ปั่นจานหน้าใหญ่ = กินเข่า

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
t2ong
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819835544
team: ปั่นไม่รู้ฤกษ์(เลิก)
Bike: Specialized Allez E5, Specialized Crave Pro 29er, Java Mini CL Limited
ติดต่อ:

ปั่นจานหน้าใหญ่ = กินเข่า

โพสต์ โดย t2ong »

จุดประสงค์ที่เริ่มปั่นเมื่อปีก่อน คือ ปั่นเพื่อสุขภาพ ลดน้ำหนักที่เกิน ปั่นมาได้ซักระยะ แล้วก็อยากปั่นให้ไกลขึ้นเหนื่อยน้อยลง เร็วกว่าเดิม

ทีนี้ได้ยินมาตั้งแต่เริ่มปั่น ให้ใช้เกียร์เบา รอบขาสูงๆ 90 ขึ้นไป ก็เลยใช้แต่จานหน้าเล็ก (หมอบ) ตลอดมา

พอเริ่มคิดจะฝึกซ้อม ก็ได้รับคำเตือนจากน้องนักกีฬาว่า ให้ใช้แต่จานหน้าเล็กเพื่อฝึกซ้อม รอบขา 100up

และ...หลีกเลี่ยงการใช้จานหน้าใหญ่ เพื่อถนอมเข่า

อยากทราบว่าการปั่นจานหน้าใหญ่ จะมีผลต่อเข้ามากน้อยยังไงครับ จริงอย่างคำเตือนหรือเปล่า

หากไม่จริงอย่างคำเตือน แล้วจะทราบได้อย่างไรว่าควรจะปั่นด้วยความหนักแค่ไหน
"ของก็แพง แต่แรงไม่มี~"

Storck Scenero G2 Gold Limited + Shimano Ultegra 6800 + Zipp 404
Specialized Allez E5 Smartweld Nibali Limited + Shimano Ultegra 6800 + Mavic Ksyrium 125th
Specialized Crave Pro M4SL 29er + Shimano SLX
Java Mini Limited CL + Shimano Tiagra
iN2
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

Re: ปั่นจานหน้าใหญ่ = กินเข่า

โพสต์ โดย iN2 »

t2ong เขียน:จุดประสงค์ที่เริ่มปั่นเมื่อปีก่อน คือ ปั่นเพื่อสุขภาพ ลดน้ำหนักที่เกิน ปั่นมาได้ซักระยะ แล้วก็อยากปั่นให้ไกลขึ้นเหนื่อยน้อยลง เร็วกว่าเดิม

ทีนี้ได้ยินมาตั้งแต่เริ่มปั่น ให้ใช้เกียร์เบา รอบขาสูงๆ 90 ขึ้นไป ก็เลยใช้แต่จานหน้าเล็ก (หมอบ) ตลอดมา

พอเริ่มคิดจะฝึกซ้อม ก็ได้รับคำเตือนจากน้องนักกีฬาว่า ให้ใช้แต่จานหน้าเล็กเพื่อฝึกซ้อม รอบขา 100up

และ...หลีกเลี่ยงการใช้จานหน้าใหญ่ เพื่อถนอมเข่า

อยากทราบว่าการปั่นจานหน้าใหญ่ จะมีผลต่อเข้ามากน้อยยังไงครับ จริงอย่างคำเตือนหรือเปล่า

หากไม่จริงอย่างคำเตือน แล้วจะทราบได้อย่างไรว่าควรจะปั่นด้วยความหนักแค่ไหน
จานหน้าใหญ่ เฟืองหลังก็ สัก 4-5 สิครับ แล้วก็เลือกใช้เฟือง ที่มีอัตราทดไม่มาก ก็ช่วยได้อยู่ เพราะผมก็ใช้อยู่นะ จาน 53-39 เฟือง 11-28 ก็ใช้มากสุดแค่เฟือง 6 เรียกว่า ใช้ 4-5 เป็นหลัก และก็เรื่องแบบนี้ ผมว่าคำตอบมันอยู่ที่ตัวคุณเองนะ ถ้ามันหนักไป หรือเบาไป คุณเองจะบอกได้
แค่ออกปั่นให้สนุกก็พอ
rungt_p
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 089-613-6923
team: ยังไม่มีค่ะ
Bike: เสือหมอบ
ตำแหน่ง: บางใหญ่
ติดต่อ:

โพสต์ โดย rungt_p »

ขอเก็บข้อมูลค่ะ กำลังฝึกปั่นหนักอยู่เหมือนกันค่ะ
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย soonchai »

ผมแรกๆก็ใช้แต่จานเล็กเพราะกำลังขาไม่มี ขึ้นจานใหญ่ไม่ไหวเลย จนตอนหลังใช้จานเล็กจนหมดเฟื่องก็ปั่นได้นะแต่ว่าโซ่มันเบี่ยงเกินไป ก็เลยขึ้นจานใหญ่ แรกๆก็ไม่ไหว ผมก็ปรับจานหลังใบใหญ่ ก็พอไหว และค่อยๆลดเฟื่องหลังลงเรื่อยๆตามกำลังขา แต่ก็รักษารอบไว้90 มันต้องค่อยๆฝึกครับ ผมสังเกตุจากตัวเอง เมื่อปั่นมากขึ้นนานวันขึ้นมันจะค่อยๆลดเฟื่องเกียร์หลังจากใหญ่ลงมาเล็กลงได้เรื่อยๆครับ
ผมเองก็มีปัญหาหัวเข่าเป็นทุนเดิมครับ เพราะอายุเริ่มเยอะ ถ้ามัวแต่ปั่นจานเล็กจนเบา ซึ่งโซ่ก็จะเบี่ยงมากด้วย และไม่ขึ้นจานใหญ่ผมว่ามันก็ไม่พัฒนากล้ามเนื้อให้แข็งแรง ได้แต่รอบขา แต่ไม่ได้แรงขาเลย
ถ้าขึ้นจานใหญ่ก็เลือกเฟื่องหลังที่ตัวเองปั่นได้ไปสักระยะซึ่งก็ใช้เวลาเป็นเดือนเหมือนกันกว่าผมจะค่อยๆลดเฟื่องลงมาได้เรื่อยๆตามความแข็งแรงของกล้ามเนื้อขา
iN2
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

โพสต์ โดย iN2 »

soonchai เขียน:ผมแรกๆก็ใช้แต่จานเล็กเพราะกำลังขาไม่มี ขึ้นจานใหญ่ไม่ไหวเลย จนตอนหลังใช้จานเล็กจนหมดเฟื่องก็ปั่นได้นะแต่ว่าโซ่มันเบี่ยงเกินไป ก็เลยขึ้นจานใหญ่ แรกๆก็ไม่ไหว ผมก็ปรับจานหลังใบใหญ่ ก็พอไหว และค่อยๆลดเฟื่องหลังลงเรื่อยๆตามกำลังขา แต่ก็รักษารอบไว้90 มันต้องค่อยๆฝึกครับ ผมสังเกตุจากตัวเอง เมื่อปั่นมากขึ้นนานวันขึ้นมันจะค่อยๆลดเฟื่องเกียร์หลังจากใหญ่ลงมาเล็กลงได้เรื่อยๆครับ
ผมเองก็มีปัญหาหัวเข่าเป็นทุนเดิมครับ เพราะอายุเริ่มเยอะ ถ้ามัวแต่ปั่นจานเล็กจนเบา ซึ่งโซ่ก็จะเบี่ยงมากด้วย และไม่ขึ้นจานใหญ่ผมว่ามันก็ไม่พัฒนากล้ามเนื้อให้แข็งแรง ได้แต่รอบขา แต่ไม่ได้แรงขาเลย
ถ้าขึ้นจานใหญ่ก็เลือกเฟื่องหลังที่ตัวเองปั่นได้ไปสักระยะซึ่งก็ใช้เวลาเป็นเดือนเหมือนกันกว่าผมจะค่อยๆลดเฟื่องลงมาได้เรื่อยๆตามความแข็งแรงของกล้ามเนื้อขา
เห็นด้วยครับ แรกๆที่มาปั่นเสือหมอบก็มิใช่ว่าผมจะสบายนะ เพราะจานเล็กของหมอบ ใหญเกือบจะเท่าจานใหญ่ภูเขา เอาเป็นว่า จขกท ปั่นตามความรู้สึกของขาคุณนั่นแหละครับ ถ้ารู้สึกหนักไปก็ลดเกียร์ เบาไปก็เพิ่มเกียร์ และถ้าจะให้ดีนะครับ ฝึกท่าบริหารกล้ามเนื้อร่วมด้วย จะช่วยได้เยอะเลย
แค่ออกปั่นให้สนุกก็พอ
บรรศักดิ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812683291
Bike: Araya Excella Race, Tern Clutch, Splading, Bridgestone Grandtech

โพสต์ โดย บรรศักดิ์ »

ขอเข้ามาแอบดูครับ
ขี่จนกว่าจะหมดแรง
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Tdf »

ปรับจานหน้าใหญ่แต่ใช้เฟืองหลังใหญ่ขึ้นก็ได้ครับ สำคัญที่อัตราทดและรอบขามากกว่าว่าจะใช้แรงที่เข่ามากขนาดไหน
นายไวไวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-025-1064
team: ปั่นเป็นปั่น(แก๊งค์กระจอก)
Bike: Xds Fat-bike สีดำ////Ridley fenixสีดำ
ตำแหน่ง: 110/96-97 อ.เมือง ต.ในเมือง จ.พิษณุโลก

โพสต์ โดย นายไวไวครับ »

ถ้าฝืนกดแรงไปจะปวดเข่าครับ ที่เค้าให้ใช้รอบ90-100 ทั้งกดและดึงช่วย (ปั่นเป็นวงกลม) เป็นการแบ่งกล้ามเนื้อมาช่วยทำงาน เซฟหัวเข่าด้วยไปในตัว ถ้าทำได้คิดว่าจานหน้าใหญ่/จานหลังกลางๆก็น่าจะได้ 32-35 แล้วนะครับ สังเกตุเสื้อเฒ่าขาแรงหลายๆคนซิครับ ขาอย่างกับตะเกียบ คือกล้ามเนื้อมันรัดหมด ไม่ใช่ลุงหิวข้าวรีบปั่นไปหาอะไรกินนะ :lol:

ปล.อย่าลืมวิธีกดชิฟเตอร์หลบเกียร์เมื่อโซ่เบี้ยว ด้วยนะครับ ช่วยได้เยอะ ผมปั่นเดินทางใช้ใบเล็กสุดทั้งหน้า/หลัง(10sp) แตะชิบเตอร์หลบโซ่ครึ่งจังหวะ(สีนิดๆ แต่ดีกว่าไม่กดล่ะ) รอบประมาณ100 ได้ความเร็วประมาณ32 แล้วครับ ไม่ค่อยได้ใช้ใบใหญ่เท่าไร ผมจะใช้ใบใหญ่ก็ต่อเมื่อ ไล่ดูดรถมอไซด์พ่วงข้างหรือรถอิแต๋น :lol: แถวบ้านเยอะครับ และรถพวกนี้ขับกันที่ประมาณ40 ไม่เกินกำลังผม ขอแค่ดูดทัน :oops: ส่วนมากตามทันแล้ว ถึงทางเลี้ยวเข้านา อดดูดเลย เคยดูดได้นานที่สุดเกือบ20กม.ประหยัดแรงเราไปมากๆครับ :lol: มันส์จริงๆนะดูดรถอิแต๋น เสียงเครื่องตึ๊บๆ เวลาคนขับเร่งหรือเบาเครื่อง เรารู้ได้เลยว่าเค้ากำลังจะเลี้ยงหรือเบรค หรือเร่งเครื่องหนี มีจักรยานโรคจิต ตามมาคันนึง ตามอยู่นั่นล่ะไม่แซงซะที :lol: เค้าไม่ขี่จักรยานแบบเราเค้าไม่รู้หรอกครับ ส่วนมากจะเกร็ง ไม่เบรคก็เร่งหนี :lol:
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย soonchai »

นายไวไวครับ เขียน:ถ้าฝืนกดแรงไปจะปวดเข่าครับ ที่เค้าให้ใช้รอบ90-100 ทั้งกดและดึงช่วย (ปั่นเป็นวงกลม) เป็นการแบ่งกล้ามเนื้อมาช่วยทำงาน เซฟหัวเข่าด้วยไปในตัว ถ้าทำได้คิดว่าจานหน้าใหญ่/จานหลังกลางๆก็น่าจะได้ 32-35 แล้วนะครับ สังเกตุเสื้อเฒ่าขาแรงหลายๆคนซิครับ ขาอย่างกับตะเกียบ คือกล้ามเนื้อมันรัดหมด ไม่ใช่ลุงหิวข้าวรีบปั่นไปหาอะไรกินนะ :lol:

ปล.อย่าลืมวิธีกดชิฟเตอร์หลบเกียร์เมื่อโซ่เบี้ยว ด้วยนะครับ ช่วยได้เยอะ ผมปั่นเดินทางใช้ใบเล็กสุดทั้งหน้า/หลัง(10sp) แตะชิบเตอร์หลบโซ่ครึ่งจังหวะ(สีนิดๆ แต่ดีกว่าไม่กดล่ะ) รอบประมาณ100 ได้ความเร็วประมาณ32 แล้วครับ ไม่ค่อยได้ใช้ใบใหญ่เท่าไร ผมจะใช้ใบใหญ่ก็ต่อเมื่อ ไล่ดูดรถมอไซด์พ่วงข้างหรือรถอิแต๋น :lol: แถวบ้านเยอะครับ และรถพวกนี้ขับกันที่ประมาณ40 ไม่เกินกำลังผม ขอแค่ดูดทัน :oops: ส่วนมากตามทันแล้ว ถึงทางเลี้ยวเข้านา อดดูดเลย เคยดูดได้นานที่สุดเกือบ20กม.ประหยัดแรงเราไปมากๆครับ :lol: มันส์จริงๆนะดูดรถอิแต๋น เสียงเครื่องตึ๊บๆ เวลาคนขับเร่งหรือเบาเครื่อง เรารู้ได้เลยว่าเค้ากำลังจะเลี้ยงหรือเบรค หรือเร่งเครื่องหนี มีจักรยานโรคจิต ตามมาคันนึง ตามอยู่นั่นล่ะไม่แซงซะที :lol: เค้าไม่ขี่จักรยานแบบเราเค้าไม่รู้หรอกครับ ส่วนมากจะเกร็ง ไม่เบรคก็เร่งหนี :lol:
ผมเองที่ไม่ใช่จานเล็กอีกสาเหตุ Trek1.1 ติดตัวกันโซ่ตกไม่ได้ ผมเคยโซ่ตกมาทีหวิวไปเลย เลยไม่ค่อยอยากใช้จานเล็กมากๆ สถานที่ผมปั่นก็เนินลูกระนาดเยอะเสียด้วย
t2ong
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819835544
team: ปั่นไม่รู้ฤกษ์(เลิก)
Bike: Specialized Allez E5, Specialized Crave Pro 29er, Java Mini CL Limited
ติดต่อ:

โพสต์ โดย t2ong »

ขอบคุณทุกท่านสำหรับความเห็นมากครับ

ตอนนี้ปั่นจานเล็ก ที่รอบขา 100 จนไปได้ที่ความเร็วลอยๆที่ 37 แต่ก็ไม่ได้ลากเป็นหลายๆกิโล เพราะยังฟิตไม่ถึง

ที่ตั้งกระทู้ถามเพราะว่าที่ความเร็วระดับนี้เห็นแต่คนอื่นใช้จานหน้าใหญ่ ทั้งนั้น

เลยทำให้สงสัยว่าผมกำลังไปผิดทางรึเปล่า
"ของก็แพง แต่แรงไม่มี~"

Storck Scenero G2 Gold Limited + Shimano Ultegra 6800 + Zipp 404
Specialized Allez E5 Smartweld Nibali Limited + Shimano Ultegra 6800 + Mavic Ksyrium 125th
Specialized Crave Pro M4SL 29er + Shimano SLX
Java Mini Limited CL + Shimano Tiagra
โยชูวา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0834169645
team: FREEDOM

โพสต์ โดย โยชูวา »

สำหรับผมเลือกใช้จาน 50 ฟัน เคยใช้จานหน้าที่ฟันมากกว่านี้มันกล้ำกึ่งกับกำลังขาอย่างพวกขาสมัครเล่นแบบผม จากที่เคยใช้เฟือง 53 แรงขาไม่ถึงมีปัญหาปั่นไม่สนุกเลย ถ้าจานหน้าลงเล็ก กำลังขาที่เหมาะมักจะอยู่เฟืองเล็กเมื่อจะเร่งความเร็ว เฟืองหลังก็หมด เสียจังหวะขึ้นจานหน้า พอขึ้นจานหน้าำเสียจังหวะกับเฟืองหลังหลังอีก พอปั่นนานๆกำลังขาไม่ทนต้องถอยกลับใบหน้าลงไบเล็กอีก กลับไปกลับมากำลังขามันมันกล้ำกึ่งจะแรงก็ไม่แรงจะอ่อนก็ไม่อ่อน ตัดสินใจใช้จานหน้า 50 ทีนี้ ok เลย แช่ค้างจานหน้าไว้เลยถ้าเป็นทางเรียบ ทางเนินทางเขาค่อยลงใบเล็ก ไม่เสียจังหวะด้วย ผมว่าจาน 53 มันเหมาะกับพวกขาแรง พวกวัยรุ่นเขาปั่นกัน ขากลางๆมาหาอ่อนใช้จาน 50 น่าจะดีกว่า
teerapompom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0894817703
team: ิBicycle rayong
Bike: bianchi kuma 27.1 jab 27.5 #merida crossway 100 Trek 1.2

โพสต์ โดย teerapompom »

ผมใช้จานหน้าใหญตลอดเลยครับ ขึ้นลงสะพาน ฝึกนานกว่าจะได้ครับ หลัง 7 8 9 ขาจะเเข็งเเรงมากครับ อึดกว่า ไม่เน้นรอบขา เเต่ถ้าช่วงซ้อมก่อนลงเเข่ง ต้องเน้นรอบขาให้ได้รอบมากๆครับ ถ้าออกกำลังกายผมว่ายังงัยก้อด้ายครับ ขอให้ได้เหงื่อมากๆเป็นพอ :D :D
ความคิดเหมือนสายน้ำ ยิ่งกวนก็ยิ่งขุ่น ยิ่งวุ่นก็ยิ่งทุกข์ ยิ่งนิ่งก็ยิ่งใส ยิ่งสงบได้ ก็ยิ่งสุข
SUTIPAN
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0850005431
team: คนชานเมือง
Bike: giant

โพสต์ โดย SUTIPAN »

สำหรับผมจานหน้าจะอาศัยความเร็วถ้าต่ำกว่า30 kg/hrใช้จานเล็ก ถ้าสูงกว่า30 ใช้จานใหญ่ ( รอบขาใช้ 100 -120 ปั่นแล้วไม่ปวดขา)
aroma_GG
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -

โพสต์ โดย aroma_GG »

ผมซื้อรถมือสองมา เป็นจาน 53 แรกๆเหมือนจะไม่ได้ใช้เลยมั้งจานใหญ่ หนักเกิน หลังๆต้องหัดใช้ ไว้ตามเพื่อนๆ แต่ก็ตามไม่ทันอยู่ดี ไม่ฟิตพอแรงกดไม่มี ตอนนี้ยอมแพ้ละ วันจันทร์จะไปเปลี่ยนเป็น 50 เน้นรอบดีกว่า เท่าที่ปั่นๆมาส่วนตัวคิดว่าถ้าจะกินเข่า ต้องใช้เกียร์หนักเกินกำลัง กับเซตเบาะต่ำ สองอันนี้ผมจะรู้สึกปวดเข่าทันทีเลย ถ้าเซตดีๆผมยังไม่มีปัญหาเรื่องเข่าเลยครับ
mojopk88
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-8077050
Bike: NICH LII+Reynolds Strike

โพสต์ โดย mojopk88 »

ผมว่า อยู่ที่รอบขา+ความเร็ว+อัตราทดครับ ของแบบนี้ต้องลองเองฮะว่าถนัดแบบไหน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”