รองเท้าติดคลีท อันตรายมาก

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
MEK&NAT
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0819241006
Bike: Trek8000

รองเท้าติดคลีท อันตรายมาก

โพสต์ โดย MEK&NAT »

ช่วยแนะนำการใช้รองเท้าติดคลีท เมื่อก่อนใช้รองเท้ากีฬาปั่นสนุกมาก ปั่นคนเดียว เพิ่งไปซื้อรองเท้า Sidi กับบันได Shimano A520 วันแรกปั่นออกไปเบรคล้มทั้งตัวเลยได้แผลกับมา อยากทราบเทคนิคการปลดเท้า มีเทคนิคอะไรบ้าง ผมใช้แล้วปลดไม่ทัน ปลดยาก ลืมปลด มีตำแหน่งที่ปลดหรือเปล่า ตอนนี้ได้แผลแล้วเกือบทุกครั้งที่ใช้ รู้สึกว่ามันอันตรายมาก อยากถอดร้องเท้ากับบันไดโยนทิ้งแล้วครับ
แสนแสบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0633269395
Bike: Mach5, SL, Sub22, 950

Re: รองเท้าติดคลีท อันตรายมาก

โพสต์ โดย แสนแสบ »

ใจเย็น ๆ ครับ ลองใช้หกเหลี่ยมขันปรับความอ่อนแข็งของสปริงที่บันไดไปด้านลบให้สุดก่อนครับ จากนั้นเพื่อสร้างความเคยชินในช่วงเริ่มใช้ใหม่ ๆ ผมใช้วิธีถอดเข้าถอดออกโดยให้รถอยู่นิ่ง ๆ ก่อนครับ ใช้ขาอีกข้างยันเก้าอี้หรือพื้นไว้ ถ้ามีเทรนเนอร์ก็ยิ่งสะดวก

ส่วนการปลดคลีทก็บิดข้อเท้าให้ส้นเท้าออกจากตัวรถโดยฝ่าเท้าต้องขนานกับพื้นตลอด (สำหรับคลีทธรรมดาครับ) ตำแหน่งเท้าที่ปลดง่ายที่สุดคือตอนอยู่ใกล้พื้นที่สุด เนื่องจากเข่าไม่งอ

สุดท้ายก็ปั่นอย่างมีสติครับ รู้ว่าจะจอดก็เตรียมตัวปลดคลีทซักข้างเลยครับ ผมล้มไปซัก 3-4 ครั้ง ถึงจะจำ คนที่ใช้บันไดครีทถ้าไม่เคยล้มเนี่ยผมว่าเก่งครับ

อีกอย่างใช้ไปเรื่อย ๆ แล้วจะติดใจ ยิ่งถ้าปั่นในทางแทรคแล้วจะรู้ว่าช่วยให้เราปั่นได้สนุกขึ้นครับ
rundake
ขาประจำ
ขาประจำ
team: DZG : Dream Zone Generation
Bike: Trek อีกแล้ว

โพสต์ โดย rundake »

เชื่อไม๊ผมหัดใส่คลีทมา ไม่เคยล้มเลย มีแต่ล้มเพระอุบัติเหตุจากความห้าวเท่านั้น สติไปอยู่ที่ครีทตลอดครับ(เราใส่ครีทๆ ๆ ๆ ๆ ท่องไว้ตลอด)

เมื่อเริ่มหัดใช้ครีท ใหม่ๆ นะครับ
แรกๆให้ปรับความแข้งอ่อนของครีท ไว้ที่อ่อนสุดก่อนเลยครับ
แล้วก้ทาจาระบีไว้ที่ ครีทรองเท้าและ ครีทบันไดด้วย ให้ลื่นๆไว้
จะปลดได้ไวมาก หักข้อเท้าออกด้านข้างนิดเดียวก็หลุดแล้วไม่ติดขัด

ตอนปั่นเล่น แถวบ้านก็ สบัดข้อเท้าเล่นปลดๆใส่ๆ จนชินเท้าครับ
ฝึกไว้ตลอด(ทุกวันนี้ผมปั่นเล่นๆบางทีก็ปลดครีทใส่ครีทเล่นไปเรื่อย)
เดี๋ยวก้ชิน

อีกสเต็ปก็ฝึกจะล้ม ทำเหมือนว่ามาจอดเฉยๆแล้วให้รถเอียง
มันเอียงล้มข้างไหน ก็ให้เราปลดครีทให้ไวทันก่อนมันล้ม
ด้วยการลากเท้าออกจากบันไดไปด้านข้างออกจากตัว
ทำไปเรื่อยๆครับแล้วจะชินกับการลากเท้าออก
(เพราะการปลดครีทต้องลากเท้าออก ไมใช่ยกเท้าออก)
DZG : Dream Zone Generation อดีต Dek Zarr`Gang มาตามหาความฝัน...

Fanpage First Air Soft Shop ร้านBBgun ที่ใหญ๋ที่สุดใจกลางเมือง
เต
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ไม่ยึดติด
ตำแหน่ง: ดินแดง กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เต »

หัดบิดปลายเท้าเข้าหาจาน... เหมือนเวลาขยี้ก้นบุหรี่น่ะครับ
หลุดไม่ยาก 8-)
Ice man
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เพิงหมาแหงนไรเดอร์กรุ๊ป
Bike: HARO 3 ล้อ แฮนด์เมด
ตำแหน่ง: ต.เสม็ด เมืองชลบุรี

โพสต์ โดย Ice man »

มีคนแนะนำให้ฝึกทีละข้าง ใส่คลีตที่ข้างไม่ถนัดก่อน อีกข้างไม่ใส่คลีต(บันไดธรรมดา) โดยธรรมชาติของความถนัดของเราจะเอาเท้าที่ถนัดที่สุด(ข้างไม่ใส่คลีต) ลงพื้นก่อน ฝึกถอดเข้าออก(ข้างไม่ถนัด)ให้คุ้นเคยจนพอใจแล้วแต่ระยะเวลาแต่ละบุคคล อย่าใจร้อน ฝึกจนแน่ใจแล้วค่อยสลับข้างฝึกอีกที ถึงแม้จะใช้เวลาฝึกนานกว่าฝึกทีเดียว 2 ข้างพร้อมกัน ก็จะมั่นใจว่าถ้าจะล้มคุณยังมีขาอีกข้าง (ข้างไม่ใส่คลีต) ช่วยยันพื้นไว้โอกาสเจ็บตัวน้อยลงครับ :D
Haro 3 ล้อแฮนด์เมดของผม อัพเป็นระบบไฟฟ้า!!!
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=170612
tle48
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: -
Bike: trek 8900 Bianchi jab 27.5

โพสต์ โดย tle48 »

ตอนแรกก็กลัวใส่ธรรมดา มาหลังๆนี้ใช้ คลีต แล้วหัดใส่หัดปลดอยู่ไม่นาน
ขึ้นถนน เหมือนที่พี่หลายท่านว่า รู้อย่างนี้ใส่ตั้งนานแล้ว

ปั่นเร็วขี้น ขาได้กำลังมากขี้น

มีสติ ไม่ต้องกังวลมากไป จะชินไปเอง
เด็กราดรีขี่4300
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-9951152
team: LoveBike
Bike: จักรยานเก่าๆ

โพสต์ โดย เด็กราดรีขี่4300 »

ผมถ้าเห็นท่าไม่ดีปลดไว้ก่อน เช่น ทางแยก มีคนมาก อีกอย่างระวังปลดทางซ้ายแต่รถเอียงทางขวา ผมล้มไป 1 ครั้งครับกรณีนี้ ตั้งบันไดให้อ่อนๆๆหน่อยได้ปลดง่ายๆ ลองหัดบ่อยบิดซ้ายขวาได้ทั้งนั้นแหละครับ ถ้าจังหวะขายกสุดบิดเข้าตัวรถจะหลุดง่ายครับ จังหวะขาต่ำให้บิดออกครับ ใส่รองเท้าคลีตแล้วจะปั่นสนุกกว่าเดิมเยอะครับ ปั่นได้เป็นวงกลม กดบันไดได้ ดึงได้ ปั่นขาเดียวก็ได้ กระโดดฮอบก็แจ่ม มากมายครับ ไม่งั้นเค้าคงไม่ใส่กัน
หัดไปเรื่อยๆๆครับเดี๋ยวชินเองครับ
รัช ประตูน้ำ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-336-2601
team: อิสระ ปั่นไปเรื่อยๆ
Bike: trek 3900

โพสต์ โดย รัช ประตูน้ำ »

ปรับสปิงของบันไดให้อ่อนที่สุดสิครับ หลุดง่ายสุดๆ
...Ethanol fuel of the future...
beeggs
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0947963336
team: kNightBIKE
Bike: oltre, cervelo s5, super6 evo, canyon ult slx
ติดต่อ:

โพสต์ โดย beeggs »

ไม่เคยล้มเพราะคลีตเหมือนกันฮะ
แต่ฝึก bunny hopนี่ดิ ก้นช้ำเลย
วัยทำงาน มีแรง มีตังค์ ไม่มีเวลา
น๊อต สุ1000
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ++เสือยุทธหัตถี++
Bike: Specialized s-works M5
ตำแหน่ง: SuPhaNbuRy ThAiLanD

โพสต์ โดย น๊อต สุ1000 »

ผมเคยล้มทีหนึ่ง เบาๆ อิอิ :lol:
กำลังจ้องปรับคอแฮนด์ พอจอดปุ๊บ สติไม่อยู่กับตัว มันไปอยู่กับคอแฮนด์ พอดึงเท้าซ้ายก็ล้มทันทีครับผม :lol:
ดีไม่เป็นไรมาก แค่ผ้าพันแฮนด์เปื้อน
วันนี้ผมลองเอาจารบีทาที่คลีต ลื่นดีจังเลยครับ ใส่ง่าย ถอดสบาย อิอิ ;)

ปล. ใส่คลีตต้องมีสติอยู่ตลอดจริงๆครับผม :lol:
ไม่ต้องบินให้สูงอย่างใครเขา.........จงบินเอาเท่าที่เราจะบินไหว
ท่าที่บินไม่จำเป็นต้องเหมือนใคร....แค่บินไปให้ถึงฝัน เท่านั้นพอ..
เอ หมวกฟาง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทีมหอยทาก ปั่นเล่นๆ อยู่แถวสมุทรสงคราม
Bike: DEAN

โพสต์ โดย เอ หมวกฟาง »

:? ผมไม่มีปัญหาตอนถอด 8-)
:oops: แต่มีปัญหาตอนใส่ :shock:
เพื่อนๆ พอจะมีคำแนะนำที่ทำให้ใส่ได้เร็วๆไหมครับ
ออกตัวช้า เวลาติดไฟแดงแล้วเสียวหลัง :mrgreen:
MEK&NAT
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0819241006
Bike: Trek8000

โพสต์ โดย MEK&NAT »

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแนะนำ ผมไปลองฝีกมาแล้ว ตอนนี้ถอดเข้าออกได้ง่ายหลังจากปรับให้อ่อนสุด หัดใส่ข้างเดียวก่อน เริ่มสนุก ปั่นไม่เหนื่อยเลยครับ :lol:
รตอ.ละม่อม
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0917687182
team: ไม่มี
Bike: เสือภูเขามั่ง เสือหมอบมั่ง เบื่อๆก็ขี่ฟีโน่
ตำแหน่ง: กุงเตป

โพสต์ โดย รตอ.ละม่อม »

เพื่อความไม่ประมาท เพราะอุบัติเหตุเกิดได้ตลอดเวลา ผมติดแป้นพลาสติกไว้อีกด้านของบันได เวลาปั่นเข้าย่านชุมชนหรือบริเวณที่รถติดมากๆช่วยเซฟได้ครับ เวลาออกนอกเมืองหรือทางยาวๆถึงเปลี่ยนด้านมาใส่คลี๊ตแทน ครับ 8-)
เบื่อๆอยากๆ
เสือเชิด
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-3210108
team: TOT สุพรรณ
Bike: trek ๘๕๐๐ / Dahon P8 / Panasonic Spring Bok Touring
ตำแหน่ง: สุพรรณบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เสือเชิด »

ปฎิบัติตาม ตำรวจ ชื่อละม่อม เป็นสิ่งที่ถูกต้อง ไม่มีล้ม ไม่มีเสียว ครับ
>>>> พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว <<<<
ตู่ สัมมากรMTB
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สัมมากรMTB, ศิษย์ อ.ถัง
Bike: TREK 1.7 '09, Giant white xtc team '08

โพสต์ โดย ตู่ สัมมากรMTB »

ตอนที่ยังไม่ติดคลีท ผมมักจะแอบทำท่าปลดคลีทตามเพื่อนๆในกลุ่มที่ใช้กัน สังเกตุว่าเขาปลดกันตอนไหน
เลียนแบบอยู่ตั้งหลายทริป พอใส่เข้าจริงๆก็ล้มครับ
ตอนล้มก็เพราะว่าตั้งใจจะปั่นตรงไป พออยู่ทางแยกก็พอดีเห็นป้ายให้เลี้ยวซ้ายเป็นทางลัดที่จะไป
จังหวะมันกระทันหัน ก็เลยรีบเบรคแล้วก็เอาเท้าซ้ายยันพื้น นัยว่าช่วยเข้าโค้งแบบกระทันหัน
เท่านั้นครับกลางแยกเลย เพราะเท้ายังติดอยู่ที่บันได 555

พอเริ่มคล่องแล้ว ปรับสปริงแข็งหน่อยก็ดีนะ ปรับอ่อนไปเวลากระโดดนิดโดดหน่อย มันชอบสะบัดหลุด
อันตราย เพราะมันจะเสียหลัก
ผมว่าตอนปลดมันไม่ยากครับ ถึงจะปรับแข็งสักหน่อยสักสี่ห้าแก๊ก
มันมีปัญหาเฉพาะไอ้ตอนลืมปลดเท่านั้นแหละครับ
/\(^ _^ ) ( ^/\^ ) ( ^ _^)/\

ไม่ใช่เพราะว่าเป็นไปไม่ได้ ก็เลยไม่ทำ แต่เพราะไม่ยอมลงมือทำ ก็เลยเป็นไปไม่ได้

(^O^)/ เชิญแวะเยี่ยมบ้าน สัมมากร MTB
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”