อาการนิ้วก้อยชา ทั้งสองข้างจากการปั่นระยะไกล

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Grichz
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cannondale SuperSix Evo Hi-mod-Ultegra 2016
ตำแหน่ง: กทม.

อาการนิ้วก้อยชา ทั้งสองข้างจากการปั่นระยะไกล

โพสต์ โดย Grichz »

เมื่อวานไปปั่นระยะไกลของ Audax
รู้สึกว่านิ้วก้อยขวาจะชาทั้งสองข้าง วันนี้ก็ยังไม่หาย
อันนี้เป็นอาการปกติจากการปั่นนานๆมั้ยครับ
FisherBoy
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB
Bike: Bike Friday Tikit

Re: อาการนิ้วก้อยชา ทั้งสองข้างจากการปั่นระยะไกล

โพสต์ โดย FisherBoy »

นิ้วเท้าชาใช่มั้ยครับ อาจเกิดจากรองเท้ารัดแน่นเกินไปหรือไม่พอดีกับทรงเท้านะ
แต่ปกติ พอปั่นเสร็จลองพยายามขับนิ้วเท้า มันก็หายนะ
Bkkbikelove
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089xxxxxxx
Bike: Thorn Raven, Principia, GT Grade carbon

Re: อาการนิ้วก้อยชา ทั้งสองข้างจากการปั่นระยะไกล

โพสต์ โดย Bkkbikelove »

ผมเคยเป็นที่มือซ้าข นิ้วก้อย นิ้วนาง ชาอยู่ 2 อาทิตย์ แล้วก็หายเอง
Grichz
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cannondale SuperSix Evo Hi-mod-Ultegra 2016

FisherBoy เขียน:นิ้วเท้าชาใช่มั้ยครับ อาจเกิดจากรองเท้ารัดแน่นเกินไปหรือไม่พอดีกับทรงเท้านะ
แต่ปกติ พอปั่นเสร็จลองพยายามขับนิ้วเท้า มันก็หายนะ
แหม่ลืมบอกไปว่านิ้วมือ เท้าไม่ค่อยเป็นอะไรครับ ปวดนิดๆตามสมควร
Bkkbikelove เขียน:ผมเคยเป็นที่มือซ้าข นิ้วก้อย นิ้วนาง ชาอยู่ 2 อาทิตย์ แล้วก็หายเอง
ของผมเป็นข้างขวาแฮะ ซ้ายเริ่มดีขึ้นละ หวังว่าจะหายเองเหมือนกันนะครับ แต่ 2 อาทิตย์เลยเหรอครับ
e20xem
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-163-4828
team: 4-สายน้ำ
Bike: จักรยานเหล็ก
ตำแหน่ง: อ.มโนรมย์ จ.ชัยนาท

โพสต์ โดย e20xem »

ลองขึ้นไปอ่านในกระทู้ "อายุ40กว่ากับการปั่นจักรยาน" อยู่ในห้องนี้แหละครับ(อยู่ข้างบนกระทู้นี้แหละครับ) เขาบอกว่าอาจเกิดจากไขมันเกาะเส้นเอ็นทำให้เลือดไปเลี้ยงปลายเส้นเลือดไม่สะดวก ทำให้รู้สึกชาตามนิ้วบ้าง ฝ่ามือบ้าง ไม่มีแรงจับแรงบีบสิ่งของ ผมก็ปั่นไปaudax เหมือนกันแต่ไม่มีอาการดังกล่าวครับ
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Tdf »

แสดงว่าวางมืออยู่ตำแหน่งเดียวนานเกินไป ต้องคอยเปลี่ยนตำแหน่งมือจับ หรือปล่อยมือออกมาสะบัดบ่อยๆครับ
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย soonchai »

ของผมชาทั้งฝ่าเท้าด้านที่ใช้เหยียบบันใดเลย คลายรองเท้าหลวมใส่ถุงเท้าบางๆหน้าเท้าหลวมขยับได้เวลาปั่นก็รองเท้าขยับได้อีกควงขาไม่ดีเลย พอรัดแน่นก็ชา ลำบากเหมือนกันนะครับเรื่องเท้าชาเหมือนเป็นเอกลักษณ์ส่วนบุคคลเลย
Grichz
ขาประจำ
ขาประจำ

e20xem เขียน:ลองขึ้นไปอ่านในกระทู้ "อายุ40กว่ากับการปั่นจักรยาน" อยู่ในห้องนี้แหละครับ(อยู่ข้างบนกระทู้นี้แหละครับ) เขาบอกว่าอาจเกิดจากไขมันเกาะเส้นเอ็นทำให้เลือดไปเลี้ยงปลายเส้นเลือดไม่สะดวก ทำให้รู้สึกชาตามนิ้วบ้าง ฝ่ามือบ้าง ไม่มีแรงจับแรงบีบสิ่งของ ผมก็ปั่นไปaudax เหมือนกันแต่ไม่มีอาการดังกล่าวครับ
เพราะแก่และอ้วนสินะครับ ต้องฟิตแอนด์เฟิร์มซะละ :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”