สอบถามถ้าเราปั่นคนเดียวแบบไม่มีกลุ่ม เวลาออกทริปเราจะไปเกาะกลุ่มเขาได้ไหม

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
disoman
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0866271047
team: LV99
Bike: เสือหมอบ #1Giant SCR1 2011 Size S / สูง 167 คันแรก #2 Nich KEM Size44 8KK. #3 Hongfu FM139 #4 Trek Emonda alr6

สอบถามถ้าเราปั่นคนเดียวแบบไม่มีกลุ่ม เวลาออกทริปเราจะไปเกาะกลุ่มเขาได้ไหม

โพสต์ โดย disoman »

สอบถามถ้าเราปั่นคนเดียวแบบไม่มีกลุ่ม เวลาออกทริปเราจะไปเกาะกลุ่มเขาได้ไหม และมันมีหลักการเข้ากลุ่มคนอื่นอย่างไรบ้าง หรือมารยาทก้อได้ เช่น เราเกาะไปเรื่อยๆ แล้ว รู้สึกกลุ่มเขาช้า เราจะแซงต้องปฏิบัติอย่างไร หรือบางครั้งเกาะอยู่ แต่เราจะพักควรปฏิบัติอย่างไร แบบว่าปั่นคนเดียวตลอดครับ ออกทริปก็คนเดียวตลอด ไม่มีเพื่อนปั่นน่ะครับ เลยอาศัยเกาะไปเรื่อยๆ ตามแรงที่เราจะไหวครับ รบกวนชี้แนะด้วยครับ
ครูสอนหนังสือบ้านนอก บ้านนอก คนหนึ่ง ^__^
จุดมุ่งหมายสูงสุดคือ ปั่นขึ้น ดอยอินทนนท์ (ทำสำเร็จแล้ว)
เป้าหมายต่อไป :: ปั่นขึ้นดอยอินทนนท์ เวลาต่ำกว่า 3 ชม.
เป้าหมายอีกอันคือ ทำ AV38 ด้วยตัวเอง^__^
gardenboyd
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: trek 4300 ปี 2009
ติดต่อ:

Re: สอบถามถ้าเราปั่นคนเดียวแบบไม่มีกลุ่ม เวลาออกทริปเราจะไปเกาะกลุ่มเขาได้ไหม

โพสต์ โดย gardenboyd »

ส่วนใหญ่เขายินดีนะให้ปั่นร่วมไปได้นะ
เพราะผมทำบ่อย :lol:
แอ้ม
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Ride Decorate
Bike: Bianchi Nirone7 , Merida Reacto 400 , Cannondale CAAD8

Re: สอบถามถ้าเราปั่นคนเดียวแบบไม่มีกลุ่ม เวลาออกทริปเราจะไปเกาะกลุ่มเขาได้ไหม

โพสต์ โดย แอ้ม »

ตอนผมเข้ากลุ่มใหม่ๆก็ตามตูดอย่างเดียวเลยครับ แล้วก็อาศัยจำสัญญาณมือจากท่านอื่น แซงก็ให้เสียงหรือห่างหน่อย จะเปลี่ยนทิศทางก็ให้สัญญาณมือ คอยดูข้างหลังด้วยก็ดี สรุปคือเข้าบ่อยๆแล้วมันจะซึมซับไปเอง
ป.ล.สำคัญคือหากลุ่มที่แรงไม่มากเกินความสามารถเรา หากมีกลุ่มเดียว(ที่แรงกว่า)ก็แยกซ้อมเดี่ยวสลับบ้างก็ดี
คนเดียวกูก็ไป
Giman
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 097-1465449
team: แหลมสิงห์ จันทบุรี
Bike: Cannello4.8 , Mongoose Argus 4.9(Fat Bike)
ตำแหน่ง: ขลุง จันทบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Giman »

disoman เขียน:สอบถามถ้าเราปั่นคนเดียวแบบไม่มีกลุ่ม เวลาออกทริปเราจะไปเกาะกลุ่มเขาได้ไหม และมันมีหลักการเข้ากลุ่มคนอื่นอย่างไรบ้าง หรือมารยาทก้อได้ เช่น เราเกาะไปเรื่อยๆ แล้ว รู้สึกกลุ่มเขาช้า เราจะแซงต้องปฏิบัติอย่างไร หรือบางครั้งเกาะอยู่ แต่เราจะพักควรปฏิบัติอย่างไร แบบว่าปั่นคนเดียวตลอดครับ ออกทริปก็คนเดียวตลอด ไม่มีเพื่อนปั่นน่ะครับ เลยอาศัยเกาะไปเรื่อยๆ ตามแรงที่เราจะไหวครับ รบกวนชี้แนะด้วยครับ

เกาะได้ครับ หลักการก็ สัญญาณบอก เช่นหลุมข้างหน้า รถจอดข้างหน้า จะเลี้ยวขวา ซึ่ง ดูในยูทูปได้ เวลาจะแซง ก็ ถ้ารถมีกริ่ง กะดิ่ง ก็ กิ๊งๆ ซักสองที หรือถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไรหรอกครับ ถ้าตามเกาะ ต้องระวัง ล้อหน้าของเรา อย่าใกล้ชิดกับล้อหลังของคันหน้ามากเกินไป ระยะห่าง คือ ประมาณ 30 เซนติเมตร ไม่ควรใกล้กว่านี้ครับ อันตรายมาก ปั่นกับกลุ่ม ก็จะมี กลุ่ม 25-30 , 30-35 , 33-38 , 35-++++ ก็จะมีหลายกลุ่มครับ :D :D :D :D :D
อั่นแน่...อั่นแน่
disoman
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0866271047
team: LV99
Bike: เสือหมอบ #1Giant SCR1 2011 Size S / สูง 167 คันแรก #2 Nich KEM Size44 8KK. #3 Hongfu FM139 #4 Trek Emonda alr6

โพสต์ โดย disoman »

โอเคครับ เพราะปกติ ปั่นเดียงประจำ ไม่มีกลุ่มกับเขาครับ ได้มาปั่นงานพวกวัดใจแหล่ะครับ ถึงมีกลุ่ม (แบบมั่วๆ ไปกับเขา) ก้อเลยถามไว้ก่อน เพื่อเป็นมารยาท
ครูสอนหนังสือบ้านนอก บ้านนอก คนหนึ่ง ^__^
จุดมุ่งหมายสูงสุดคือ ปั่นขึ้น ดอยอินทนนท์ (ทำสำเร็จแล้ว)
เป้าหมายต่อไป :: ปั่นขึ้นดอยอินทนนท์ เวลาต่ำกว่า 3 ชม.
เป้าหมายอีกอันคือ ทำ AV38 ด้วยตัวเอง^__^
อ้วนค้าบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086 715 3757
Bike: น้องหนิมเก่าๆ

โพสต์ โดย อ้วนค้าบ »

ผมนะ ถ้าเจอกลุ่ม แล้วอยากปั่นด้วยผมประมาณนี้อะครับ.
1. ปั่นไปต่อท้าย แล้วทักทาย.
2. เกาะไปซักพัก ถ้าความเร็วที่ตามด้วยได้ และยังอยู่ในเส้นทางที่เราไปด้วยได้ ก็ตามไปเรื่อยๆ
3.1 ถ้ายังตาม แฝ้วถ้าแวะพัก ก็จอดคุยๆ กับเค้า ถามเส้นทางที่จะไป ถามช่วงเวลานัด บลา บลา แล้วจะได้เพื่อนเพิ่ม รึได้กลุ่มใหม่.
3.2 ถ้าจะไม่ตาม ถ้าจะแซง ก็บอกเค้าด้วย เวลาผมผละจากกลุ่ม ผมจะแหกปาก ขอบคุณครับ ยิ้ม ก้มหัวให้ แค่นั้นหละครับ

ข้อ 3.2 นี่ทำบ่อยครับ ปั่นตามใครไม่ค่อยทัน :lol: :lol:
อยากให้คนไทยรักกัน ^^
อ้วนค้าบ, ตรวจสอบพัสดุ/ไปรษณีย์
prasut
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Cannondale, Bianchi
ติดต่อ:

โพสต์ โดย prasut »

"ตอบอย่างมือใหม่นะครับ เวลาผมไปขอเกาะกลุ่ม ผมก็จะปั่นไปใกล้ๆ แล้วตะโกนแจ้งก่อน ขอไปด้วยนะครับ ประมาณนี้ ... ห้ามแทรกระหว่างกลุ่ม ... ถ้าหัวลากสลับมาอยู่ท้าย เราก็ชลอถอยห่าง ให้เค้ากลับเข้าไปต่อในทีมของเค้า ... ถ้าจะแซง ก็ออกขวา แล้วแซงให้ขาดไปเลย ... สุดท้าย ตะโกนบอกเค้าว่า ขอบคุณครับ"
Cycling for LiFE !
leeo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897694634
team: บางมด
Bike: LA
ติดต่อ:

โพสต์ โดย leeo »

พยายามขี่เป็นเส้นตรง ไม่ส่ายไปมา
8-) 8-)
ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ มีแต่ยังไม่ได้ทำ กับยังทำไม่เสร็จ
punya467
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Rayong road bike, On/Off cycling
Bike: NICH LTD

โพสต์ โดย punya467 »

ผมว่าหลักใหญ่ๆ ก็คือ ทำไงก็ได้ให้ตัวเองและกลุ่มปลอดภัย

Sent from my iPhone using Tapatalk
ลูกเผลอแล้วเจอกัน
pairuch
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: -

โพสต์ โดย pairuch »

prasut เขียน:"ตอบอย่างมือใหม่นะครับ เวลาผมไปขอเกาะกลุ่ม ผมก็จะปั่นไปใกล้ๆ แล้วตะโกนแจ้งก่อน ขอไปด้วยนะครับ ประมาณนี้ ... ห้ามแทรกระหว่างกลุ่ม ... ถ้าหัวลากสลับมาอยู่ท้าย เราก็ชลอถอยห่าง ให้เค้ากลับเข้าไปต่อในทีมของเค้า ... ถ้าจะแซง ก็ออกขวา แล้วแซงให้ขาดไปเลย ... สุดท้าย ตะโกนบอกเค้าว่า ขอบคุณครับ"
+1 :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”