มือใหม่เสือหมอบ: เจ็บกล้ามเนื้อต้นขาเวลาลงบันได

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
pekk
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi Impulso 2014 matte black

มือใหม่เสือหมอบ: เจ็บกล้ามเนื้อต้นขาเวลาลงบันได

โพสต์ โดย pekk »

เรียนปรึกษาพี่ๆ ทุกท่านครับ ผมมือใหม่หัดปั่นมีปัญหา เจ็บกล้ามเนื้อต้นขา

ผมพึ่งได้รถมาเมื่อวันที่ 15 ก.พ. 57 เป็น Bianchi Impulso 2014

ปั่นวันแรกที่ได้รถมาประมาณ 35 กิโลเมตร av ประมาณ 22

แล้วก็ปั่นวันเว้นวันมาเรื่อยๆ ประมาณวันละ 25 - 30 กิโลเมตร av ประมาณ 22 - 26

ก็รู้สึกตึงๆ หลังปั่นทุกวัน (ก่อน และ หลัง ปั่นยืดกล้ามเนื้อค่อนข้างน้อย) เนื่องจากมีเวลาน้อย

จนสัปดาห์ที่แล้วปั่นวันเว้นวันเหมือนเดิม อาทิต อังคาร และ พฤหัส ประมาณวันละ 25 กิโลเมตร av ประมาณ 25

ลักษณะการปั่นในแต่ละวันคือการควงขาไปเรื่อยๆ และ รักษา av ให้อยู่ในระดับเดียวกันตลอดทาง

พอวันศุกร์เดินลงบันไดสถานี รถไฟฟ้า มีอาการ ปวดจี๊ดขึ้นมาที่กล้ามเนื้อต้นขา และ เมื่อเช้าก็ยังเป็นอาการเดิม (เดินขึ้นบันไดและทางราบไม่มีปัญหาใดๆ มีแค่ตอนเดินลงบันไดเท่านั้น)

จึงอยากสอบถามอาการและวิธีการแก้ไขครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม
"nothing compares to the simple pleasure of riding a bike"
ktspyder
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818352055
team: DSR
Bike: Kuwahara/Kestrel/Kramer
ตำแหน่ง: บางนา กทม.

Re: มือใหม่เสือหมอบ: เจ็บกล้ามเนื้อต้นขาเวลาลงบันได

โพสต์ โดย ktspyder »

ปกติครับ ...ปั่นซักสองเดือนก็น่าจะไม่เจ็บแล้ว
line id: ktspy
ใหม่ที่นี่ แต่เก่า(โคตร)ที่นู่น 8-)
http://www.guitarthai.com/member/accoun ... raID=18283
pekk
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi Impulso 2014 matte black

Re: มือใหม่เสือหมอบ: เจ็บกล้ามเนื้อต้นขาเวลาลงบันได

ktspyder เขียน:ปกติครับ ...ปั่นซักสองเดือนก็น่าจะไม่เจ็บแล้ว
ครับขอบคุณครับ กลัวว่ากล้ามเนื้อจะอักเสบหรือต้องหยุดพักซักระยะ

ยังไง ผมจะลองปั่นต่อไปก่อนละกันครับ
"nothing compares to the simple pleasure of riding a bike"
นายไวไวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-025-1064
team: ปั่นเป็นปั่น(แก๊งค์กระจอก)
Bike: Xds Fat-bike สีดำ////Ridley fenixสีดำ
ตำแหน่ง: 110/96-97 อ.เมือง ต.ในเมือง จ.พิษณุโลก

โพสต์ โดย นายไวไวครับ »

ถ้าปรับความสูงเบาะถูกต้องก็ปกติครับ(inseam*0.883)คาดเคลื่อนได้ประมาณ1เซนต์ครับ ผมปั่นมาเกือบจะปีแล้วยังเป็น(บ้าง)เลย แต่ถ้าปวดหัวเข่านี่ผิดปกติแล้วครับ (กดแรงเกินไป)

ปล.นวดช่วยได้บ้างครับ แนะนำให้จิบน้ำอุ่น ลดAvลง แต่รอบขาประมาณ100เท่าเดิมตลอดการเดินทาง ไม่ไหวก็หยุดเลย พักซักวัน/สองวัน แล้วเดินทางที่รอบขา100 ตลอดทาง อย่าสนใจAvครับ เด๋วทำได้แล้ว Av จะมาเอง .....ของผมจากAv 18 ด้วยซ้ำไป ตอนนี้ 32-35 (ทางราบนะ ถ้ามีเนินก็จะเหลือ20 อิอิ)
pekk
สมาชิก
สมาชิก

นายไวไวครับ เขียน:ถ้าปรับความสูงเบาะถูกต้องก็ปกติครับ(inseam*0.883)คาดเคลื่อนได้ประมาณ1เซนต์ครับ ผมปั่นมาเกือบจะปีแล้วยังเป็น(บ้าง)เลย แต่ถ้าปวดหัวเข่านี่ผิดปกติแล้วครับ (กดแรงเกินไป)

ปล.นวดช่วยได้บ้างครับ แนะนำให้จิบน้ำอุ่น ลดAvลง แต่รอบขาประมาณ100เท่าเดิมตลอดการเดินทาง ไม่ไหวก็หยุดเลย พักซักวัน/สองวัน แล้วเดินทางที่รอบขา100 ตลอดทาง อย่าสนใจAvครับ เด๋วทำได้แล้ว Av จะมาเอง .....ของผมจากAv 18 ด้วยซ้ำไป ตอนนี้ 32-35 (ทางราบนะ ถ้ามีเนินก็จะเหลือ20 อิอิ)

ครับผมขอบคุณมากครับ คิดว่าความสูงเบาะปรับถูกต้องครับ ตอนได้รถมา ได้มาจากร้านโกเหลียง โกก็ใจดี ช่วยวัดและปรับเบาะไว้ให้ แถมบอกอีกว่าปั่นให้หลังแข็งแรง แล้วขยับเสต็มเป็น 120mm (เดิม 90mm) เพราะช่วงแขนค่อนข้างยาว

แปลว่าอาการนี้เป็นกันทุกคนแต่ผม วิตกจริต ไปเองใช่ไหมครับ ส่วนเรื่องเข่าไม่มีอาการบาดเจ็บทั้งๆ ที่เยื่อหุ้มเข่าอักเสบอยู่ จึงหนีจากการเตะฟุตบอลมาปั่นจักรยานแทน และก็กำลังสนุกกับการปั่น รู้สึดติดใจมาก จึงไม่อยากให้อาการบาดเจ็บมาหยุดการทำกิจกรรมที่รักอีกหน่ะครับ

ยังไงก็ขอบคุณมากนะครับ จะพยายามจิบน้ำอึ่น และ ลดความเร็วลง รักษารอบขา ตามที่แนะนำครับ
pain
ขาประจำ
ขาประจำ
team: none..ไม่มีใครคบ
Bike: ol_tre xr_2

โพสต์ โดย pain »

สวัสดีครับ
มือใหม่.. เหมือนกัน

ปกติ ดึงบันได ครับ ไม่ได้กด หรือ ถีบ เท่าไรครับ
ใช้กล้ามเนื้อ bicep หรือที่เรียกว่า hamstring ครับ
ก็ไม่มีอาการบาดเจ็บ ครับ ไม่รู้ว่าถูกหรือเปล่า มั่วๆเอาครับ
Pain iS Mine..
pekk
สมาชิก
สมาชิก

pain เขียน:สวัสดีครับ

ปกติ ดึงบันได ครับ ไม่ได้กด หรือ ถีบ เท่าไรครับ
ใช้กล้ามเนื้อ bicep หรือที่เรียกว่า hamstring ครับ
ก็ไม่มีอาการบาดเจ็บ ครับ ไม่รู้ว่าถูกหรือเปล่า มั่วๆเอาครับ
ครับผมสวัสดีครับ

ปกติผมก็ไม่ได้กด นะครับ แต่ก็ไม่มั่นใจ อาจจะกดแบบไม่รู้ตัว ยังไงวันนี้ไปปั่นจะ ลองๆ ดูครับ

ขอบคุณครับ
pain
ขาประจำ
ขาประจำ

pekk เขียน:
pain เขียน:สวัสดีครับ

ครับผมสวัสดีครับ

ปกติผมก็ไม่ได้กด นะครับ แต่ก็ไม่มั่นใจ อาจจะกดแบบไม่รู้ตัว ยังไงวันนี้ไปปั่นจะ ลองๆ ดูครับ

ขอบคุณครับ

ยินดีที่ได้รู้จักครับ คุณ pekk คนแรกเลยครับที่รู้จัก อิอิ

เล่าเรื่องให้ฟังเกี่ยวกับจักรยาน ดีก่านะครับ
คือ มันเริ่มอย่างงี้ครับ ขอโม้ซะหน่อย ย้อนหลังไปในอดีต ตอนเป็นเด็กๆ ก็เตะบอล เล่นบาส ครับ
เล่นจนจบมัธยม หลังจากนั้นเข้ามหาลัย ก็ไม่ได้เล่นกีฬารุยยย

เมื่อทำงาน ก็บ้าระห่ำ ลุยยๆๆๆๆ หากะตังลูกเดียว
สุขภาพก็.. อะน่ะ อ้วน แล้ว ก็อ้วน ๆๆๆๆ กิน นอน กิน แล้วก็... กิน ครับ
pain
ขาประจำ
ขาประจำ

ผ่านมาก็หลายสิบปี.. ครับ จนกระทั่ง
เมื่อ สิบกว่าปีก่อน ก็มีอยู่วันครับ หลังจากอาบน้ำเสร็จก็ไปยืนส่องกระจกดูสารรูปตัวเองครับ
โอ้... พ่อเจ้าประคู้ณรุนช่อง... ทุเรศฟุดๆ
นี่เรา... หราาาาา :lol: :evil:

ไม่ได้การแระ.. เสียชื่อนักกีฬาเก่าหมด
เอางั่ยระทีนี้ :o

ยังครับ... ยัง ยังไม่ จักรยาน ครับ

นู้นนนนน... เลยครับ ... วิ่ง

ไปวิ่ง ครับ โหยยยย หนุกหนาน มากครับ น้ำหนักลด ฮวบๆครับ อยู้ได้ประมาณ 3 ปี
เบื่ออีกแระ...
pekk
สมาชิก
สมาชิก

[/quote]

ยินดีที่ได้รู้จักครับ คุณ pekk คนแรกเลยครับที่รู้จัก อิอิ

เล่าเรื่องให้ฟังเกี่ยวกับจักรยาน ดีก่านะครับ
คือ มันเริ่มอย่างงี้ครับ ขอโม้ซะหน่อย ย้อนหลังไปในอดีต ตอนเป็นเด็กๆ ก็เตะบอล เล่นบาส ครับ
เล่นจนจบมัธยม หลังจากนั้นเข้ามหาลัย ก็ไม่ได้เล่นกีฬารุยยย

เมื่อทำงาน ก็บ้าระห่ำ ลุยยๆๆๆๆ หากะตังลูกเดียว
สุขภาพก็.. อะน่ะ อ้วน แล้ว ก็อ้วน ๆๆๆๆ กิน นอน กิน แล้วก็... กิน ครับ[/quote]

ยินดีเช่นกันครับ ผมก็หันมาปั่นจักรยานเมื่อเดือนที่แล้วนี้เองครับ เหตุเนื่องจาก เข่ามีอาการบาดเจ็บเรื้องรัง ไม่สามารถเล่นฟุตบอลต่ได้ (ชั่วคราว) จึงหันมาปั่นจักรยานแทนเนื่องจากหมออนุมัติ

ยินดีที่ได้รู้จักนะครับ :)
pain
ขาประจำ
ขาประจำ

มาป่วน.. กระทู้คุณ pekk
ต้องขอโตด ด้วยครับ
หลังจากนั้น ก็ไปขี่ม้า อยู่หลายปีครับ สรุปแว้.. เบื่ออีกแระ :lol:

หยุดออกกำลังกายไป สาม ปีครับ อ้วนอีกแระ :twisted:

เมื่อปลายปีที่แล้วเข้าสวน ไปหาพ่อตา มาครับ

พ่อ มองดู สารรูป ลูกเขย ... ไม่ได้พูดอะรั่ยครับ
เพียงถามว่า สุขภาพ เป็นงั่ยบ้างตอนนี้ ก็เลยบอกพ่อไปว่า ห่วย ฟุดๆ ครับพ่อ

พ่อไม่พูออะไร เดินไปหลังบ้าน พร้อมออกมา ด้วย เฟรมจักรยาน
อะไรครับ พ่อ .... ผมถาม

เอา.. นี่ไป พ่อ ให้สุขภาพ ที่ดี รับไปซะ
แล้วก็จัดอุปกรณ์ใส่เอาเองนะ

เดือนหน้ามาหาพ่อ เอามาด้วยล่ะ อย่าลืม

ครับ พ่อ.. รับไปแบบ มึนงงๆๆๆ :lol:
pekk
สมาชิก
สมาชิก

pain เขียน:มาป่วน.. กระทู้คุณ pekk
ต้องขอโตด ด้วยครับ
หลังจากนั้น ก็ไปขี่ม้า อยู่หลายปีครับ สรุปแว้.. เบื่ออีกแระ :lol:

หยุดออกกำลังกายไป สาม ปีครับ อ้วนอีกแระ :twisted:

เมื่อปลายปีที่แล้วเข้าสวน ไปหาพ่อตา มาครับ

พ่อ มองดู สารรูป ลูกเขย ... ไม่ได้พูดอะรั่ยครับ
เพียงถามว่า สุขภาพ เป็นงั่ยบ้างตอนนี้ ก็เลยบอกพ่อไปว่า ห่วย ฟุดๆ ครับพ่อ

พ่อไม่พูออะไร เดินไปหลังบ้าน พร้อมออกมา ด้วย เฟรมจักรยาน
อะไรครับ พ่อ .... ผมถาม

เอา.. นี่ไป พ่อ ให้สุขภาพ ที่ดี รับไปซะ
แล้วก็จัดอุปกรณ์ใส่เอาเองนะ

เดือนหน้ามาหาพ่อ เอามาด้วยล่ะ อย่าลืม

ครับ พ่อ.. รับไปแบบ มึนงงๆๆๆ :lol:

555+ ทุกคนต่างมีเรื่องราวนะครับ ขอให้ปั่นให้สนุกครับผม :)
โดดกบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0841197966
team: เข้าแก๊งค์ไหน หัวหน้าตายหมด
Bike: nirone7 sora//MINI CL 16//trek 1.2

โพสต์ โดย โดดกบ »

เมื่อแรงเริ่มอยู่ตัวแล้ว ถ้าทำได้ลองปรับเวลาใหม่ เป็นปั่น 2 วัน พัก 1 วัน ลองดูครับ
อิอิ
pekk
สมาชิก
สมาชิก

โดดกบ เขียน:เมื่อแรงเริ่มอยู่ตัวแล้ว ถ้าทำได้ลองปรับเวลาใหม่ เป็นปั่น 2 วัน พัก 1 วัน ลองดูครับ
อิอิ
ครับผมจะพยายามค่อยๆปรับดูครับ ขอบคุณมากครับ
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย soonchai »

ปกติครับ ตราปใดที่คุณปั่นเพิ่มระยะทาง หรือเพิ่มความหนักมันก็จะเจ็บปวดกล้ามเนื้อผมว่าเป็นสัญญานที่ดีมากเพราะหลังจากเจ็บจะแข็งแรงขึ้น
ผมปั่นมาครบปี ก็ยังเจ็บกล้ามเนื้ออยู่เลยถ้าวันใดผมเพิ่มความหนักคือใช้เกียร์หนักเพื่อฝึกความแข็งแรง หรือปกติปั่น50โล เพิ่มเป็น100โล วันรุ่งขึ้นผมก็จะเจ็บกล้ามเนื้อเล็กน้อยครับ
แต่ถ้าปั่นจนชำนาญและหลายปีแล้วคงไม่เจ็บแล้ว
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”