าด้านหน้า คับ เวลางอแล้วยืดตรงมีเสียงกรึก

โพสต์ โดย iN2 »

vokvak55 เขียน:ขี่เสือหมอบมาได้ เดือนนึงละคับ 3 อาทิตย์ แรกไม่มีอาการแต่อย่างไร
พึ่งมา เป็น อาทิตย์ที่ 4 คับ รู้สึก แปร๊บ ๆ ที่เข่า แต่ถ้าอยู่เฉย ๆ ไม่เป็นครับ
ถ้าเอามือไปกดที่เข่าจะรู้สึกเจ็บแต่ไม่ได้มากมาย
เวลานั่งงอเข่า แล้วลองยึดขาให้ตรงเอามือจับที่หัวเข่า มีเสียงดังกรึก
มีวิธีแก้ วิธีปฏิบัติไหมคับ ตอนนี้ก็ยังขี่ทุกวันคับ ใช้จานหลัง ใบที่ 2 - 3 นับจากใบใหญ่สุด จานหน้าเล็ก
ขี่วันละ 20-25 กิโล ขั้นตอนการขี่ ไม่เร็ว เน้นคุมหัวใจ โซน 2 ความเร็วเฉลี่ย 17 กิโลเมตร
เวลา ชั่วโมงครึ่งคับ
ช่วยแนะนำทีคับ
ขอบคุณคับ
หลักอานต่ำไปหรือเปล่า ส่วนอาการเจ็บแปร๊บๆ แนะนำว่าให้หยุดพักให้หายก่อนดีกว่าครับ หาสาเหตุให้ได้ก่อน ม่ายงั้นมันจะสะสม ทำให้เข่าเสื่อมเร็วขึ้น
แค่ออกปั่นให้สนุกก็พอ
นายไวไวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-025-1064
team: ปั่นเป็นปั่น(แก๊งค์กระจอก)
Bike: Xds Fat-bike สีดำ////Ridley fenixสีดำ
ตำแหน่ง: 110/96-97 อ.เมือง ต.ในเมือง จ.พิษณุโลก

โพสต์ โดย นายไวไวครับ »

ผมว่าออกแรงย่ำบันไดมากไปครับ ไม่ก็รอบขาต่ำเกินไป อาการนี้ ไม่เป็นทันทีครับ มันจะสะสมเรื่อยๆ ถ้าเบาะต่ำไปกล้ามเนื้อหน้าขาจะปวด สูงไปเอ็นหลังเข่าจะปวด ใช้แรงย่ำมากไปจะปวดที่เหนือลูกสะบ้า น่าจะตรงนี้ พยายามทำรอบขาให้ได้ประมาณ100รอบครับ เซฟทั้งแรงและหัวเข่าของน้าเอง

ปล. นวดบ้างพักซักวันจะดีขึ้นครับ :oops:
vokvak55
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณทุกคนนะคับ เดียวจะลองทำตามดูนะคับ
vokvak55
สมาชิก
สมาชิก

นายไวไวครับ เขียน:ผมว่าออกแรงย่ำบันไดมากไปครับ ไม่ก็รอบขาต่ำเกินไป อาการนี้ ไม่เป็นทันทีครับ มันจะสะสมเรื่อยๆ ถ้าเบาะต่ำไปกล้ามเนื้อหน้าขาจะปวด สูงไปเอ็นหลังเข่าจะปวด ใช้แรงย่ำมากไปจะปวดที่เหนือลูกสะบ้า น่าจะตรงนี้ พยายามทำรอบขาให้ได้ประมาณ100รอบครับ เซฟทั้งแรงและหัวเข่าของน้าเอง

ปล. นวดบ้างพักซักวันจะดีขึ้นครับ :oops:
100 รอบเลยหรอคับ ผมใช้เกียร์ จานหลัง ใบที่ 2 จากใหญ่สุดแล้วนะคับ
ถ้า 100 รอบ หัวใจผมจะไปโซน 3 อะคับ พอดีลดความ อ้วน น้ำหนักตัวผม 100
เลยจะ ควบคุมให้ได้โซน 2 อะคับ รอบขามันจะประมาณ 70-85 เองคับ
แต่เดียวผมจะลองใช้เกียร์หลังใหญ่สุดดูนะคับ ขอบคุณคับ
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย soonchai »

vokvak55 เขียน:
นายไวไวครับ เขียน:ผมว่าออกแรงย่ำบันไดมากไปครับ ไม่ก็รอบขาต่ำเกินไป อาการนี้ ไม่เป็นทันทีครับ มันจะสะสมเรื่อยๆ ถ้าเบาะต่ำไปกล้ามเนื้อหน้าขาจะปวด สูงไปเอ็นหลังเข่าจะปวด ใช้แรงย่ำมากไปจะปวดที่เหนือลูกสะบ้า น่าจะตรงนี้ พยายามทำรอบขาให้ได้ประมาณ100รอบครับ เซฟทั้งแรงและหัวเข่าของน้าเอง

100 รอบเลยหรอคับ ผมใช้เกียร์ จานหลัง ใบที่ 2 จากใหญ่สุดแล้วนะคับ
ถ้า 100 รอบ หัวใจผมจะไปโซน 3 อะคับ พอดีลดความ อ้วน น้ำหนักตัวผม 100
เลยจะ ควบคุมให้ได้โซน 2 อะคับ รอบขามันจะประมาณ 70-85 เองคับ
แต่เดียวผมจะลองใช้เกียร์หลังใหญ่สุดดูนะคับ ขอบคุณคับ
ผมว่าอย่าไปยึดติดกับโซน 2 มากเกินไปครับ ไปโซน3 บ้างก็ได้มันก็ลดน้ำหนักเหมือนกันครับ แถมได้ความแข็งแรงเพิ่มมาด้วยเพื่อการพัฒนาครับ มันสำคัญอยู่ที่อาหารหลังปั่นครับ ถ้าคุณกินมากหรือยังกินเหมือนเดิมโซนไหนก็ไม่ลดครับ ผมเองตอนเริ่มปั่น ก็ไม่ได้คุมเพราะไม่มี HRM พอชื้อมาแล้วผมก็ปั่นให้อยู่ในโซน3 มาตลอด ผมก็ลดไปได้16 กิโลครับ แต่ก็ใช้เวลาหลายเดือนอยู่เหมือนกันครับ และผมก็ลดหรืองดของหวานทุกชนิดครับ
และอีกอย่างครับตลอดเวลาที่ผมปั่นมาจากเริ่มต้นก็มีปัญหามากมายทั้งเจ็บ บางที่ก็ไม่ใช่ที่ว่าหลักอานต่ำไปหรือสูงไปเหมือนกัน มันเหมือนกับว่ากล้ามเนื้อของเรายังไม่แข็งแรงพอ วันไหนปั่นมากขึ้นหรือหนักขึ้นนิดมันก็จะเจ็บปวดต่างๆนาๆ บางวันไม่ได้วอรม์ก่อนก็เจ็บเหมือนกัน หรือระหว่างปั่นผิดท่าไปนิดมันก็เจ็บแล้ว จนกว่ากล้ามเนื้อจะเริ่มแข็งแรง อาการต่างๆก็จะไม่ค่อยปรากฏอะไรอีก นอกจากปวดเมื่อยกล้ามเนื้อธรรมดาถ้าปั่นหนักขึ้นครับ

ความเร็ว 17 นี่ผมว่าไม่ใช่การย่ำบันใดแรงเกินไปหรือไม่หรอกครับ แทบจะไม่ได้ออกแรงเลยกับความเร็วแค่นี้ครับ จขกท อายุเท่าไรครับ อืมแต่ก็ลืมไปถ้าเริ่มใหม่ๆความเร็วแค่นี้อาจจะมากสำหรับคนปั่นใหม่ๆครับ
หัวเข่าเคลื่อนไหวจำนวนมากหลายครั้ง ย่อมจะต้องเกิดการผิดปกติบางในบางวัน ถ้าเจ็บก็หายาทา หรือกินยาช่วยด้วยครับ ผมเองถ้าเจ็บก็หายาทา กินยา หายางรัดหัวเข่ามาช่วย
vokvak55
สมาชิก
สมาชิก

soonchai เขียน:

ผมว่าอย่าไปยึดติดกับโซน 2 มากเกินไปครับ ไปโซน3 บ้างก็ได้มันก็ลดน้ำหนักเหมือนกันครับ แถมได้ความแข็งแรงเพิ่มมาด้วยเพื่อการพัฒนาครับ มันสำคัญอยู่ที่อาหารหลังปั่นครับ ถ้าคุณกินมากหรือยังกินเหมือนเดิมโซนไหนก็ไม่ลดครับ ผมเองตอนเริ่มปั่น ก็ไม่ได้คุมเพราะไม่มี HRM พอชื้อมาแล้วผมก็ปั่นให้อยู่ในโซน3 มาตลอด ผมก็ลดไปได้16 กิโลครับ แต่ก็ใช้เวลาหลายเดือนอยู่เหมือนกันครับ และผมก็ลดหรืองดของหวานทุกชนิดครับ
และอีกอย่างครับตลอดเวลาที่ผมปั่นมาจากเริ่มต้นก็มีปัญหามากมายทั้งเจ็บ บางที่ก็ไม่ใช่ที่ว่าหลักอานต่ำไปหรือสูงไปเหมือนกัน มันเหมือนกับว่ากล้ามเนื้อของเรายังไม่แข็งแรงพอ วันไหนปั่นมากขึ้นหรือหนักขึ้นนิดมันก็จะเจ็บปวดต่างๆนาๆ บางวันไม่ได้วอรม์ก่อนก็เจ็บเหมือนกัน หรือระหว่างปั่นผิดท่าไปนิดมันก็เจ็บแล้ว จนกว่ากล้ามเนื้อจะเริ่มแข็งแรง อาการต่างๆก็จะไม่ค่อยปรากฏอะไรอีก นอกจากปวดเมื่อยกล้ามเนื้อธรรมดาถ้าปั่นหนักขึ้นครับ

ความเร็ว 17 นี่ผมว่าไม่ใช่การย่ำบันใดแรงเกินไปหรือไม่หรอกครับ แทบจะไม่ได้ออกแรงเลยกับความเร็วแค่นี้ครับ จขกท อายุเท่าไรครับ อืมแต่ก็ลืมไปถ้าเริ่มใหม่ๆความเร็วแค่นี้อาจจะมากสำหรับคนปั่นใหม่ๆครับ
หัวเข่าเคลื่อนไหวจำนวนมากหลายครั้ง ย่อมจะต้องเกิดการผิดปกติบางในบางวัน ถ้าเจ็บก็หายาทา หรือกินยาช่วยด้วยครับ ผมเองถ้าเจ็บก็หายาทา กินยา หายางรัดหัวเข่ามาช่วย
คับผม
2S
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant TCR
ตำแหน่ง: บางปะอิน อยุธยา

โพสต์ โดย 2S »

ผมก็เป็นครับ อาการเหมือน จขกท.เลย แก้ด้วยการไม่ปั่นเกียร์หนัก เน้นรอบขา อาการก็หายไป
แต่ตอนนี้ลองกลับมาขี่เกียร์หนักอีกก็เป็นอีก ไม่รู้จะทำไง
เพราะเวลาออกกะกลุ่มแรงๆ หรือขึ้นเขาก็ต้องใช้เกียร์หนักอยู่ดี :(
iN2
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

โพสต์ โดย iN2 »

เกียร์เบาแบบนี้แหละ แต่รอบขา 80-90 ก็พอครับ เป็นรอบที่กระดูกข้อเข่ามีการเสียดสีที่เหมาะสมมาที่สุด และก็แนะนำให้ลองกิน Apple Cider ผสมกับน้ำผึ้งเพื่อจะได้กินง่ายขึ้น ช่วยลดหินปูนตามข้อ ชะลอการสึกหลอให้ช้าลง
แค่ออกปั่นให้สนุกก็พอ
นายไวไวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-025-1064
team: ปั่นเป็นปั่น(แก๊งค์กระจอก)
Bike: Xds Fat-bike สีดำ////Ridley fenixสีดำ
ตำแหน่ง: 110/96-97 อ.เมือง ต.ในเมือง จ.พิษณุโลก

โพสต์ โดย นายไวไวครับ »

iN2 เขียน:เกียร์เบาแบบนี้แหละ แต่รอบขา 80-90 ก็พอครับ เป็นรอบที่กระดูกข้อเข่ามีการเสียดสีที่เหมาะสมมาที่สุด และก็แนะนำให้ลองกิน Apple Cider ผสมกับน้ำผึ้งเพื่อจะได้กินง่ายขึ้น ช่วยลดหินปูนตามข้อ ชะลอการสึกหลอให้ช้าลง
อิอิ โคตรเปรี้ยวเลย :oops: ผมเคยโดนแม่บังคับกิน ทั้งสูตรที่เอาไข่ไก่ไปแช่ ทั้งกินเพียว น้ำป้าเช็งอีก....ทั้งหมดชอบไข่ในน้ำส้มสายชูครับ เอามาใส่พริกไทย/แม้กกี้ กินเหมือนไข่ลวก (ทั้งดิบๆแต่ล้างเปลือก/เจาะ)กินติดต่อกันอาทิตย์เดียว ปัญหาปวดเอวปวดหลังผมดีขึ้นจนหาย ภายในเวลาประมาณ2เดือน เลยเลิกกิน :lol: (ผมเป็นโรคอ้วนจน หมอบรองกระดูกเสื่อม) ตอนนี้ไม่ปวดอะไรซักอย่าง น้ำหนักเกินนิดๆ(เหลือ80จาก105)

ปล.น้ำหนักลงเพราะปั่นจักรยานครับ
vokvak55
สมาชิก
สมาชิก

soonchai เขียน:

อายุ 25 คับ
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Tdf »

ลองใส่ซัพพอร์ตเตอร์ที่เข่าดูน่าช่วยได้บ้าง
vokvak55
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณทุกคำแนะนำคับ เดียวจะลองทำตามดูนะคับ
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย soonchai »

Tdf เขียน:ลองใส่ซัพพอร์ตเตอร์ที่เข่าดูน่าช่วยได้บ้าง
ผมเคยชื้อมาใส่ 2 ข้างเลยครับ ไม่ได้ผลครับ ผมชื้อแบบที่รัดใต้ลูกสะบ้า และแบบที่รัดทั้งหมดมา2แบบเลยครับ
พอไปทำฟิตติ่งมาถึงได้รู้ว่าเท้าผมเอียงมากเลยครับ ทำให้เจอปัญหาครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”