1 สัปดาห์ ควรซ้อมกี่วัน วันละกี่กิโลหรือกี่ชั่วโมงครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
bianchikuma
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi ,Cannondale

1 สัปดาห์ ควรซ้อมกี่วัน วันละกี่กิโลหรือกี่ชั่วโมงครับ

โพสต์ โดย bianchikuma »

ใน 1 สัปดาห์เราควรปั่นซักกี่วัน พักกี่วันครับ แล้วก็แต่ละวันควรจะปั่นกี่ชั่วโมงหรือกี่กิโลเมตรครับ
ขอบคุณครับ :D
▄▀▄▀ ชีวิตก็เหมือนการขี่จักรยาน คุณต้องปั่นไปข้างหน้าเท่านั้นถึงจะประคองตัวเองไว้ได้ ▄▀▄▀
_______________________________อัลเบิร์ต ไอน์สไตน์_______________________________

___________________Victory cannot be achieved without sacrifice__________________
punya467
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Rayong road bike, On/Off cycling
Bike: NICH LTD

Re: 1 สัปดาห์ ควรซ้อมกี่วัน วันละกี่กิโลหรือกี่ชั่วโมงครับ

โพสต์ โดย punya467 »

ถ้าสามารถเลือกได้นะครับ ผมอยากจะซ้อมวันล่ะ 2-3 ชม ส-อา ปั่นทางไกล 5-6 ชม พัก 1 วัน แต่ในความเป็นจริงแค่ 1 ชม ในแต่ล่ะวันก็เค้นแล้วเค้นอีกกว่าจะหาได้ สรุปมีเวลาเท่าไรก็ซ้อมเท่านั้น แบ่งเวลาให้ดี จัดวันพัก 1 วันใน 1 สัปดาห์ ;)
ลูกเผลอแล้วเจอกัน
jamzkub
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-5628569
team: Honda Auto Mobile Racing Team (จ.สุราษฎร์ธานี)
Bike: Bianchi Vertigo
ตำแหน่ง: อ.พุนพิน จ.สุราษฎร์ธานี
ติดต่อ:

Re: 1 สัปดาห์ ควรซ้อมกี่วัน วันละกี่กิโลหรือกี่ชั่วโมงครับ

โพสต์ โดย jamzkub »

1 สัปดาห์ผมปั่น 4 วัน อีก 3 วันที่เหลือเล่นเวทบ้าง วิ่งบ้าง

ปั่นวันละ 2 ชั่วโมง ระยะทาง 60-70 กิโลเมตร

วันอาทิตย์จัดเต็มครับ พยายามให้จบทริปประมาณเที่ยง ระยะทางแล้วแต่อารมณ์กับข้อตกลงของกลุ่ม แต่จะ 100+
ไม่มีความสุขชั่วนิรันดร์ที่ใฝ่หา ไม่มีรักอมตะที่ยั่งยืนชั่วกาลนาน ไม่มีความฝันใดที่งดงามในความจริง

MYTHLAND The Mysterious World ดินแดนแห่งศาสตร์ลึกลับและเทพปกรณัม
http://mythland.org/v3/?fromuid=5

รวมเพลงสากล ♡ BOSSANOVA MUSIC ซึ้งๆ เพราะๆ เบาๆ จ้า
Pigman
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cervelo R5 Cervelo P5 Bianchi Impulso Retired: Cervelo R5 VWD LTD Cervelo S1 Cervelo R3 Bianchi 928 Trek 1.9
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Pigman »

เป้าผม วิ่ง 20 โล ปั่น 100 โล ว่ายน้ำ 4 โล แต่ส่วนมากได้ขาดๆเกินๆครับ :D
nathapol
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: o-8-9-4-9-9-o-1-o-3

โพสต์ โดย nathapol »

จะซ้อมกี่วัน วันละกี่ชั่วโมง หรือกี่ กิโล แล้วพักกี่วัน

ทั้งหมด ทั้งปวง มันขึ้นอยู่กับว่า เป้าหมายของคุณ คืออะไรครับ

เพื่อชมวิว-ท่องเที่ยว เพื่อสุขภาพ หรือ เพื่อแข่งขัน

ได้เป้าหมาย แล้ว ก็ต้องต่อไปอีกว่า พื้นฐานร่างกายผู้ปั่นเป็นอย่างไร สุขภาพ อายุ ประวัติการเจ็บป่วย

ถามแบบสั้นๆ คนตอบ ก็เลยต้องตอบแบบสั้นๆ

โปรแกรมการฝึกซ้อม ของแต่ละคน เอาไปใช้เลยไม่ได้นะครับ ไม่บาดเจ็บ ล้มตาย ก็จะพาล เกลียด การปั่นไปเลย

ถามตัวเองก่อนครับ ว่าจะปั่นแบบไหน เป้าหมายคืออะไร
Does speed cost money???
mojopk88
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-8077050
Bike: NICH LII+Reynolds Strike

โพสต์ โดย mojopk88 »

อยู่ที่เป้าหมายคับ

ถ้าซ้อมเพื่อความเป็นเลิศ เพื่อแข่งขัน ผมว่า อาทิตย์นึงปั่น5วันอย่างต่ำ ผมว่ากำลังดี วันละ 50-70โล อาทิตย์ออก150+

ถ้าออกกำลังกาย ก็ตามเวลาจะสะดวกเลยคับ
leeyongpeaw
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไปใด้ทุกทีม ิิิิ กำ
Bike: bmx

โพสต์ โดย leeyongpeaw »

ผมปั่น6วันพัก1วัน
วันละ2ชมหรือประมาณ50โลต่อวัน
รถไม่แพงแต่แรงกูมี (มีนิสเดียว)ิิิิกำ
https://www.facebook.com/leeyongpeawza?ref=tn_tnmn
pchaivong
สมาชิก
สมาชิก
team: จิ้งจอกสังคม (Social Fox)
Bike: Giant TCR
ตำแหน่ง: Bangkok
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pchaivong »

ถ้าจะซ้อมแข่ง ก็ไม่ได้ปั่นเหมือนๆกันทุกวันนะครับ บางวันมาก บางวันน้อย(แต่เข้มข้น) หรือบางวันพัก หรือไปเล่นกีฬาอย่างอื่น แล้วแต่ละเดือน ปริมาณก็ไม่เหมือนกัน ขึ้นอยู่กับว่าเราจะวางแผนวิธีการซ้อมยังไง เพราะว่าการปั่นแต่ละแบบมันมีเป้าหมายต่างกัน
pairuch
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: -

โพสต์ โดย pairuch »

ปั่นเพื่อลดไขมัน ลดความอ้วน... ผมปั่นเรื่อยๆ วันเว้นวันครับ... วันละ 1 ชม. บนเทรนเนอร์... (แต่ไม่เห็นมันจะลดได้ซักกะที.. :?: :? )
punya467
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Rayong road bike, On/Off cycling
Bike: NICH LTD

โพสต์ โดย punya467 »

pairuch เขียน:ปั่นเพื่อลดไขมัน ลดความอ้วน... ผมปั่นเรื่อยๆ วันเว้นวันครับ... วันละ 1 ชม. บนเทรนเนอร์... (แต่ไม่เห็นมันจะลดได้ซักกะที.. :?: :? )
ผมว่ามันจะอารมณ์ประมาณว่าปั่นแล้วหิว แล้วกิน ในวันที่ปั่นจะยังไม่เป็นไร แต่อีกวันที่หยุดปั่นมันจะเป็น ไม่ปั่น แต่หิว (เพราะเคยชิน) แล้วก็กิน แน่ๆเลย :D
ลูกเผลอแล้วเจอกัน
pairuch
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: -

โพสต์ โดย pairuch »

punya467 เขียน:
pairuch เขียน:ปั่นเพื่อลดไขมัน ลดความอ้วน... ผมปั่นเรื่อยๆ วันเว้นวันครับ... วันละ 1 ชม. บนเทรนเนอร์... (แต่ไม่เห็นมันจะลดได้ซักกะที.. :?: :? )
ผมว่ามันจะอารมณ์ประมาณว่าปั่นแล้วหิว แล้วกิน ในวันที่ปั่นจะยังไม่เป็นไร แต่อีกวันที่หยุดปั่นมันจะเป็น ไม่ปั่น แต่หิว (เพราะเคยชิน) แล้วก็กิน แน่ๆเลย :D
มิน่าละครับ... ต้องปั่นทุกวันให้ได้แล้ว อย่างนี้... :)
นายไวไวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-025-1064
team: ปั่นเป็นปั่น(แก๊งค์กระจอก)
Bike: Xds Fat-bike สีดำ////Ridley fenixสีดำ
ตำแหน่ง: 110/96-97 อ.เมือง ต.ในเมือง จ.พิษณุโลก

โพสต์ โดย นายไวไวครับ »

ผมจาก95 เหลือ 80 แล้วอ่ะ อิอิ 3เดือนแล้วครับ เดือนแรกลงไวมากครับ หิวมากด้วย นอนหลับดีจริงๆ ตอนนี้สงสัยดื้อปั่น60kmยังนอนเล่นไอแพดชิวๆ ไม่ง่วงเหมือนปั่นใหม่ๆเลย สงสัยดื้อยา อิอิ :lol:
เรื่องอาทิตย์นึงปั่นกี่วัน ตอนเดือนแรกที่ปั่น เจอกับตัวเองครับ ยิ่งปั่นยิ่งช้า เพราะไม่พัก เหมือนร่างกายกรอบ :oops: ถ้าพักบ้างให้หายเจ็บระบม จะปั่นได้ดีขึ้นเรื่อยๆครับ ตอนนี้ขาไม่มีอาการปวดตึงละ ก้นไม่เจ็บแล้วครับ แขน ไม่ปวด เหลือผ่ามือ ปั่นเกิน30โลจะชานิดหน่อย คิดถึงตอนเริ่มหัดปั่นจริงๆครับ ปั่น30kmกับเพื่อน อยากวิ่งหาหนามให้ยางรั่วจริงๆ ปวดทั้งตัว :oops: ร่างกายเราแข็งแรงไม่เหมือนกันครับ ออกแรงตามคนปั่นมาหลายๆปีไม่ไหว แต่ค่อยๆพัฒนาได้ครับ ไม่ต้องรีบ ซักวันเราจะปั่นได้พอๆกับมืออาชีพ แต่สุขภาพดีเป็นของแถมที่ได้มาฟรีๆ
เสือชายกว๊าน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 084-0766952
team: กว๊านพะเยา road race
Bike: <MADONE 9>
ตำแหน่ง: ถนน ชายกว๊าน พะเยา

โพสต์ โดย เสือชายกว๊าน »

น่าจะ 4-5 วันเฉลี่ยวันละ 2h กำลังพอดีครับ 60 km sp av 30 กว่าหน่อยๆก็พอดีครับ :D
<พะเยา เมืองน่าอยู่ เมืองน่าปั่น สุขใดไม่เท่าได้มาอยู่กว๊านพะเยา >
tOrz-*
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0840420200
team: FORMAT TrinX TEAM
Bike: S-WORKS M5 GIANT FORMAT

โพสต์ โดย tOrz-* »

nathapol เขียน:จะซ้อมกี่วัน วันละกี่ชั่วโมง หรือกี่ กิโล แล้วพักกี่วัน

ทั้งหมด ทั้งปวง มันขึ้นอยู่กับว่า เป้าหมายของคุณ คืออะไรครับ

เพื่อชมวิว-ท่องเที่ยว เพื่อสุขภาพ หรือ เพื่อแข่งขัน

ได้เป้าหมาย แล้ว ก็ต้องต่อไปอีกว่า พื้นฐานร่างกายผู้ปั่นเป็นอย่างไร สุขภาพ อายุ ประวัติการเจ็บป่วย

ถามแบบสั้นๆ คนตอบ ก็เลยต้องตอบแบบสั้นๆ

โปรแกรมการฝึกซ้อม ของแต่ละคน เอาไปใช้เลยไม่ได้นะครับ ไม่บาดเจ็บ ล้มตาย ก็จะพาล เกลียด การปั่นไปเลย

ถามตัวเองก่อนครับ ว่าจะปั่นแบบไหน เป้าหมายคืออะไร
มือใหม่ หัดซ้อมครับ(เสือภูเขานะครับ)ขอคำชี้แนะด้วย ควร ซ้อมอย่างไร วันละกี่โล AV เท่าไร เอาโดยรวมอะครับ หลังจากซ้อม คนเดียวอยุ่สัก พัก ก้ ลงรายการแรก ดอยสุเทพ1/12/56 ใด้ที่ 6 อะครับ อยากใด้เทคนิค คำแนะนำมากๆครับ ขอบคุนครับ
ยิ่งเหนื่อย...ยิ่งคุ้ม
=*vincent*=
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0864305439
team: หาอยู่ครับ
Bike: Dahon P18 / merida cx3 / Intenso

โพสต์ โดย =*vincent*= »

ผมมือใหม่มากๆ ตั้งเป้าปั่นสัปดาห์ละ 5 วัน พัก 2 วัน เป้าหมาย สุขภาพแข็งแรง
และ ปั่นได้เร็ว+อึดขึ้น ให้มีการพัฒนาฝีมือการปั่น แต่ไม่เ้น้นแข่ง เน้นออก Trip ตามชาวบ้านทันก็พอ
ปั่นในบ้าน Indoor 3 วัน วันละ 14 km (50 นาที)
ปั่นนอกบ้าน 2วัน วันละ 32 km (1.30 ชม.)
หรือ ถ้ามีออก Trip มือใหม่ สัก 1 วัน ก็จะสุดยอดครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”