อยากเขียน app ที่ใช้สำหรับการฝึกซ้อมจักรยานครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
MonsterJr
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ADR
Bike: S-WORKS Roubaix SL3
ตำแหน่ง: มีนบุรี กรุงเทพ, โพธิ์ตาก หนองคาย

อยากเขียน app ที่ใช้สำหรับการฝึกซ้อมจักรยานครับ

โพสต์ โดย MonsterJr »

ผมได้อ่านวิธีการฝึกซ้อมในห้องร้อยรอบ ได้วิธีการฝึก pt ps และการซ้อมตามแผนต้องใช้การจับเวลาถอยหลังและคำอธิบายประกอบ เช่น วอร์ม จับเวลาถอยหลัง10นาที ปั่นรอบขา80-160 จับเวลาถอยหลัง2นาที เป็นต้น ซึ่งผมไปหาโปรแกรมจากใน google play ซึ่งผมยังหาไม่เจอที่ถูกใจ เลยไปปรึกษาพี่ชายว่าอยากให้เค้าเขียนโปรแกรมสำหรับการฝึกซ้อมที่เน้นจักรยาน

หลักๆคือ ตั้งเวลาถอยหลังตามที่เรากำหนดได้หลายๆอันติดต่อกันเป็นชุดและสามารถเขียนคำอธิบายลงไปได้ว่าในช่วงนั้นๆต้องทำอะไรเช่น คูลดาว์น หัวใจโซน2 หรือ ปั่นเกียร์หนัก รอบขา65 หัวใจโซน3

สมมุตินะครับขอยกตัวอย่างแผนการซ้อมในห้องร้อยรอบเลย ขออนุญาตท่านเจ้าของกระทู้ห้องร้อยรอบด้วยนะครับ

การฝึกรอบขาพื้นฐาน (peadaling technic)
warm up 10 min. รอบขา 90 gear เบา heartrate zone 1
spin-up 1 min. รอบขา 80-160 gear ปานกลาง heart zone 1-2-3
recovery 2 min. รอบขา 90 gear เบา heart zone 1
ทำซ้ำ 4 ครั้ง ครั้งสุดท้าย recovery 4 min. ตามด้วย

single leg (ขาขวา) 2 min.รอบขา 50 gear หนักปานกลาง heart zone 2-3 สลับด้วยขาซ้ายอีก 2 min.ทันที
recovery 2 min. ต่อด้วย
single leg (ขวา) 2 min. รอบขา 85-90 gear เบา heart zone 2-3 สลับด้วยขาซ้ายทันที
recovery 10 min.

สรุปง่ายๆคือสามารถจับเอาโปรแกรมการฝึกมาตั้งเวลาถอยหลังและเขียนคำอธิบายให้ผู้ซ้อมใช้ได้ง่ายและทำตามแผนการฝึกได้จนจบโดยแค่กดปุ่มstartครับ

และถ้าผมจะขออนุญาตบรรจุแผนการซ้อมในห้องร้อยรอบลงไปในโปรแกรมเป็นค่าที่พร้อมใช้งานได้เลยจะสามารถทำได้รึเปล่า(PT PS เป็นต้น) ต้องทำเรื่องขออนุญาตใดๆเพิ่มเติมอีกรึเปล่าครับ

จะสามารถตั้งโปรแกรมการฝึกเองได้ ในตอนแรกจะเริ่มใน andriod ก่อนนะครับ เพราะapp storeใช้ทุนมากเค้าให้เสียค่าแรกเข้าด้วย

พี่ๆเพื่อนๆมีความเห็นอย่างไรกรุณาแนะนำเพิ่มเติมได้นะครับ หรือถ้ามีappประเภทนี้อยู่แล้วมีข้อดีข้อเสียอย่างไรแนะนำด้วยนะครับถ้าปรับปรุงให้ดีขึ้นได้ก็จะพยายามทำครับ

ส่วนเรื่องต่อเชื่อมกับ ant+หรือ bluetooth น่าจะทำในอนาคตครับเพราะยังไม่รู้ว่าจะมีคนโหลดไปใช้รึเปล่าแต่สามารถนำไปใช้กับกีฬาประเภทอื่นเช่นการวิ่งได้ด้วยครับ
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: อยากเขียน app ที่ใช้สำหรับการฝึกซ้อมจักรยานครับ

โพสต์ โดย Tdf »

เคยเห็นของไอโฟนอยู่ในแอพชื่อ cyclemeter ครับ
MonsterJr
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: มีนบุรี กรุงเทพ, โพธิ์ตาก หนองคาย

Re: อยากเขียน app ที่ใช้สำหรับการฝึกซ้อมจักรยานครับ

ฟรีหรือเสียตังครับ
jaggaj
ขาประจำ
ขาประจำ
team: แก๊งขาอ่อน
Bike: Gary Fisher Marlin2010,Giant Tcr Aluxx 2012
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jaggaj »

ผมว่าน่าจะได้โปรแกรมการฝึกซ้อมที่ตรงกับวัตถุประสงค์ของผู้ที่อยากจะฝึกตามโปรแกรมห้องร้อยรอบนะครับ ส่วนตัวเลยชอบความคิดนี้มากๆครับ แต่ผมไม่มีเทรนเนอร์และเวลาซ้อมมีน้อยครับ ลองเข้าไปถามเพื่อนๆในห้องร้อยรอบกันดูสิครับ
Mahasanook
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: AV25

โพสต์ โดย Mahasanook »

หากเป็นผมๆจะทำ App ให้อยู่ในรูปแบบของเกมส์ครับ มันจะมีความสนุก และไม่เบื่อง่าย ขั้นแรกก็ทำเป็นแบบ Standalone แข่งกับคอมพิวเตอร์
ขั้นสองก็เชื่อมต่อเป็น Network ข้อมูลที่เอามาประมวลเบื้องต้นคงเป็นรอบขา และความเร็วของวงล้อที่เอามาคำนวณซึ่ีงในขั้นต้นเอาแบบง่ายๆ ต้องผ่านคีย์บอร์ดก่อน ลองดูแนวคิด WII Resort หรือ Spivi ก็ได้ครับ ข้อมูลที่เอาเข้าไปประมวลก็ใช้แบบห้องร้อยรอบก็ได้ แต่ต้องปรับ เข้ม-อ่อนได้ หรือแบบอื่นๆมีอีกมากมายหลายตำรา!!!
MonsterJr
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณนะครับสำหรับทุกความคิดเห็น
aboveabove
ขาประจำ
ขาประจำ
team: RaceReg.Net - BangSaray Bike
Bike: RB, MTB

โพสต์ โดย aboveabove »

ลอง A HIIT Interval Timer ดูครับ
ทำวันนี้ให้ดีที่สุด แล้วชีวิตคุณจะไม่ธรรมดา ;-)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”