ปั่นจานหน้าใหญ่ = กินเข่า

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
Old-Singburi-mtb
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 08517321xx
team: Indy Rider
Bike: Haro escape A7.0 ปี99, specialized FSR XC,Extream, Giant XTC, Merida LRS
ตำแหน่ง: Singburi

Re: ปั่นจานหน้าใหญ่ = กินเข่า

โพสต์ โดย Old-Singburi-mtb »

ผมปั่นมาสิบกว่าปีครับ เคยมีอาการเจ็บเขาค่อนข้ามมาก (ซ้อมหนักมาก) จนหมอสั่งให้หยุดซ้อม 1 เดือน
แต่ผมลั้นหมอ หยุดซ้อมไป 2 เดือนเลยดีกว่า จะได้หายดี ตั้งแต่นั้นก็คอยระวังตัวตลอด ไม่ให้ใช้เกียร์หนักเกิน

เมื่ออาทิตย์ก่อน ก็มีเพื่อนน้องที่เพิ่งเริ่มมาปั่นได้สักพัก ว่าเขามีปัญหาปวดเข่า ไม่รู้เพราะอะไร ผมเห็นเขาปั่นปุ๊บ
ก็รู้ได้ทันทีว่าใช้เกียร์หนักเกินไป (รอบขาต่ำ) ก็เลยบอกให้เขาปรับเกียร์ให้เบาขึ้นมาอีก 1 - 2 เกียร์ อาการก็ดีขึ้น

กรณีนี้ เราจะใช้จานไหนไม่สำคัญ สำคัญอยู่ที่ว่า มันหนักเกินไปหรือป่าว ตัวเราเองจะพอบอกได้เบื้องต้นครับ

มีอีกมุมมองเล็กๆ ของผม (mtb) ผมขี่ประมาณ 30 กว่าๆ (นิดๆ) ผมใช้จาน 2 จานหลังใช้ 8 -9 (ใช้ 9 spd)
ช่วยประหยัดค่าเปลี่ยนเฟืองไปได้อีกหน่อย เพราะเปลี่ยนใบ 2 ถูกกว่า แล้วข้างหลัง เปลี่ยนใบหลังเฉพาะ 8 -9
ไม่ต้องเปลี่ยนทั้งเฟือง ประหยัดตังไปได้อีกหน่อยครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ปั่นจานหน้าใหญ่ = กินเข่า

โพสต์ โดย soonchai »

ตกลงใช้เกียร์หนักจะทำให้เจ็บหัวเข่าใช่ไหมครับ ผมก็เจ็บหัวเข่าในลูกสะบ้าในตอนนี้คือ ก่อนหน้าไม่มีปัญหาเพราะผมจะปั่นจานหน้าใหญ่ก็จริงแต่เฟื่องหลังกลางๆรอบขา90+ ตอนหลังก็อยากจะให้ขาแข็งแรงก็เลยฝึกเกียร์หนักสุดของรถผมตลอดคือ 50/12 ตลอด พอดีผมไม่ใช่หนุ่มๆอายุ47 แล้ว พอใช้เกียร์หนักตอนปั่นไม่เจ็บนะครับ แต่มีบ้างจังหวะรู้สึกว่ามีเสียวในหัวเข่าบ้าง แต่พอหลังๆนี้ ชักจะเสียวในลูกสะบ้ามากขึ้น
สงสัยคงต้องเลิกใช้เกียร์หนัก ก่อนที่หัวเข่าจะพังไป พอใช้เกียร์หนักบ่อยๆเข้า พอกลับไปปั่นเกียร์เบารอบขา90+ ปั่นไม่เป็นเลย กลับเหนื่อยกว่าซะอีก
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”