ใครอยากผอมลองมาทำตามสูตรนี้ได้เลยคร๊าฟ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
CyclingSyndrome
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: 232/5 ม.8 อ.ผาขาว จ.เลย

ใครอยากผอมลองมาทำตามสูตรนี้ได้เลยคร๊าฟ

โพสต์ โดย CyclingSyndrome »

ใครอยากผอมมาทำตามสูตรผมกันครับ

วันนี้กิน
.กระเพราหมู 580kcal
.บะหมีเกี๊ยวแห้ง 350kcal
.โรตี 2แผ่น 384kcal
.= 1314kcal ครับ
.ที่นี้เรามาหาค่าแต่ล่ะวันที่เราใช้พลังงานกันบ้าง ไปที่เวปนี้ครับ http://kcal.memo8.com/bmr/ ให้หาตั้งค่าต่างๆตามอายุเรา แล้วset ไปที่ออกกำลังกายน้อยที่สุดครับ ส่วนใครที่ออกกำลังกายอยู่แล่้วให้เอาค่า Kcal นั้นมาบวกเพิ่มครับ แต่คุณต้องมี HR หรือ Heart Rate ก่อนนะครับถึงจะบอกได้ว่าเราออกกำลังกายไปกี่ Kcal แล้วเอามา + เพิ่มค่าที่มันให้ในเวปครับจะได้ค่าเฉลียออกมา แล้วเราก็เอามา - Kcal ที่เรากินเข้าไปครับ เช่นในเวปผมได้ค่า Kcal ต่อวันต่ำสุดได้ พลังงานที่เราต้องใช้แต่ล่ะวันคือ 1499 kcal นี้เป้นพลังงานพื้นฐานของเราครับ ส่วนค่า TDEE (Total Daily Energy Expenditure) พลังงานที่คุณใช้ในแต่ละวัน ผมได้ 1789kcal วันนี้ผมออกกำลังกายไปอีก 865kcal ก็จะได้ 1789+865 =2663 ก็จะได้สูตร 2663-1314=1349 ครับ ผลลัพย์ที่ได้มาคือเราต้องกินรึทานเข้าไปอีก นั้นแสดงว่า ร่างกายในแต่ล่ะวันผมขาดอีก 1349 kcal รึนั้นคือค่าที่ผมเผาผลาญตามสัดส่วนที่คงเหลือในแต่ล่ะวันครับ ใครอยากหุ่นสวยหุ่นดีมาออกกำลังกายกันนะครับ
ปล.นี้คือสูตรที่ผมใช้ในแต่ล่ะวันผิดพลาดประการในรึท่านใดที่มีความรู้ที่ดีกว่านี้เรียนเชิญมาแชร์กันได้นะครับ ขอบคุณครับ
https://www.facebook.com/CyclingSyndrome
ลอยลม
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ใครอยากผอมลองมาทำตามสูตรนี้ได้เลยคร๊าฟ

โพสต์ โดย ลอยลม »

ไม่มีผัก,ผลไม้เลยเหรอคะ
งั้นขอเสริมว่าควรทานอาหารให้ครบ 5 หมู่ และไม่ทานรสจัดด้วยค่ะ-หวาน เค็ม และเลือกไขมันดี
งดน้ำหวานต่างๆ เ่ช่น ชาเขียว อะมิโน อะไรไม่รู้จากร้านสะดวกซื้อ น้ำผลไม้ 100%ที่ขายก็มีรสหวาน เลือกทานผลไม้สดที่ไม่หวานเช่นฝรั่ง แอปเปิ้ลเขียว ชาเขียวขอให้ชงเองไม่เติมน้ำตาลหรือน้ำตาลน้อยค่ะ กาแฟสดที่ขายน้ำตาลและครีมเยอะมากๆ ชงเองเป็นกาแฟดำ ขนมขบเคี้ยวต่างๆมีแต่แป้งๆๆๆๆๆ และผงชูรส เลิกไ้ด้เลิกเถอะค่ะ และไม่ทานของทอดแบบน้ำมันท่วม :D
ALL BY MYSELF
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: 232/5 ม.8 อ.ผาขาว จ.เลย

Re: ใครอยากผอมลองมาทำตามสูตรนี้ได้เลยคร๊าฟ

ลอยลม เขียน:ไม่มีผัก,ผลไม้เลยเหรอคะ
งั้นขอเสริมว่าควรทานอาหารให้ครบ 5 หมู่ และไม่ทานรสจัดด้วยค่ะ-หวาน เค็ม และเลือกไขมันดี
งดน้ำหวานต่างๆ เ่ช่น ชาเขียว อะมิโน อะไรไม่รู้จากร้านสะดวกซื้อ น้ำผลไม้ 100%ที่ขายก็มีรสหวาน เลือกทานผลไม้สดที่ไม่หวานเช่นฝรั่ง แอปเปิ้ลเขียว ชาเขียวขอให้ชงเองไม่เติมน้ำตาลหรือน้ำตาลน้อยค่ะ กาแฟสดที่ขายน้ำตาลและครีมเยอะมากๆ ชงเองเป็นกาแฟดำ ขนมขบเคี้ยวต่างๆมีแต่แป้งๆๆๆๆๆ และผงชูรส เลิกไ้ด้เลิกเถอะค่ะ และไม่ทานของทอดแบบน้ำมันท่วม :D

ขอบคุณมากคร๊าฟ ส่วนมากคนที่มีน้ำหนักมากมาจากการทานอาหาเป็นหลักนี้แหละครับผมลืมไปเลย ขอบคุณมากนะครับ :D
https://www.facebook.com/CyclingSyndrome
ZXR
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ZXR »

กินข้าว4-5มื้อ ไข่วันละ2-4ฟอง ไปเดินห้างกิน KFCมั่งพิซซ่ามั่ง นอนดึกกินจุบจิบทั้งคืน ตอนพิมพ์กะลังกินเค้กกะเป๊บซี่

แต่ปั่นวันละ50-70กิโล วันหยุด100กิโล น้ำหนักก็ลงมาเรื่อยๆนะครับ หลังเริ่มคงที่แล้วแต่พุงยังยุบตลอด กางเกงใส่ไม่ได้ต้องซื้อใหม่หมด
ลอยลม
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ลอยลม »

ZXR เขียน:กินข้าว4-5มื้อ ไข่วันละ2-4ฟอง ไปเดินห้างกิน KFCมั่งพิซซ่ามั่ง นอนดึกกินจุบจิบทั้งคืน ตอนพิมพ์กะลังกินเค้กกะเป๊บซี่

แต่ปั่นวันละ50-70กิโล วันหยุด100กิโล น้ำหนักก็ลงมาเรื่อยๆนะครับ หลังเริ่มคงที่แล้วแต่พุงยังยุบตลอด กางเกงใส่ไม่ได้ต้องซื้อใหม่หมด
เยี่ยมไปเลยค่ะ กินเยอะก็สมควรต้องผลาญเยอะกว่า น้ำหนักจึงจะลง และได้ร่างกายที่สมส่วนด้วย
ดีกว่ากินน้อยแล้วไปออกกำลังมาก เป็นไหนๆ ;)

อ้อ..แต่ถ้าทานน้อยไปแล้วออกกำลังเยอะก็ไม่ดีอ่ะค่ะ
ALL BY MYSELF
ขาประจำ
ขาประจำ

จะทำตามนี้ก็ได้ครับ รึ ใครมีแนวทางของใครร่วมแชร์กันครับ บ่างที่แนวทางผมมันอาจจะดูขัดๆไป แต่ผมทำแล้วลดได้เรื่อยๆเหมือนกันครับ และผมชอบแนวทางนี้มากกว่าที่จะกิน น้อยๆบ่อยๆ รครับ :D
patchrpon999
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 081............
team: กระทุ่มแบน
Bike: Giant tcr ad isp 2014
ตำแหน่ง: กระทุ่มแบน

โพสต์ โดย patchrpon999 »

ขอบคุณครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”