คนติดวัตต์ถึงกับอึ้งง มีการทำวิจัยว่าผลที่ได้ไม่ต่างกับ heart rate monitor!!!!

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
pnarischat
สมาชิก
สมาชิก
Bike: ,brompton m6r, AM GT MkII, AM jubilee 50, AM single pylon,Bike friday PRSP

คนติดวัตต์ถึงกับอึ้งง มีการทำวิจัยว่าผลที่ได้ไม่ต่างกับ heart rate monitor!!!!

โพสต์ โดย pnarischat »

http://www.jssm.org/vol10/n3/12/v10n3-12pdf.pdf
เสริชเจอโดยบังเอิญ ถึงกับอึ้งว่ามีการเปรียบเทียบระหว่างการใช้ power meter กับ heartrate monitor ให้ผลดีพอๆกันคือช่วยเพิ่ม lactate treshold, VO2 max ลดเวลาในการปั่น TT 20 km เค้าเลยแนะนำว่าใช้แค่ HR monitor ก็พอ
ส่วนตัวผมอ่านแล้วคิดว่าจำนวนตัวอย่างน้อยไปหน่อย และที่สำคัญส่วนใหญ่น่าจะเป็นนักปั่นระดับสมัครเล่น( watt av= 160)
สรุปว่านักปั่นทั่วไปผลการใช้HR หรือ power meter คงไม่ต่างกัน แต่ถ้าเป็นนักแข่ง ผลต่างกันเล็กน้อยที่ไม่มีความสำคัญทางสถิติมันตัดสินแพ้ชนะได้เลย
รอท่านอื่นที่ติดวัตต์มาช่วยบอกหน่อยครับว่าแต่ละท่านคิดว่ามันต่างกันหรือเปล่า
รูปประจำตัวสมาชิก
MonsterJr
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ADR
Bike: S-WORKS Roubaix SL3
ตำแหน่ง: มีนบุรี กรุงเทพ, โพธิ์ตาก หนองคาย

Re: คนติดวัตต์ถึงกับอึ้งง มีการทำวิจัยว่าผลที่ได้ไม่ต่างกับ heart rate monitor!!!!

โพสต์ โดย MonsterJr »

ปักไว้ก่อนเลยครับ ขอลองโหลดมาอ่านก่อนไม่รู้จะอ่านออกรึเปล่า :( พี่ๆท่านไหนภาษาแข็งแรงอ่านแล้วช่วยอธิบายหรืออภิปรายให้ฟังด้วยครับ
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

Re: คนติดวัตต์ถึงกับอึ้งง มีการทำวิจัยว่าผลที่ได้ไม่ต่างกับ heart rate monitor!!!!

โพสต์ โดย lotus »

แปลก็จะเหนื่อยไป

สรุปเพิ่มนะครับ การฝึก Interval training ระดับ TT 20 km แบ่งคนสองกลุ่มแบบ random กลุ่มหนึ่งใช้ HRM อีกกลุ่มใช้ WM ผ่านไประยะหนึ่ง ฝึก 7 ครั้่ง ปรากฎว่า การฝึกทั้งสองแบบทำให้ดีขึ้นทุกอย่าง ทั้งพลัง ปริมาณการใช้ Oxygen และเวลาที่ปั่นน้อยลง สรุปว่า ฝึก Interval ได้ผล แต่เมื่อมาดูผลทั้งสองกลุ่ม ไม่มีข้อแตกต่างกัน

นักวิจัยสรุปว่า สำหรับนักปั่นสันทนาการวันหยุด (recreational rider/weekend warrior) จะประหยัดเงินมากกว่าถ้าใช้แค่ HRM ก็พอ

ปล Sigma HRM รู้สึกเคยเห็นราคาขายแค่ 1800 เอง ส่วน วัตต์มีเตอร์ ผมก็ไม่รู้เท่าไรครับ แต่คงเป็นหมื่นมั้ง?
MonsterJr
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ADR
Bike: S-WORKS Roubaix SL3
ตำแหน่ง: มีนบุรี กรุงเทพ, โพธิ์ตาก หนองคาย

โพสต์ โดย MonsterJr »

lotus เขียน:แปลก็จะเหนื่อยไป

สรุปเพิ่มนะครับ การฝึก Interval training ระดับ TT 20 km แบ่งคนสองกลุ่มแบบ random กลุ่มหนึ่งใช้ HRM อีกกลุ่มใช้ WM ผ่านไประยะหนึ่ง ฝึก 7 ครั้่ง ปรากฎว่า การฝึกทั้งสองแบบทำให้ดีขึ้นทุกอย่าง ทั้งพลัง ปริมาณการใช้ Oxygen และเวลาที่ปั่นน้อยลง สรุปว่า ฝึก Interval ได้ผล แต่เมื่อมาดูผลทั้งสองกลุ่ม ไม่มีข้อแตกต่างกัน

นักวิจัยสรุปว่า สำหรับนักปั่นสันทนาการวันหยุด (recreational rider/weekend warrior) จะประหยัดเงินมากกว่าถ้าใช้แค่ HRM ก็พอ

ปล Sigma HRM รู้สึกเคยเห็นราคาขายแค่ 1800 เอง ส่วน วัตต์มีเตอร์ ผมก็ไม่รู้เท่าไรครับ แต่คงเป็นหมื่นมั้ง?
ขอบคุณน้ามากครับ ไปบอร์ดไหนก็เจอน้าอยากเจอตัวจริงน้า ว่างๆผมขอไปปั่นด้วยนะครับ

Wattแบบติดขาจานไม่แน่ใจว่าประมาณ40k garmin 500อีก 8.8k รวมๆต้องมี50k
potae08
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ผมเพื่อนใคร..ก็ได้ว่ะ..
Bike: ไม่บอกเดี๋ยวโดนขโมย

โพสต์ โดย potae08 »

:D :D :D
benpariwat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized Tarmac comp 2012

โพสต์ โดย benpariwat »

ผมซื้อ sigma pc-15 มา 1000 เดียวเองครับ
ส่วนใหญ่ขี่ไม่เกิน 80% เพราะไม่งั้นเหนื่อยโฮกครับ

ส่วนตัวผมเห็นผลกับ HRM นะครับ หัวใจเท่าเดิม แต่เร็วขึ้นเยอะเลยครับ
เท่าที่อ่านดู ผมคิดเอาเองว่า มันทำให้พัฒนาได้ครับ ด้วยโปรแกรมฝึกคล้ายๆกัน มันก็พัฒนาพอๆกันอ่ะครับ

แต่ถ้าเป็นคนฟิตมากๆ หัวใจขึ้นช้า ก็คงจะเข้ากลุ่ม recreation cyclist ไม่ได้ ก็คงต้องไปจบที่ Power meter อยู่ดีครับ :D
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Tdf »

ไม่ว่าซ้อมด้วย watt หรือ hrm มันก็เป็นการซ้อมเพื่อพัฒนาตัวเองอยู่แล้วยังไงก็ต้องดีขึ้น ถ้าเป็นโปรแกรมความหนักรูปแบบเดียวกันผลที่ได้มันก็น่าจะไม่ต่างกัน

เพียงแต่เวลาซ้อมควบคุมตัวเลขค่าต่างๆ ดูที่วัตต์มันจะแม่นยำกว่าครับคือหยุดออกแรงปั่นตัวเลขมันก็ตก เทียบกับดูค่า hr พอหยุดปั่นตัวเลขมันค่อยๆลงเป็นทางลาด พอออกแรงก็ค่อยๆขึ้นเป็นทางลาดอีกเหมือนกัน มันเลยไม่ค่อยแม่นยำ

แต่เวลาปั่นจริงไม่เคยดูวัตต์เลยครับไม่มีประโยชน์เพราะมันขึ้นลงตลอดเวลาตามสภาพการปั่น ส่วนใหญ่จะดู hr มากกว่าเอาไว้คุมลิมิตของตัวเอง บางทียิงเร็วก็สามารถออกแรงเลยลิมิตไปได้นิดนึงก่อนที่ hr จะพุ่งขึ้นตามมาแล้วก็ลดการออกแรงลง

รูปภาพ

รูปภาพ
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

โพสต์ โดย JADE555 »

ปัก :mrgreen:
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
hisoft
ขาประจำ
ขาประจำ
team: MixVR
Bike: STRiDA, Trek 1.2 2012

โพสต์ โดย hisoft »

ถ้าวัดที่พัฒนาการตัวคน ผมว่ามันเท่า ๆ กันแหละครับ เพราะเราเล็งที่ร่างกายเท่า ๆ เดิม แต่จะวัดว่าพัฒนาการในการปั่นมันดีขึ้นหรือแย่ลง HR หรือไมล์มันก็บอกไม่ได้

พิมพ์แล้วก็งง เลือกคำไม่ถูกแล้วครับ - -"
kaemart
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0845107205
team: pumeng mtb khonkaen
Bike: ตราแข้

โพสต์ โดย kaemart »

ถ้าซ้อมเท่ากันถึงไม่มีตัวเลขอะไรดูพัฒนาการก็ต้องขึ้นอยู่แล้วหละครับ การซ้อมเป็นการพัฒนาร่างกายอยู่แล้ว แต่ถ้ามีตัวเลขดูเราก็จะสามารถควบคุมการซ้อมได้ดีกว่าครับ
pnarischat
สมาชิก
สมาชิก
Bike: ,brompton m6r, AM GT MkII, AM jubilee 50, AM single pylon,Bike friday PRSP

โพสต์ โดย pnarischat »

ผมลองอ่านอีกรอบ ดูดีๆ คนที่ใช้วัตต์ หลังครบที่ซ้อมจำนวนวัตต์เพิ่มขึ้นมากกว่าใช้HR อย่างเดียว เพียงแต่ยังไม่แตกต่างอย่างมีนัยยะสำคัญเท่านั้น แปลว่าถ้าเราลองยืดการทดลองออกไปเช่น 1 ปีเลย และเพิ่มจำนวนประชากรให้มากกว่านี้เช่นกลุ่มละ 100 คน คำตอบอาจจะไม่เหมือนเดิมก็ได้ครับ
ปล.ได้ลองใช้แล้ว ผมว่าสิ่งที่ดีของการวัดวัตต์คือมันเห็นตัวเลขที่ชัดเจนว่าเราออกแรงได้เท่าไหร่ ผมว่ามันช่วยเสริมกับ HR นะ ทำให้ซ้อมแล้วสนุกขึ้น มีเป้าหมายชัดเจนขึ้นว่าต้องเพิ่มวัตต์ให้ได้(วันก่อนไปลองปั่นทวนลมซึ่งปกติโคตรเกลียดเพราะจะพบว่าความเร็วน้อยมาก แต่พอเห็นวัตต์คราวนี้ยิ้มแล้วครับได้มากกว่าปั่นตามลมซะอีก กลายเป็นเริ่มชอบปั่นทวนลมมากขึ้น )
PuNkLo
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย PuNkLo »

Tdf เขียน:ไม่ว่าซ้อมด้วย watt หรือ hrm มันก็เป็นการซ้อมเพื่อพัฒนาตัวเองอยู่แล้วยังไงก็ต้องดีขึ้น ถ้าเป็นโปรแกรมความหนักรูปแบบเดียวกันผลที่ได้มันก็น่าจะไม่ต่างกัน

เพียงแต่เวลาซ้อมควบคุมตัวเลขค่าต่างๆ ดูที่วัตต์มันจะแม่นยำกว่าครับคือหยุดออกแรงปั่นตัวเลขมันก็ตก เทียบกับดูค่า hr พอหยุดปั่นตัวเลขมันค่อยๆลงเป็นทางลาด พอออกแรงก็ค่อยๆขึ้นเป็นทางลาดอีกเหมือนกัน มันเลยไม่ค่อยแม่นยำ

แต่เวลาปั่นจริงไม่เคยดูวัตต์เลยครับไม่มีประโยชน์เพราะมันขึ้นลงตลอดเวลาตามสภาพการปั่น ส่วนใหญ่จะดู hr มากกว่าเอาไว้คุมลิมิตของตัวเอง บางทียิงเร็วก็สามารถออกแรงเลยลิมิตไปได้นิดนึงก่อนที่ hr จะพุ่งขึ้นตามมาแล้วก็ลดการออกแรงลง

รูปภาพ

รูปภาพ
เยี่ยมครับ
Lange
ขาประจำ
ขาประจำ
team: The_Lange
Bike: Sprint SL
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Lange »

หัวใจมันไม่เท่ากันทุกวันอะ
อาหารการกินการพักผ่อน อื่นๆ
บางวันผมปั่นเหนื่อยแทบตายหัวใจประมาณนึง
บางวันปั่นไม่เหนื่อยเลยแต่หัวใจพุ่งปรี๊ดๆ
และหัวใจผมแปลกกว่าชาวบ้านใช้สูตรตามคำณวนอายุไม่ได้
เพราะmaxน้อยกว่านั้นอีกเยอะ ถ้าคนปกติจะสูงกว่าคำนวนก็มี

แต่วัตต์ที่เคยใช้มันบอกว่าเราออกแรงณตอนนั้นคือเท่านั้นจริงๆ
ไม่ว่าหัวใจจะเป็นยังไงออกแรง200wattก็คือ200wattเป็นต้น

จุดต่างอีกข้อคือ
วัตต์ขึ้นเร็วลงเร็ว(ถีบขึ้นหยุดก็หมด)
หัวใจขึ้นช้าลงช้า(ถีบกว่าจะขึ้นพอหยุดดันไม่ลงอีก5555)

ส่วนเรื่องการฝึกผมว่าบอกยาก
ว่าใช้อันไหนจะพัฒนาไวสุด
แต่ที่แน่ๆคือมีแล้วใช้นะดีสุด
ถ้ามีแต่ไม่ได้ใช้สู้ไม่มีดีกว่าเบาขึ้นอีกนิดด้วย5555

ปล.ชอบเอามาดูmax wattตอนสปรินท์55555
เคยได้สุด1009wattยังห่างจากโปรอีกลิบๆเลย :lol:
Spin up
Piz
สมาชิก
สมาชิก
team: ปั่นคนเดียว ปั่นลำพัง หว่าเว้
Bike: Nirone 7
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Piz »

มีใครใจดีแปลบ้างครับ ...พอดีไม่เก่งภาษา :lol: :lol:
สงครามเกิดขึ้นแล้วมีจบ แต่สหายที่ร่วมรบจะคงอยู่ตลอดไป
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”