ทำไมเวลาออกกำลังมาเหนื่อยๆ ความดันเลือดลดลง

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
Ruampol
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREKmtb.

ทำไมเวลาออกกำลังมาเหนื่อยๆ ความดันเลือดลดลง

โพสต์ โดย Ruampol »

ผมเป็นความดันสูง ก็ควบคุมอยู่โดยการทานยาและคุมอาหาร พบหมอตามนัด แต่เวลาผมปั่นจกย.กลับมาวัดความความดันมันจะลดลงมาก จากปกติ 130-140 เหลือ105-110 เอง ผมสงสัยเวลาไปหาหมอวัดความดัน ถ้าสูง พยาบาลจะบอกว่า มาเหนื่อยๆให้ไปนั่งพักก่อนเดี๋ยวอีก15นาทีมาวัดใหม่ ทำไมถึงสวนทางกันยังงั้นล่ะครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ทำไมเวลาออกกำลังมาเหนื่อยๆ ความดันเลือดลดลง

โพสต์ โดย Tdf »

เดาเอานะครับ ว่าออกกำลังกายใหม่ๆเลือดมันยังถูกฉีดไปกระจายอยู่ตามเส้นเลือดฝอยของกล้ามเนื้อต่างๆที่ขยายตัว มันก็เลยยังไม่อยู่ในภาวะปกติน่ะครับ
Ruampol
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ทำไมเวลาออกกำลังมาเหนื่อยๆ ความดันเลือดลดลง

Tdf เขียน:เดาเอานะครับ ว่าออกกำลังกายใหม่ๆเลือดมันยังถูกฉีดไปกระจายอยู่ตามเส้นเลือดฝอยของกล้ามเนื้อต่างๆที่ขยายตัว มันก็เลยยังไม่อยู่ในภาวะปกติน่ะครับ
ครับ ระยะทางที่ผมปั่นประมาณ40กม. ใช้เวลาประมาณ2ชม. กลับถึงบ้านก็วัดทันที แต่ชีพจรจะเต้นเร็วตามธรรมดาของการออกกำลัง ผมเคยถามหมอนะครับหมอก็ไม่อธิบายอะไรเพียงแต่ยิ้มๆ แล้วบอกว่า"คุณอย่าออกกำลังมากไปนะ" สงสัยท่านไม่มีเวลาอธิบาย คนไข้รอคิวเยอะ ผมก็ยังคงออกกำลังมาเรื่อยๆด้วยความระมัดระวังหมั่นสังเกตุอาการตัวเองตลอด เพราะถ้าไม่ออกกำลังเลยจะรู้สึกหดหู่ ห่อเหี่ยวไม่สดชื่นเลย มีใครเหมือนผมบ้างมั๊ยครับ ผมกลัวว่าเกิดอยากขี่ยาวไปกับเค้าบ้างไม่รู้จะวูบเมื่อไร ถึงยังไงก็ขอบคุณ คุณTdf ครับ
leeo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897694634
team: บางมด
Bike: LA
ติดต่อ:

โพสต์ โดย leeo »

มีอาการไข้อ่อนๆเปล่าหลังจากปั่นเสร็จ
ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ มีแต่ยังไม่ได้ทำ กับยังทำไม่เสร็จ
Ruampol
ขาประจำ
ขาประจำ

leeo เขียน:มีอาการไข้อ่อนๆเปล่าหลังจากปั่นเสร็จ
ไข้ไม่มีครับ กลับมาอาบน้ำอาบท่าสดชื่นสบายดี มีท่านใดเคยเช็คความดันก่อน และหลังป่ั่นบ้างไหมครับ ตามปกติแล้วถ้าร่างกายแข็งแรงดีมักจะไม่ค่อยมีใครเช็คหรอกครับ เว้นแต่คนที่มีภาวะความดันเลือด คนที่ไปหาหมอ พอดีว่าผมมีเครื่องวัดอยู่ที่บ้าน ครั้งแรกที่ผมเจอคือ กลับมาจากปั่นลองวัดดูซิมันคงสูงปรี๊ดแนๆเลย ที่ไหนได้มันลดน่ะครับ ก็เช็คมาเรื่อย วันไหนถ้าผมปั่น ผมจะไม่กินยาลดความดัน ก็ไม่ได้ซีเรียสอะไรมาก เพียงแต่คิดว่าถ้าขี่ไกลกว่านี้ นานกว่านี้ มันจะลดลงเรื่อยๆไหม และติดใจตรงที่ว่า"มาเหนื่อยๆนั่งพักก่อนเดี๋ยวมาวัดใหม่" บางที่ให้นั่งรถเข็นเลยนะครับ กลัวเราเหนื่อย แล้วทีเหนื่อยมากๆกลับลด อยากรู้ว่าทำไมผมถึงเป็นงี้ ผมเป็นงี้คนเดียวเพราะกระบวนการปั๊มเลือดของหัวใจผมผิดปกติ หรือท่านอื่นก็เป็นเหมือนกัน...ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
uncle_yan
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-9978978
team: กลุ่มเสือ 2 วัย
Bike: JAVA XCA

โพสต์ โดย uncle_yan »

ผมคงไม่ตอบเจ้าของกระทู้นะครับ แต่อยากแชร์ประสบการณ์ให้ฟัง ผมก็เป็นโรคความดันสูง ตื่นนอนจะสูง 150 บางครั้งไปถึง 180 อย่างนี้ทุกวัน และก็ไม่ได้กินยา เพราะไปปั่นจักรยานกลับมา วัดความดันดู จะลงไปเหลือแค่ 110 บางทีก็น้อยกว่านี้อีก จึงคิดว่าไม่เป็นไร ยาก็ไม่ได้กิน เมื่อตอนปีใหม่อากาศหนาวมาก ยิ่งขี่ยิ่งเหนื่อย จนในที่สุดก็ขี่อีกไม่ได้เลย เหนื่อยจุกแน่นหน้าอก จนต้องเข้า รพ. พบว่า เส้นเลือดหัวใจเส้นหลักๆตีบทุกเส้นๆละ 2-3 แห่ง ทำบอลลูนก็ไม่ได้ หมอจึงนัดผ่าตัดทำบายพาส คนเป็นโรคความดันสูงเส้นเลือดจะแข็งและเปราะแตกง่ายเหมือนสายยางที่มันตากแดดนานๆ ขอให้ระวังกันให้มากๆ อย่าประมาทนะครับ
Ruampol
ขาประจำ
ขาประจำ

ครับ...Uncle_yan มีอย่างนึงที่เหมือนกันคือ ปั่นแล้วความดันลดลง ลดลงพอๆกันซะด้วย แต่ผมยังไม่มีอาการอะไร เพื่อความไม่ประมาทคงต้องไปตรวจกับหมอหัวใจโดยตรงเช็คให้ละเอียด หมอที่นัดผมประจำนี่ เป็นหมออายุรกรรมทั่วไป ก็วัดความดัน ตรวจเลือด ถามว่า เหนื่อยง่ายไม๊ ขาบวมไม๊ แน่นหน้าอกไม๊ แล้วสั่งยา ซึ่งผมยังไม่มีอาการที่ถามเลย เอาละ...ขอเอาใจช่วยให้การทำบายพาสผ่านไปด้วยดี ให้ฟื้นตัวเร็วๆ กลับมาขี่จกย.ได้ดีกว่าเดิม แล้วเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ...โชคดี ขอบคุณครับ
Chinaphan
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0910042346
team: ไม่มี
Bike: Bianchi JAB 29.4
ตำแหน่ง: Saraburi

โพสต์ โดย Chinaphan »

จะลองวัดดูก่อนและหลังปั่นว่าเป็นอย่างไรแล้วจะมาแจ้งนะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”