เวลาใช้รอบขาสูงๆเกียร์ต่ำๆต่อเนื่องนานๆไม่พัก กล้ามเนื้อก้นจะชาไปหมด เป็นเรื่องปรกติใหมครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

เวลาใช้รอบขาสูงๆเกียร์ต่ำๆต่อเนื่องนานๆไม่พัก กล้ามเนื้อก้นจะชาไปหมด เป็นเรื่องปรกติใหมครับ

โพสต์ โดย umbabab »

เป็นคนปั่นเพราะลดน้ำหนักครับ ต้องการให้เหนื่อยถึงขีดสุดช่วงปั่นเสมอ แต่เพราะระยะทางไม่ไกลมาก
จึงพยายามใช้เกียรต่ำ แล้วรอบขาสูงๆตลอดทางแทน (ราวๆเกียร์1-3แล้วรักษาสปีทที่25-30)เพื่อให้ตัวเองเหนื่อยขาล้าได้โดยไม่ไปเร็วนัก
เซ็ตเบาะให้ต่ำงอเข่าได้นิดๆ ใช้ตะกร้อ กับ รองเท้าแตะยางรูพลุนแบบหุ้มส้น(เส้นทางส่วนใหญ่มีน้ำโคลน เบื่อซักรองเท้าแล้ว แต่กลับพบว่า2อย่างนี้เข้าคู่กันจนติดหนึบ บางทีกระชากรองเท้าแตะไม่ออก หลุดมาแต่ขาเปลือยๆเลย)
ตอนปั่นเฉยๆก็ไม่คิดอะไร แต่บางทีก็มักจะมีนักปั่นท่านอื่นปั่นแซงเลยพยายามตาม ผลคือ เร่งรอบขาเพิ่มเกียร์ต่อเนื่องไปเรื่อยๆ
กล้ามเนื้อก้น หมดสภาพก่อนกล้ามเนื้อขา ก้นค่อยๆตึง จนชา แล้วสุดท้ายก็ไร้ความรู้สึก จึงต้องหยุดความคิดจะตาม(ถ้าใช้เกียร์สูงยืนโยคต่อก็น่าจะไหว)แต่แค่สงสัยว่า กล้ามเนื้อก้นหมดสภาพก่อนกล้ามเนื้อขา นี่ ผมปั่นผิดวิธีหรือเปล่าครับ
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
รูปประจำตัวสมาชิก
bianchikuma
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi ,Cannondale

Re: เวลาใช้รอบขาสูงๆเกียร์ต่ำๆต่อเนื่องนานๆไม่พัก กล้ามเนื้อก้นจะชาไปหมด เป็นเรื่องปรกติใหมครับ

โพสต์ โดย bianchikuma »

เกียร์ 1-3 ความเร็ว 25-30 นี่รอบขาอยู่ที่เท่าไหร่ครับ :o
▄▀▄▀ ชีวิตก็เหมือนการขี่จักรยาน คุณต้องปั่นไปข้างหน้าเท่านั้นถึงจะประคองตัวเองไว้ได้ ▄▀▄▀
_______________________________อัลเบิร์ต ไอน์สไตน์_______________________________

___________________Victory cannot be achieved without sacrifice__________________
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

Re: เวลาใช้รอบขาสูงๆเกียร์ต่ำๆต่อเนื่องนานๆไม่พัก กล้ามเนื้อก้นจะชาไปหมด เป็นเรื่องปรกติใหมครับ

โพสต์ โดย umbabab »

ไม่รู้จะวัดอย่างไร แต่ผมเป็นคนเสพติดการใช้รอบขาสูงเกียรตำ่
มันให้อารมณ์ คล้ายควงกระบองสองท่อนไม่หยุดละมังครับ
บางทีในซอย วนขายิกๆจนรถใหญ่เห็นแล้วหงุดหงิด จอดให้ผมแซงไปเลยก็บ่อย อายเลย แต่ก็ไม่ไก้ปั่นเร็วอะไร เจอ ใครก็โดนแซงตลอด
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
Lehrer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bike Cracy Club
Bike: Klien Attitude XX 06,Jamis Dakar XC pro 05,Oebea Alma carbon 2009, Orbea Alma DCR Carbon 2011
ตำแหน่ง: กทม,ระยอง(สามย่าน)

โพสต์ โดย Lehrer »

ขยับก้นบ้างครับ
ปั่นเพื่อสุขภาพกายและใจ รักพ่อ-แม่และพี่สาวที่สุดครับ
ทำดีกับพ่อแม่พี่น้องซะก่อนที่จะมานั่งเสียใจภายหลัง
TitanPong
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย TitanPong »

ผมใช้วิธีขยับก้นไปข้างหน้านิด ไปข้างหลังนิด ไม่ให้ก้นแช่อยู่จุดเดียวนานๆ บางทีก็ใส่เกียร์หนักขึ้นยืนโยกบ้าง
แขนก็เหมือนกัน เปลี่ยนตำแหน่งจับไปเรื่อยๆ จะได้ไม่ชา จะทนทรมานร่างกาย ปั่นอยู่ท่าเดียวนานๆ ทำไมล่ะครับ
ส.เสือดาวคะนอง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ♠♣♦♥
Bike: ตราจระเข้

โพสต์ โดย ส.เสือดาวคะนอง »

bianchikuma เขียน:เกียร์ 1-3 ความเร็ว 25-30 นี่รอบขาอยู่ที่เท่าไหร่ครับ :o
หากเป็น ล้อ 26" และเกียร์ 1-3 คือ จานหน้า 22ฟัน เฟืองหลัง 25ฟัน
ถ้าจะเอาความเร็ว 30 กม./ชม. ต้องควงขาประมาณ 268 รอบ/นาที อ๊ากกกก!!!
:mrgreen:

รูปภาพ
███████████████ # อายครูบ่รู่วิชา อายภรรยาบ่มีบุตร
███████████████ # หากได้ครูมาเป็นภรรยา จะได้ทั้งวิชาและบุตร
bianchikuma
ขาประจำ
ขาประจำ

ส.เสือดาวคะนอง เขียน:
bianchikuma เขียน:เกียร์ 1-3 ความเร็ว 25-30 นี่รอบขาอยู่ที่เท่าไหร่ครับ :o
หากเป็น ล้อ 26" และเกียร์ 1-3 คือ จานหน้า 22ฟัน เฟืองหลัง 25ฟัน
ถ้าจะเอาความเร็ว 30 กม./ชม. ต้องควงขาประมาณ 268 รอบ/นาที อ๊ากกกก!!!

รูปภาพ
:D ขอบคุณครับ เข้ามาดูทุกวันเพราะอยากได้คำตอบนี่แหละ
ใช้โปรแกรมอะไรเหรอครับ :?:
▄▀▄▀ ชีวิตก็เหมือนการขี่จักรยาน คุณต้องปั่นไปข้างหน้าเท่านั้นถึงจะประคองตัวเองไว้ได้ ▄▀▄▀
_______________________________อัลเบิร์ต ไอน์สไตน์_______________________________

___________________Victory cannot be achieved without sacrifice__________________
ส.เสือดาวคะนอง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ♠♣♦♥
Bike: ตราจระเข้

โพสต์ โดย ส.เสือดาวคะนอง »

bianchikuma เขียน:
:D ขอบคุณครับ เข้ามาดูทุกวันเพราะอยากได้คำตอบนี่แหละ
ใช้โปรแกรมอะไรเหรอครับ :?:
ตามนี้เลยครับ {*__*}

http://www.analyticcycling.com/GearCade ... _Page.html
███████████████ # อายครูบ่รู่วิชา อายภรรยาบ่มีบุตร
███████████████ # หากได้ครูมาเป็นภรรยา จะได้ทั้งวิชาและบุตร
bianchikuma
ขาประจำ
ขาประจำ

http://www.analyticcycling.com/GearCade ... _Page.html
ขอบคุณครับ :mrgreen:

relieves
สมาชิก
สมาชิก
Tel: ไม่บอก
team: โพนทองขี่ขอนขึ้นเนิน
Bike: Slugger
ตำแหน่ง: 223-226 หมู่1 ตำบลแวง อ.โพนทอง จังหวัดร้อยเอ็ด

โพสต์ โดย relieves »

http://www.analyticcycling.com/GearCade ... _Page.html[/quote]

ขอบคุณครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”