มือใหม่.. หัดใหม่..

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
pain
ขาประจำ
ขาประจำ
team: none..ไม่มีใครคบ
Bike: ol_tre xr_2

มือใหม่.. หัดใหม่..

โพสต์ โดย pain »

สวัสดีครับทุกคน..
ชื่อ pain ครับ
ขออนุญาตแนะนำตัว ครับ
แอบอ่านมานานแล้วครับ พึ่งสมัครสมาชิกและ post เป็นกระทู้แรกครับ

เมื่อวานตั้งกระทู้ไม่เป็น แอบบไปป่วนกระทู้คุณ pekk
ต้องขอโทษด้วยคร้าาาาบ :|

มาเล่าเรื่อง จักรยาน ให้ฟังแล้วกันนะครับ :D

คือ มันเริ่มอย่างงี้ครับ ขอโม้ซะหน่อย ย้อนหลังไปในอดีต ตอนเป็นเด็กๆ ก็เตะบอล เล่นบาส ครับ
เล่นจนจบมัธยม หลังจากนั้นเข้ามหาลัย ก็ไม่ได้เล่นกีฬารุยยย

เมื่อทำงาน ก็บ้าระห่ำ ลุยยๆๆๆๆ หากะตังลูกเดียว
สุขภาพก็.. อะน่ะ อ้วน แล้ว ก็อ้วน ๆๆๆๆ กิน นอน กิน แล้วก็... กิน ครับ :mrgreen:
Pain iS Mine..
pain
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: มือใหม่.. หัดใหม่..

ผ่านมาก็หลายสิบปี.. ครับ จนกระทั่ง
เมื่อ สิบกว่าปีก่อน ก็มีอยู่วันครับ หลังจากอาบน้ำเสร็จก็ไปยืนส่องกระจกดูสารรูปตัวเองครับ
โอ้... พ่อเจ้าประคูณรุนช่อง... ทุเรศฟุดๆ :lol:
นี่เรา... หราาาาา :o

ไม่ได้การแระ.. เสียชื่อนักกีฬาเก่าหมด
เอางั่ยระทีนี้ :?:

ยังครับ... ยัง ยังไม่ จักรยาน ครับ

นู้นนนนน... เลยครับ ... วิ่ง

ไปวิ่ง ครับ โหยยยย หนุกหนาน มากครับ น้ำหนักลด ฮวบๆครับ อยู้ได้ประมาณ 3 ปี
เบื่ออีกแระ... :ugeek:
แก้ไขล่าสุดโดย pain เมื่อ 04 มี.ค. 2014, 20:25, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
pain
ขาประจำ
ขาประจำ

หลังจากนั้น ก็ไปขี่ม้า อยู่หลายปีครับ สรุปแว้.. เบื่ออีกแระ

หยุดออกกำลังกายไป สาม ปีครับ อ้วนอีกแระ :o

เมื่อปลายปีที่แล้วเข้าสวน ไปหาพ่อตา มาครับ

พ่อ มองดู สารรูป ลูกเขย ... ไม่ได้พูดอะรั่ยครับ :evil:
เพียงถามว่า สุขภาพ เป็นงั่ยบ้างตอนนี้ ก็เลยบอกพ่อไปว่า ห่วย ฟุดๆ ครับพ่อ

พ่อไม่พูออะไร เดินไปหลังบ้าน พร้อมออกมา ด้วย เฟรมจักรยาน
อะไรครับ พ่อ .... ผมถาม

เอา.. นี่ไป พ่อ ให้สุขภาพ ที่ดี รับไปซะ
แล้วก็จัดอุปกรณ์ใส่เอาเองนะ

เดือนหน้ามาหาพ่อ เอามาด้วยล่ะ อย่าลืม

ครับ พ่อ.. รับไปแบบ มึนงงๆๆๆ :o
pain
ขาประจำ
ขาประจำ

หลังจาก.. กลับไปทำงาน ก็กลับไปหาพ่อ อีกครั้ง
ทุกอย่างพร้อม จักรยาน อุปกรณ์ เสื้อผ้า หมวก รองเท้า...แต่

เก๊าาา... ไม่พร้อมง่ะ.. :D

วันนั้น.. ปั่นไปกับ พ่อ ครับ พ่อ ปั่นตามหลัง สอนการใช้เบรค เกียร์ มือ อื่นๆ
เยอะไปหมด ปั่นไป 1 ชม.ครับ โดยมี ทีมงานขี่ สิงห์ทะเลทราย ตามถ่าย vdo

หลังจากปั่นเสร็จ พ่อก็เรียกมานั่งคุยครับ
ถามว่า เป็นงั่ยบ้าง เหนื่อยหรือเปล่า ปวดแข้งปวดขาหรือเปล่า ระบมตรงไหน บาดเจ็บตรงไหนบ้าง

สรุปแว้... เป็นทุกอย่างรุยยย :lol:

พ่อเอา vdo ที่ทีมงานถ่ายไว้ มาเปิดดู ต้องบอกว่า ฮาาาากลิ้ง :lol:
ขี่รถได้ ขาถ่างมั่กๆๆๆ 55555
แก้ไขล่าสุดโดย pain เมื่อ 04 มี.ค. 2014, 09:52, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
pain
ขาประจำ
ขาประจำ

เก็บเอาความสงสัยกลับบ้าน..

เช้าวันต่อมา.... อาห้อย อาห้อย...
กลับเข้าไปในสวนใหม่อีกครั้ง ออกไปปั่นกะพ่อเหมือนเดิมครับ
ขาก็ยังคงถ่างเหมือนเดิม เมื่อปั่นเสร็จเลยถามพ่อว่า ที่ pain ปั่น มันผิดเหรอครับ

pain ไม่เข้าใจ pain ไม่ทราบ pain ท้อแท้.... :mrgreen:

พ่อบอกว่า... ผิด ครับ ลูก

เอาล่ะซิ.. ที่นี้ซวยรุยยย งั่ยดีว๋าาา :?:

ฟังพ่อน่ะ... :evil:
พ่อสอนว่า...

การขี่จักรยาน ก็เหมือนการขับรถ
แตกต่างกันที่ จักรยานใช้ขาในการขับเคลื่อน แต่รถใช้เครื่องยนต์
ลูกลองดูอย่างนี้นะ..

ถ้าเราจินตนาการรถที่เป็นเครื่องตัว v เราจะเห็นการเคลื่อนไหวของการส่งแรง
เมื่อเราใช้ ขาขี่จักรยาน ให้จำลองการส่งแรงรูปตัว v แต่เมื่อการขี่จักรยานเป็นการใช้ขาในการขับเคลื่อน
การขี่อย่างที่ลูกเข้าใจ มันจึงไม่ถูกต้องนัก จริงอยู่มันทำให้จักรยานเคลื่อนที่ไปข้างหน้าได้ แต่การส่งแรง
มันไม่ถูกหลัก...

แล้วที่ถูกล่ะครับ... พ่อ :?:
แก้ไขล่าสุดโดย pain เมื่อ 04 มี.ค. 2014, 20:27, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
pain
ขาประจำ
ขาประจำ

ลูก ลอง เอาตัว v คว่ำลงจะได้ แบบนี้ ^
แล้วส่งแรงออกไป โดยการดึงขาซ้าย.. ขวา สลับกันไปทีละข้าง
ขาเราก็จะแนบ ตัวเฟรม ตลอดเวลา ขาก็จะไม่ถ่าง

อ่ะ... ไม่ยากแฮะ :D

พ่อยังบอกต่อไปว่า เราพึ่งเริ่มขี่ใหม่ ถ้าเรียนรู้การขี่ที่ดี การวางขา การใช้กล้ามเนื้อ
โดยอย่าพึ่งไปสนใจรอบ จะทำให้เราพัฒนาเรื่องของพื้นฐาน สร้างกล้ามเนื้อ สุดท้าย รอบจะมาเอง

พ่อเน้นย้ำเสมอว่า.. ให้เราดึงๆ ดึง แล้วก็ดึง

สาเหตุที่พ่อบอก... เพราะพ่อพินา.. ดูแล้วว่า กล้ามเนื้อของ pain
ส่วนที่เป็น external bicep ถูกป่ะ... อิอิ :D
หรือเรียกว่า hamstring ซึ่งอยู่ด้านหลังของต้นขา มีความแข็งแรงและมีมัดขนาดใหญ่
แต่ไม่ถูกใช้งาน น่าเสียดาย กิงๆๆๆๆ :roll:
pain
ขาประจำ
ขาประจำ

หลังจากนั้น pain ก็ไปปั่น .. อืมม ไปดึงจักรยานกะพ่ออยู่หลายครั้ง
เมื่อเริ่มดึงขาจาก pedal ก็รู้สึกถึงกล้ามเนื้อ hamstring ใช้งานมากขึ้น
ขาท่อนบนก็แนบกับตัว เฟรมมากขึ้น

พ่อตะโกนบอกข้างหลัง ให้ใช้ hip หรือสะโพกช่วย เพราะ hip จะช่วย
ส่งแรงไปที่ hamstring โดยการขยับสะโพก ซ้าย ขวา ตามจังหวะของขา

เย้.... ถึงบางขุนเทียน :D อ้อ ครับ อ้อ

ในจังหวะนั้น จักรยานก็เริ่มเอียงซ้ายขวา เล็กน้อย ไปตามจังหวะการดึงครับ
สะโพกก็ขยับเหมือนกัน รับกันเป็นจังหวะ คล้ายๆเต้นตามจังหวะ ครับ :lol:

เอาล่ะซิ คราวนี้ก็หนุกแระ... ซ้ายขวา ซ้ายขวา
ขาท่อนบนด้านในแนบเข้าไปติดกับตัวเฟรมเลยที่นี้
pain
ขาประจำ
ขาประจำ

หลังจาก ทานอาหารเย็นกันเรียบร้อย
พ่อก็เปิด utube ให้ดูครับ เห็นการแข่งขันต่างๆ
เวลากล้องจับไปที่ ด้านหลังของนักปั่น

พ่อก็จะชี้ ลักษณะของสะโพก ที่ขยับตัวของนักกีฬา
แล้วพ่อก็เปิดของ pain ให้ดูครับ นอกจากนั้นยังเปิดของ
การขี่ การแข่งขัน อื่นๆ รวมทั้งการ ออกทริป ของ นักจักรยานทั่วไป ท่าขี่
การวางขา เยอะไปหมดครับ.... ดูกันตาลายรุยยย :D

pain ก็ถามพ่อว่า ...พ่อครับ ทำไมเราต้องดึงจักรยานด้วยครับ

พ่อบอกว่า....การส่งแรงจาก hip ไป hamstring จะช่วยให้ หัวเข่า อยู่กะเราไปได้นาน
ไม่เกิดอาการบาดเจ็บ ในการขี่จักรยาน

ในส่วนของบันได มีซ้ายขวา เมื่อเราดึงซ้ายและขวา รวมกันก็จะได้ 360 องศา พอดี คือการดึงอย่างละครึ่ง
pain
ขาประจำ
ขาประจำ

เมื่อเราดึงซ้ายขึ้นมาช้าๆ เมื่อขาซ้ายตกลง ซึ่งเป็นจังหวะกด
ขาขวาก็จะถูกดึงขึ้นมาพอดี รวมกันเป็น 360 องศาพอดี

พ่อยังเล่าต่อไปว่า เมื่อเราฝึกจน hamstring แข็งแรงมากๆ การดึงก็จะใช้เวลาสั้นขึ้น
ความเร็วก็จะเพิ่มขึ้น รอบก็จะเริ่มมา การขี่แบบนี้จะไม่เหนื่อย ขี่สบายๆ ไปได้หลายปี
สำคัญที่สุดต้องสร้างกล้ามเนื้อที่คนส่วนใหญ่ไม่ค่อยให้ความสำคัญ ซึ่งเป็น
กล้ามเนื้อที่มีประสิทธิภาพของร่างกายทีเดียว

แต่ทุกอย่างมีข้อดี ข้อด้อย เหมือนกัน

ถ้าลูกอยากขี่จักรยานในจังหวะ sprint ให้เร็วขึ้น ก็ต้องรู้จักจังหวะในการกด
ในช่วงที่ hamstring ดึงขึ้นมาในด้านซ้าย ก่อนที่ขวาจะเริ่มดึง จะมีจังหวะ
ให้กดลงไป หรือที่เราชอบเรียกว่า กระชาก

แต่อย่างเรา ขี่ออกกำลังกาย รักษาเข่าไว้นานๆ น่าจะดี เพราะว่าการกด จะใช้กล้ามเนื้อต่างจากการดึง
หัวเข่าจะทำงานหนักมาก ยิ่งถ้าคนไหนไม่ทำ fitting โอกาสบาดเจ็บ เรื้อรัง มีสูง ไม่สนุกเลยยยย :|
pain
ขาประจำ
ขาประจำ

หลังจากซ้อมอยู่ 2 เดือน ขี่มั่ง ไม่ขี่มั่ง
ทำแต่งาน... กำ กิงๆ
วันนั้น เดือนธันวา ออกไปขี่ตั้งแต่เช้าในสภาพอากาศอย่างที่เห็นครับ
พอดีได้ภาพ จาก cell phone เครื่องใหม่ของลูก เลยได้ภาพนี้
ก็ส่งไปให้พ่อ ดูครับ พ่อบอกว่า.. อืมม ดูดี มีเวลาก็ซ้อมบ่อยๆน่ะ
ไฟล์แนบ
image.jpg (32.85 KiB) เข้าดูแล้ว 5319 ครั้ง
pain
ขาประจำ
ขาประจำ

คราวนี้ก็หนุกใหญ่.. กะลังใจมาแระ
พอดีพ่อ บอกว่า จะมีการออกทริป ไปขึ้นเขากันในเดือนมกรา
จะไปหรือเปล่า....

แฮะ... น่าสนใจครับ
แต่พ่อครับ ผมยังขี่แบบขึ้นเขาไม่เป็นรุยยย
ทำงั่ยดีครับ

เอาล่ะ ถ้าว่างก็แวะมาหาพ่อน่ะ
คงต้องฝึก การยืนโยกแล้วมั่ง เราน่ะ

เคร.. ครับ พ่อ ตามนั้น
จะรอดป่ะว่ะเนี่ย... กรูมรึงง :D

เอาว่ะิ ไหนๆ ก็ไหนๆ มาถึงขั้นนี่และ เห็นเวลาพวกนักแข่งยืนโยก มันเท่ห์ดีน่ะ5555
pain
ขาประจำ
ขาประจำ

หลังจากไปทำงานอยู่พักใหญ่ ก็เริ่มกลับไปซ้อมครับ
วันแรก.. ที่เข้าไปหาพ่อในสวน
เรา สอง พ่อลูกก็ออกไปดึง จักรยานกันครับ

เมื่อมาถึงเนินเขาเตี้ยๆ แต่ค่อนข้างชันสำหรับ pain ครับ กะด้วยสายตา
หน้าจะ 10-15 องศา ระยะไม่ไกลครับ น่าจะประมาณ เกือบ 100 เมตร ครับ

เตรียมตัวเต็มที่ ปรับเกียร์เตรียมพร้อม กะลังใจสูงสุด alertตัวเองฝุดๆ

แต่... พ่อบอกว่า ... จูง ครับ จูง.....

กำ... กิงๆ :lol:

แล้วเราก็กลับบ้านกันครับ :?:

เก็บความสงสัยไปตลอดทางรุยยยย
pain
ขาประจำ
ขาประจำ

หลังจากกลับมาถึงบ้านพ่อ

พ่อก็บอกว่า ที่ไม่ให้ pain ขี่ขึ้นไปก็เพราะ pain ยังไม่เข้าใจถึงการขึ้นเขา
ในบางครั้งเนินอาจหลอกตาของเรา อาจดูไม่ชัน แต่เมื่อปั่นขึ้นไปแล้ว

ถ้าเรากะไม่ถูก ประกอบกับทักษะที่ไม่พร้อม รวมถึง กล้ามเนื้อ
อาจทำให้เราล้ม เกิดการบาดเจ็บได้นะ

รัก.. พ่อตา จุงเบยยย :D

วันนี้.. เหนื่อยหรือยัง
ยังครับ... พ่อ
งั้นดีเลย...

ว่าแล้วพ่อ ก็ไปเอา trainer แบบโยกออกมาครับ
ติดตั้งกะจักรยานเรียบร้อยครับ ใส่ตัวรองล้อหน้า
ให้เหมือนสภาพขึ้นเขาครับ

เอา.. เราขี่แบบที่ธรรมชาติ สอนเราเลย ขี่เองนะ
พ่อจะดู ให้ทุกอย่างออกจากความรู้สึกนะ

จะงง.. ดีมั่ยเนี่ย :lol:
pain
ขาประจำ
ขาประจำ

หลังจากนั้น ก็โยกไปตามความรู้สึกที่พ่อบอก
ซ้าย ขวา ซ้าย ขวา สลับกันไป อยู่ได้พักใหญ่ครับ
จนพ่อบอกพอแล้ว...

ไปทานน้ำส้มกันครับ..

หลังจากดื่มน้ำส้มไปแก้วใหญ่ พ่อก็ถามว่าเป็นงั่ยบ้าง
มีอาการอย่างไร

พ่อ..ครับ ปวดหน้าขา มั่กๆครับพ่อ
พ่อหัวเราะ555 :lol:

อืมม.. พ่อเห็นธรรมชาติของเราแล้ว ลูกต้องเข้าใจก่อนว่า ธรรมชาติของมนุษย์บนพื้น
กับธรรมชาติของมนุษย์บนจักรยาน มันต่างกันนะ ถ้าเราใช้ความรู้สึกมาจับ จะเห็นถึงการใช้
กล้ามเนื้อที่แตกต่างกัน ... งง มั่ยลูก :?:

พอดี pain ไม่งงครับ เนื่องจากเคยขี่ม้ามาก่อน เข้าใจเรื่องนี้เป็นอย่างดีครับ
pain
ขาประจำ
ขาประจำ

น่าจะเรียกว่า ความเคยชิน น่าจะเข้าใจได้ดีกว่า

พ่อบอกต่อ.. จังหวะที่เรากดบันไดลงไป จะรู้สึกถึง stiff ที่เกิดขึ้นที่หน้าขา
เราจะเกิดอาการที่เรียกว่า ตึงขึ้นไปเรื่อยๆ จนกระทั่งปวดจนทนไม่ไหว

ท้ายสุด เราคงต้องจอด แล้วจูง..

งั้นสิ่งเดียวที่เราคิดได้ก็คือ ทำยังไงให้เวลากด แล้วไม่เกิด stiff หรือ อาการเกร็งที่หน้าขา

อย่าลืมนะลูก..เราไม่ใช่วัยรุ่น ไม่ใช่ขาแรง

วัยรุ่นหรือขาแรง แรงเค้าเหลือเฟือ แต่เราแรงเหลือน้อย ...

ดังนั้นสิ่งเดียวที่จะทำให้เราไปต่อได้ ก็คือ เทคนิค

อืมม... น่าสนใจ ครับพ่อ :shock:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”