อยากทราบการฝึกให้ตัวนิ่ง เวลาปั่น

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
nteeradej
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Tyrell FX/Brompton S2L-X

อยากทราบการฝึกให้ตัวนิ่ง เวลาปั่น

โพสต์ โดย nteeradej »

อยากขอคำแนะนำเรื่องการฝึกให้ตัวนิ่งเวลาปั่นนะครับ พอดีเพิ่งรู้สึกตัวว่าตัวไม่นิ่งเวลาปั่นเมื่อซื้อ เทรนเนอร์แบบ 3 ลูกกลิ้งมาใช้ แล้วพบว่าตัวไม่นิ่งอย่างแรงครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

Re: อยากทราบการฝึกให้ตัวนิ่ง เวลาปั่น

โพสต์ โดย lotus »

เล่นเวท ด้วยดัมเบลท่าเบสิกทั้งหลาย เสริมด้วยการทำ crunch ครับ

http://topicstock.pantip.com/lumpini/to ... 93989.html
รูปประจำตัวสมาชิก
ต้อง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-0190610
team: 000000
Bike: 000000

Re: อยากทราบการฝึกให้ตัวนิ่ง เวลาปั่น

โพสต์ โดย ต้อง »

ส่วนตัวผมน๊ะครับ...ที่จริงแล้ว การขี่แกว่ง เป็นเรื่องธรรมชาติครับ ว่าแต่ว่า คุณ fitting แล้วหรือยัง..... การทำ fitting ทำให้สัดส่วนในการขับขี่ถูกต้องตามสภาพรถ และร่างกาย ครับ........

......... ถ้าเซ็ตรถถูกต้องแล้ว เซ็ตร่างกายถูกต้องแล้ว สิ่งที่จะตามมาก็คือวิธีการปั่นครับ........... :D
nteeradej
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Tyrell FX/Brompton S2L-X

โพสต์ โดย nteeradej »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทั้งคู่เลยครับ
iN2
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

โพสต์ โดย iN2 »

ปั่นไปเถอะครับ 3ลูกกลิ้ง แล้วก็เสริมกล้ามเนื้อแกนกลางลำตัวด้วย ถ้าคุณปั่น 3ลูกกลิ้งจนชำนาญ คุณจะปั่นได้นิ่งขึ้นเอง

ปล.จำเขามาเล่าอีกที เครดิต อ.ลู ^^
แค่ออกปั่นให้สนุกก็พอ
iN2
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

โพสต์ โดย iN2 »

ปั่นไปเถอะครับ 3ลูกกลิ้ง แล้วก็เสริมกล้ามเนื้อแกนกลางลำตัวด้วย ถ้าคุณปั่น 3ลูกกลิ้งจนชำนาญ คุณจะปั่นได้นิ่งขึ้นเอง

ปล.จำเขามาเล่าอีกที เครดิต อ.ลู ^^
แค่ออกปั่นให้สนุกก็พอ
yakjang
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย yakjang »

ปั่นไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็นิ่งครับ มันเป็นเรื่องของสมดุล ความชำนาญ หลักการมันง่ายๆ แต่จริงๆมันทำยาก
เหมือนการเดินของคนเราถ้าให้เครื่องจักรเดินได้แบบเราเป็นอะไรที่ยากมาก แต่เราเดินกันมานานมันจึงเป็นเรืองง่าย
ต้องปล่อยให้ประสาทอัตโนมัติ กล้ามเนื้อ มันเรียนรู้เอง

สำคัญที่อย่าเกร็ง อย่ากลัวที่จะล้ม ล้มก็แค่เอาขายัน

มีทริกเล็กๆแค่เข้าเกียร์ให้พอดีๆ ปั่นช้าไปจะทรงตัวไม่ได้ เร็วไปมันจะเริ่มไร้น้ำหนักและลื่นขึ้น(ไม่เหมือนบนถนน)
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Tdf »

ตัวไม่นิ่งเพราะเซ็ตหลักอานสูงไปหรือเปล่าครับ fitting ยังไม่ถูก ถ้าขายืดเกินไปสะโพกมันจะโยกขึ้นลงทำให้ตัวไม่นิ่งไปด้วย แต่ถ้าเซ็ตหลักอานต่ำไปขามันจะกางหรือยืดไม่สุดก็มีส่วนทำให้ตัวไม่นิ่งได้เหมือนกัน
potae08
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ผมเพื่อนใคร..ก็ได้ว่ะ..
Bike: ไม่บอกเดี๋ยวโดนขโมย

โพสต์ โดย potae08 »

ส่วนตัวตอนปั่นถนนตัวก็ปกติคับ พอปั่น3ลูกกลิ้งแรกๆ ตัวก็ไม่นิ่งเหมือนกัน พอผ่านไปซักพัก ก็นิ่งเหมือนปั่นบนถนนคับ
Nattapon pomdam
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0984857323
team: -
Bike: Road Bike & MTB

โพสต์ โดย Nattapon pomdam »

nteeradej เขียน:อยากขอคำแนะนำเรื่องการฝึกให้ตัวนิ่งเวลาปั่นนะครับ พอดีเพิ่งรู้สึกตัวว่าตัวไม่นิ่งเวลาปั่นเมื่อซื้อ เทรนเนอร์แบบ 3 ลูกกลิ้งมาใช้ แล้วพบว่าตัวไม่นิ่งอย่างแรงครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
ต้องใช้วิธีการควงขาครับ ถ้าออกแรงกดอย่างเดียวตัวจะไม่นิ่งเหมือนขย่มรถ
bikehansa
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย bikehansa »

Nattapon pomdam เขียน:
nteeradej เขียน:อยากขอคำแนะนำเรื่องการฝึกให้ตัวนิ่งเวลาปั่นนะครับ พอดีเพิ่งรู้สึกตัวว่าตัวไม่นิ่งเวลาปั่นเมื่อซื้อ เทรนเนอร์แบบ 3 ลูกกลิ้งมาใช้ แล้วพบว่าตัวไม่นิ่งอย่างแรงครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
ต้องใช้วิธีการควงขาครับ ถ้าออกแรงกดอย่างเดียวตัวจะไม่นิ่งเหมือนขย่มรถ

+1 ;)
punya467
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Rayong road bike, On/Off cycling
Bike: NICH LTD

โพสต์ โดย punya467 »

หลักๆก็น่าจะเป็นฟิตติ้งว่าความสูงของหลักอานเหมาะสมรึยัง กับเรื่องการควงขา ทั้งรอบต่ำและรอบสูงว่าเนียนรึยัง

Sent from my iPhone using Tapatalk
ลูกเผลอแล้วเจอกัน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”