สิ่งสำคัญในการปั่นจักรยานคือรอบขาใช่มั้ยครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
mahakan
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 66828270303
Bike: Bianchi

สิ่งสำคัญในการปั่นจักรยานคือรอบขาใช่มั้ยครับ

โพสต์ โดย mahakan »

รบกวนผู้รู้หน่อยนะครับ จะทำ info graphic เกี่ยวกับการปั่นจักรยาน
ผมอ่านไปหลายๆ ที่พบว่า สิ่งที่สำคัญในการปั่นจักรยานคือ "รอบขา"
ข้อมูลนี้ถูกต้องหรือไม่ครับ :roll:
นายไวไวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-025-1064
team: ปั่นเป็นปั่น(แก๊งค์กระจอก)
Bike: Xds Fat-bike สีดำ////Ridley fenixสีดำ
ตำแหน่ง: 110/96-97 อ.เมือง ต.ในเมือง จ.พิษณุโลก

Re: สิ่งสำคัญในการปั่นจักรยานคือรอบขาใช่มั้ยครับ

โพสต์ โดย นายไวไวครับ »

รอบขาที่สม่ำเสมอครับ มีทั้งแรง ลาก/กด ดึง/ไส

ปล.เข้าไปหากระทู้ 100รอบ ในห้องเทคนิคครับ ลองอ่านเล่นๆ 3-4หน้าก็จะพอเข้าใจครับ :oops:
รูปประจำตัวสมาชิก
pomroland
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized

Re: สิ่งสำคัญในการปั่นจักรยานคือรอบขาใช่มั้ยครับ

โพสต์ โดย pomroland »

เข้ามาเก็บข้อมูลไว้ครับ
Giman
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 097-1465449
team: แหลมสิงห์ จันทบุรี
Bike: Cannello4.8 , Mongoose Argus 4.9(Fat Bike)
ตำแหน่ง: ขลุง จันทบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Giman »

mahakan เขียน:รบกวนผู้รู้หน่อยนะครับ จะทำ info graphic เกี่ยวกับการปั่นจักรยาน
ผมอ่านไปหลายๆ ที่พบว่า สิ่งที่สำคัญในการปั่นจักรยานคือ "รอบขา"
ข้อมูลนี้ถูกต้องหรือไม่ครับ :roll:

สำหรับผมนะ รอบขา นั้นเป็นหนึ่งในหลายสิ่งที่สำคัญ เพราะ รอบขา นั้นสัมพันธ์กับอัตราการเต้นของหัวใจ โซน 1 โซน 2345 อีกหลายสิ่ง ดังนี้
สภาพความฟิต ถ้าไม่มีความฟิต รอบขา ในเกียร์หนัก ก็จะปั่นไม่ได้้
ความแข็งแรงของกล้ามเนื้อ ถ้าฟิตซ้อมไม่ดี ไม่ถูกหลัก หรือ ประเภท กล้ามเนื้อ ก็ทำงานไม่สัมพันธ์กับ ความฟิต และรอบขา
ยังมีอีกหลายสิ่ง ทั้ง ตัวรถ ลมยาง การเซ็ทรถ และ เซ็ทคนขี่ รอลวกเพี่ยยท่านอื่น เพิ่มเติมล่ะกันครับ

สรุป รอบขา เป็นหนึ่งในหลายส่วนที่สำคัญ ถ้ารอบขาดี สม่ำเสมอ คงที่ ความเร็วก็จะยืนพื้น ที่สำคัญ รถจะนิ่ง คนตามดูดก็จะปลอดภัยมากขึ้น แต่หลักๆแล้ว ก็คือรอบขาอะแหล่ะครับ เพราะจะไปได้ไกล ก็ต้องรอบขา เป็นสำคัญครับ
อั่นแน่...อั่นแน่
i_am_mojo
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Challenger

โพสต์ โดย i_am_mojo »

เวลาครับ ไม่มีเวลาก็ออกไปปั่นไม่ได้ ออกไปปั่นไม่ได้ รอบขาก้ไม่มีประโยชน์
Wichase
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 089664xxxx
Bike: GIANT RINGCON DISC
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Wichase »

i_am_mojo เขียน:เวลาครับ ไม่มีเวลาก็ออกไปปั่นไม่ได้ ออกไปปั่นไม่ได้ รอบขาก้ไม่มีประโยชน์
ภรรยาครับ ถึงมีเวลา ภรรยาไม้ให้ปั่นก็จบครับ :D :D :D
วิเชษฐ์ หวังสะและฮ์
บ้าน 10/8 ม.4 ต.หนองสามวัง
อ.หนองเสือ จ.ปทุมธานี
12170
su_kit
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0879745471
team: ไม่มี
Bike: เสือภูเขาราคาถูก

โพสต์ โดย su_kit »

พังที่พูดกันรู้สึกว่าจะเป็นแนวเสือหมอบซะส่วนใหญ่ แล้วก็คล้ายว่าจะฟิตร่างกายอย่างนักกีฬาจะไปแข่งขัน ถ้าเป็นการขี่ออกกำลังกายเพื่อสุขภาพไม่ซีเรียสพวกวิชาการอะไรมาก ยิ่งขี่สภาพทางแทรคธรรมชาติจริง ๆ แล้ว ก็เลิกพูดไปเลยเรื่องรอบขาอะไรนั่น ก็ไม่ต้องไปสนใจให้วุ่นวายหรอกครับ รอบขา รอบหัวใจอะไร ผมปั่นคนเดียวเสือภูเขาอยากอัดหนักอัดเบาเรื่องของเรา รอบขารอบหัวใจก็ลองเล่นดูแต่ไม่อะไรกับมันมากมาย ขี่ได้วันธรรมดาออกตี4 ตี5 30 - 60 กม. วันหยุดอาจเล่นทั้งวัน 150 - 200 กม.ขึ้น ก็รู้สึกได้ด้วยตัวเองว่าสมรรถภาพร่างกายเรามีการพัฒนาขึ้น ทำได้ก็ได้ทำยังไม่ได้ก็ไม่ต้องฝืนแต่พยายาม........ถ้าอยากเป็นนักแข่งก็โอเค ทำตารางฝึกตามสูตรเคร่งครัดตัวเองให้ได้ก็แล้วกัน
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

พอรอบขาสม่ำเสมอนานๆเข้า มันจะกลายเป็นระบบออโต้ครับ
ประมาณว่าการปั่นแบบยัน สมองยังคิดอยู่หน่อยๆว่า ซ้ายขวา ซ้ายขวา
แต่พอรอบขาสม่ำเสมอ นานๆเข้า สมองจะตัดความสนใจจากขา แล้วขาจะทำงานออโต้ไปเลยตลอดทาง
วนๆอยู่ด้วยสปีทเท่าเดิมรอบขาเท่าเดิม รัวๆไม่หยุดไม่พัก เป็นเครื่องจักร
ส่วนที่เราสนใจ มีแค่แฮนด์ มือเกียร์ กับเส้นทางข้างหน้าเท่านั้น
พอต้องการความเร็วเพิ่ม ก็แค่เพิ่มเกียร์ พอต้องการพักขาที่ล้าก็ลดเกียร์
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Tdf »

สิ่งสำคัญคือความแข็งแรงของกล้ามเนื้อหัวใจ ทำให้ HR ต่ำปั่นได้ทนนาน
กล้ามเนื้อขาออกแรงกดได้ดีทำให้ใช้เกียร์ได้หนักทำความเร็ว+ขึ้นทางชันได้ดี
และความทนทานหรืออึด ทำให้ปั่นไกลๆได้นานๆ หรือแช่ที่ความเร็วสูงได้นานครับ
Tidnheng
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ซุ้มหมอบสับถัง
Bike: MTB GARY FISHER WAHOO , หมอบสับถังไร้สัญชาติ , TREX1.2 2013

โพสต์ โดย Tidnheng »

คิดว่าใช่ครับ ทุกครั้งที่ปั่นด้วยแรงเอาเร็วเข้าว่าขามันจะหมดแรง
แต่ถ้าไปด้วยรอบขาที่ไม่เบาจนโหวงเหวงหรือหนักจนปวดขา รอบขาที่สบายๆก็จะปั่นได้นานและใกลโดยที่ไม่ได้รู้สึกเหนื่อยเพลีย แต่อย่าไปคำนึงถึงความเร็วว่าจะต้องเร็วเท่านั้นเท่านี้ มันขึ้นกับแรงลมปะทะด้วยครับ
เหล้าไม่กิน บุหรี่ไม่สูบ การพนันไม่เล่น เมียน้อยไม่มี
ขี่แต่จักรยาน

ขาแรงแท้หรือขาแรงเทียม วัดกันตอนขากลับ

FACEBOOK ซุ้มหมอบสับถัง https://www.facebook.com/groups/890058674368235/
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”