หลังผ่าตัดทำบายพาสหัวใจ ต้องพักนานไหมจึงจะปั่นจักรยานได้อีก?

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
uncle_yan
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-9978978
team: กลุ่มเสือ 2 วัย
Bike: JAVA XCA

หลังผ่าตัดทำบายพาสหัวใจ ต้องพักนานไหมจึงจะปั่นจักรยานได้อีก?

โพสต์ โดย uncle_yan »

ผมอายุ 61 ปี ปั่นจักรยานมาแล้วประมาณ 2 ปี เมื่อตอนปีใหม่อากาศหนาวมาก ยิ่งขี่ยิ่งเหนื่อย จนในที่สุดก็ขี่อีกไม่ได้เลย เหนื่อยจุกแน่นหน้าอก จนต้องเข้า รพ. พบว่า เส้นเลือดหัวใจเส้นหลักๆตีบทุกเส้นๆละ 2-3 แห่ง ทำบอลลูนก็ไม่ได้ หมอจึงนัดผ่าตัดทำบายพาส วันที่ 23 มี.ค. 57 นี้ จึงอยากถามเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ที่มีความรู้หรือมีประสบการณ์เกี่ยวกับการทำบายพาสมาแล้ว ว่า หลังจากทำบายพาสมาแล้ว จะขี่จักรยานอีกได้ไหม ถ้าขี่ได้ต้องพักฟื้นนานสักเท่าไรครับ
fotorookie
สมาชิก
สมาชิก
Bike: 2

Re: หลังผ่าตัดทำบายพาสหัวใจ ต้องพักนานไหมจึงจะปั่นจักรยานได้อีก?

โพสต์ โดย fotorookie »

สวัสดีครับผม

คุณพ่อผมก็ทำบายพายสามเส้นครับ เอาเส้นที่ขาสองข้างมาใส่แทน ผ่าเปิดหน้าอกครับ หลังจากผ่า พักพื้นสองสามเดือนก็เดินเหินได้ปกติ เดือนสี่เดือนห้า คุณพ่อผมก็ตีกอล์ฟได้ครับ ;) ;) ผมล่ะงงจริงๆ เพราะกอล์ฟนี่เวลาตีมันต้องบิดร่างกายมากๆ แต่คิดว่าภายใน 6 เดือน ถ้าทำกายกาพสม่ำเสมอ คิดว่ากลับมาปกติได้เร็ววันครับ :)

ผ่าเสร็จพ่อผมว่า ที่หนักๆ คือกายภาพโดยการเป่าลมให้ลูกลอยลอยครับ เจ็บทรมานหน่อย แต่ทำให้ปอดไม่แฟบครับ

ขอให้การผ่าตัดผ่านไปได้ด้วยดี และขอให้แข็งแรงไวๆนะครับ :D :D :D
จอมปั่นสะท้านภพ
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Only One
Bike: White GaryFisher Wahoo 09..........Bianchi Camaleonte Sport 2 Due 2013........Bianchi Infinito CV Ultegra 2014
ติดต่อ:

Re: หลังผ่าตัดทำบายพาสหัวใจ ต้องพักนานไหมจึงจะปั่นจักรยานได้อีก?

โพสต์ โดย จอมปั่นสะท้านภพ »

เอาใจช่วยครับ
ขอให้ผ่านไปได้ด้วยดี
ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร
เดี๋ยวอาจารย์ลูผ่านมา อาจแวะให้ความเห็น

อายุรุ่นราวคราวเดียวกัน
ของผมเพิ่งตรวจพบนิดหน่อย
เส้นเลือดหลักขวาตีบ 75 % ซ้ายอีก 2 เส้น 30 กับ 50 %
ไม่ต้องทำอะไร กินยา Aspirin 81 สลายลิ่มเลือดพอ

ปั่นจักรยานได้ปกติ

:) :) :) :) :)
ปั่นมา ครบ 10 ปี 94,500 กม.....
peep_bmw
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4900

โพสต์ โดย peep_bmw »

น่าจะปรึกษาหมอเจ้าของเคสดูนะครับ แต่ระวังอย่าหักโหม เดี๋ยวนี้ทำกันเยอะครับ ไม่ใช่เรื่องน่ากังวล เอาใจช่วยครับ
เสือดอนโพธิ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-8011920
team: ฅน....ครยก บ้านนา..ทีม
Bike: klein Specialized Roubaix sl2 trek2300 Giant tcr advanced sl isp
ตำแหน่ง: บ้านนา นครนายก

โพสต์ โดย เสือดอนโพธิ์ »

ไม่ทราบรายละเอียดเรื่องระยะเวลา แต่หลังจากทำแล้ว พี่น่าจะมีความสุขในการปั่นจักรยานมากขึ้นอีกเยอะเลยหลังจากหายดี เหมือนรถวิ่งไม่ออกได้เปลี่ยนไส้กรองเชื้อเพลิงแล้ว วิ่งฉิวเลย ..........มีผู้ใหญ่ที่นับถือก็ทำบายพาส 3 เส้นเหมือนกัน หลังจากหายดีแล้วก็สามารเล่นเทนนิสได้เหมือนเดิม ท่านอายุมากกว่า 75 ปีแล้วนะครับ
ชีวิต......
ยังมีความสุขในแบบที่เราไม่เคยรู้จักอีกเยอะแยะ
iN2
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

โพสต์ โดย iN2 »

6เดือน และก็มันฝึกการหายใจครับ เขาจะมีอุปกรณ์ฝึกมาให้ ขยันๆ ปฏิบัติตัวตามคำแนะนำหมอ คิดว่าไม่นานครับ
แค่ออกปั่นให้สนุกก็พอ
Giman
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 097-1465449
team: แหลมสิงห์ จันทบุรี
Bike: Cannello4.8 , Mongoose Argus 4.9(Fat Bike)
ตำแหน่ง: ขลุง จันทบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Giman »

น้าในกลุ่ม ผมเป็นโรคหัวใจครับ ไม่แน่ใจว่าเค้าทำบายพาสรึป่าว จะโทรถาม ตอนนี้ ก็น่าจะนอนแล้ว เท่าที่จำได้ คือ ถ้าเป็นโรคหัวใจ ขี่จักรยาน แต่พอดี ไม่โหม ไม่หนักเกินไป อาการของโรคหัวใจ จะดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด แต่ถ้าโหมร่างกายหนัก ขี่เยอะเกินไป ไกลเกินไป เร็วเกินไป ร่างกายก็จะแย่ครับ น้าในกลุ่มแกอายุ 55 ครับ แกเคยถึงขนาดที่ว่า ต้องจอดรถเพราะเจ็บหัวใจ แล้วนอนอยู่ข้างทาง แล้วซักพัก แกก็กินยา แล้วแกก็ลุกขึ้นมาขี่ต่ออ่ะครับ อันนี้ที่น้าแกเค้าเล่าให้ฟังนะครับ ขี่แต่พอดี อย่าหักโหมครับ เหงื่อซึมเล็กน้อย :D :D :D
อั่นแน่...อั่นแน่
earthjumper
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant FastRoad 1, Giant Anyroad 1, Surly LHT, Trek 7220, Dahon BW

โพสต์ โดย earthjumper »

เอาใจช่วยครับ ขอให้ผ่านไปด้วยดี คนชอบออกกำลังกาย น่าจะดีต่อสุขภาพ ถ้าสองปีที่ผ่านมาพี่ไม่ได้ขี่จักรยาน ก็อาจจะน๊อคไปก่อนหน้านี้ก็ได้
พลาย
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สุดแต่ขาจะพาไป
Bike: la,bf,af,amf6

โพสต์ โดย พลาย »

:D :D :D พ่อผมบายพาสสามเส้นครับ ด้วยความที่พ่อเป็นคนออกกำลัง ๗ วันได้ออกจากโรงพยาบาลครับ
เพราะไม่มีโรคแทรกซ้อน หลังจากนั้นพ่อก็ออกกำลังเหมือนเดิมเล่นเวทเบาๆ ขี่จักรยานและเดิน เคยถามพ่อว่าหมอไม่ห้ามเหรอ
พ่อบอกว่าหมอสั่งให้ออกกำลังแต่ห้ามยกของหนักครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Tdf »

ปรึกษาหมอดีกว่าครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”