สภาพถนนและเส้นทางมีผลต่อการซ้อมหรือเปล่าคับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
leeyongpeaw
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไปใด้ทุกทีม ิิิิ กำ
Bike: bmx

สภาพถนนและเส้นทางมีผลต่อการซ้อมหรือเปล่าคับ

โพสต์ โดย leeyongpeaw »

เส้นท่างที่ผมซ้อมส่วนมากมีแต่เนินสลับทางราบและก้อลงเนินยาว7กม ต่อ1รอบจะใช้ความเร็วต่อเนื่องไม่ใด้
ช่วงแรกก็ขึนเนินซึมยาวๆประมาณ3.5โลใด้อีก3.5ลงเนินซึมๆ+ทางราบแต่ละวันผมช่วงแรกผมจะรู้สึกหมดแรงและทุกวันจะหมดเร็วมากๆ(ผมอุ่นเครืองประมาณ15นาที่รอบขาตํ่าเกียร์ตํ่า)
ผมปั่น2.ชมต่อวันและบางวันจะปั่นไม่ออกเลยจะหมดแรงตั้งแต่เนินแรกผมเลยอยากทราบว่าเส้นทางมีผลต่อการซ้อมหรือเปล่าครับผมปั่นคนเดียวซะส่วนมากบางวันก้อลากเสือภูเขา

bianchikuma
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi ,Cannondale

Re: สภาพถนนและเส้นทางมีผลต่อการซ้อมหรือเปล่าคับ

โพสต์ โดย bianchikuma »

แน่นอนครับ เส้นทางที่มีแต่เนินทำให้เหนื่อยง่ายแต่ได้แรง แนะนำว่าตอนขึ้นเนินใช้เกียร์ต่ำลงจนกว่ารอบขาจะคงที่ครับ ถ้าใช้เกียร์สูงแล้วกดๆๆหรือยืนโยกนี้หมดเร็วแน่นอน
มากกว่านั้นคือปวดเข่า,เอ็นยึดอีก
ความเร็วไม่ต่อเนื่องเป็นธรรมดาครับ แต่ที่เราต้องทำคือรอบขาต้องคงที่และอยู่ในเกียร์ที่ปั่นสบาย ไม่เบาหรือหนักจนเกินไป ไม่ใช่ใช้เกียร์หนักแล้วโยกตัวไปมาซ้ายขวาเอาครับ เห็นบ่อยเลย
▄▀▄▀ ชีวิตก็เหมือนการขี่จักรยาน คุณต้องปั่นไปข้างหน้าเท่านั้นถึงจะประคองตัวเองไว้ได้ ▄▀▄▀
_______________________________อัลเบิร์ต ไอน์สไตน์_______________________________

___________________Victory cannot be achieved without sacrifice__________________
artit99
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0849811666
team: ศรีสะเกษ
Bike: Frame OEM+60mm OEM สรุปทั้งคัน OEM by Geeno
ติดต่อ:

Re: สภาพถนนและเส้นทางมีผลต่อการซ้อมหรือเปล่าคับ

โพสต์ โดย artit99 »

leeyongpeaw เขียน:เส้นท่างที่ผมซ้อมส่วนมากมีแต่เนินสลับทางราบและก้อลงเนินยาว7กม ต่อ1รอบจะใช้ความเร็วต่อเนื่องไม่ใด้
ช่วงแรกก็ขึนเนินซึมยาวๆประมาณ3.5โลใด้อีก3.5ลงเนินซึมๆ+ทางราบแต่ละวันผมช่วงแรกผมจะรู้สึกหมดแรงและทุกวันจะหมดเร็วมากๆ(ผมอุ่นเครืองประมาณ15นาที่รอบขาตํ่าเกียร์ตํ่า)
ผมปั่น2.ชมต่อวันและบางวันจะปั่นไม่ออกเลยจะหมดแรงตั้งแต่เนินแรกผมเลยอยากทราบว่าเส้นทางมีผลต่อการซ้อมหรือเปล่าครับผมปั่นคนเดียวซะส่วนมากบางวันก้อลากเสือภูเขา

เจอเนินก็ลงเกียร์หนัก ซ้อมยืนปั่น ไม่ต้องเร่ง เกียร์หนักหมายถึง หนักเท่าที่หัวใจทำงาน 80%-85% ที่รอบขา 55-70rpm เพื่อฝึกความแข็งแรงของกล้ามเนื้อ ถ้าเกิน 85% แสดงกว่าหนักไปก็เบาลงมาหน่อย ซ้อมแบบนี้เรื่อยๆ จะเห็นว่าหลายเดือนผ่านไป ทางเดียวกันทำไหมปั่นได้เร็วกว่าเดิม แต่ก็เหนื่อยเท่าเดิมคือ 80%-85% นั่นคือท่านแข็งแรงขึ้น ปล. จำเขามาอีกที แต่ใช้ได้ผลแน่นอนเพราะลองแล้ว อิอิ (ติดวัดหัวใจแล้ว ต้องคุมหัวใจนะครับอย่าพึ่งใส่ใจความเร็วมากนัก เดี๋ยวมันตามมาเองความเร็ว)
เครดิตห้อง 100 รอบ ที่แนะวิธีการฝึกอย่างเป็นระบบ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=115384
leeyongpeaw
ขาประจำ
ขาประจำ

เส้นทางนี้ปั่นมาจะ2ปีแล้วครับทุกวันนี้ก็ยังหมดแรงทุกวัน
กับปั่นเส้นทางราบยาวอัดแบบยาวๆอันไหนจะดีกว่ากันพัฒนากว่ากัน
รถไม่แพงแต่แรงกูมี (มีนิสเดียว)ิิิิกำ
https://www.facebook.com/leeyongpeawza?ref=tn_tnmn
seenualnat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Thumb Ride
Bike: แจม อีส กากบาท 3 (Jamis X3)
ติดต่อ:

โพสต์ โดย seenualnat »

น่าลองเปลี่ยนทางตรงยาวๆ ดูบ้างครับ กล้ามเนื้อน่าจะทนทานขึ้นครับ
2008 ~ Jamis X3 2009 , 2012 ~ Dahon Archer P18 , 2013 ~ Dahon Impulse , 2014 ~ NICH LTD No.31 , 2016 ~ Tokyo Bike , 2016 ~ Voodoo Bizango , 2018 ~ Surly LHT , 2020 ~ Breton Bicyclettes

Audax Thailand Member : 120
GOBBS
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Lefty Ocho TB
ติดต่อ:

โพสต์ โดย GOBBS »

บ่อวินเป็นถิ่นมีเนินครับ

ความคิดเห็นส่วนตัว
ซ้อมเส้นนี้ประจำใครผ่านไปมาด้วยจักรยานจะรู้ดี ซ้อมกับเนินนี่ดีสุดๆครับ
เวลาผมไปปั่นทางเรียบผมปั่นที่ความเร็ว 40 แบบไม่ทรมาน แบบลากไม่ใช่หมก
แล้วถ้ามีเนินผมจะถึงปลายเนินด้วยความเร็วไม่ต่ำกว่า 30 โดยความเหนื่อยเท่าๆเดิม

*เวลาเจอเนินผมจะเร่งขึ้นครับ เน้น Interval
Facebook "นพดล ฤกษ์โรจี"
089-0288749 เบอร์เดียวครับ
leeyongpeaw
ขาประจำ
ขาประจำ

เมือวานไปลองทางราบมาความเร็ว38-40+คับปั่นคนเดียวถ้าไปเป็นกลุ่มคงมันน่าดูระยะทาง10โลเล่นเอาหอบแดกเลย :lol: :lol: :lol: :lol:
แต่ไม่มีกลุ่มให้ปั่น :lol: :lol: :lol: :lol: บ้านผมจังหวัดใหญ่(ขอนแก่น)แต่มีกลุ่มปั่นแบบจริงจังน้อยมากๆๆๆๆๆๆ
แก้ไขล่าสุดโดย leeyongpeaw เมื่อ 18 ต.ค. 2013, 20:43, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
รถไม่แพงแต่แรงกูมี (มีนิสเดียว)ิิิิกำ
https://www.facebook.com/leeyongpeawza?ref=tn_tnmn
potae08
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ผมเพื่อนใคร..ก็ได้ว่ะ..
Bike: ไม่บอกเดี๋ยวโดนขโมย

โพสต์ โดย potae08 »

อยากอยู่ตจวบ้างจัง มีเนินให้ขึ้นด้วย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”