เทคนิคการฝึกว่ายน้ำไกลๆ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
77bike
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Ridley fenix
ติดต่อ:

Re: เทคนิคการฝึกว่ายน้ำไกลๆ

โพสต์ โดย 77bike »

ว่ายเสม็ดบ้านเพ 5 โลครึ่งครับ ถามว่าซ้อมเท่าไร ลองว่ายต่อเนื่องในสระสักชั่วโมงให้ได้ โดยเท้าไม่แตะพื้นดูครับ ว่ายระยะไกลมีคลื่นแบบนั้น ตีไปเลย 1 โล ต่อ 15-20 นาที ปีก่อนถ้าจำไม่ผิดคนสุดท้ายขึ้นน้ำที่ 3 หรือ 4 ชั่วโมงนี้แหละครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
shonlawit
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: trek 1.2 (2013)

โพสต์ โดย shonlawit »

77bike เขียน:ว่ายเสม็ดบ้านเพ 5 โลครึ่งครับ ถามว่าซ้อมเท่าไร ลองว่ายต่อเนื่องในสระสักชั่วโมงให้ได้ โดยเท้าไม่แตะพื้นดูครับ ว่ายระยะไกลมีคลื่นแบบนั้น ตีไปเลย 1 โล ต่อ 15-20 นาที ปีก่อนถ้าจำไม่ผิดคนสุดท้ายขึ้นน้ำที่ 3 หรือ 4 ชั่วโมงนี้แหละครับ
แปลว่าถ้าว่ายได้ ชั่วดมงก็น่าจะจบใช่ไหมครับ

ผมเคยซ้อมไกลสุด 1.8 กม โดยไม่หยุด

ช่วงนี้ เน้นซ้อมเป็น เซ็ทๆ ครับ

ถ้าจบ ระยะ standard ได้ จะลอง ว่ายข้ามเสม็ดบ้านเพดู
ความรู้สึก ก็แค่ สิ่งที่เราคิดไปเอง ทึกทักเอาเอง ไม่มีอยู่จริง
eyes_of_art
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย eyes_of_art »

มีประโยชน์ดี ขอบคุณคครับ :shock:
K-Golf
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0830768116
team: CAT Cycling clup
Bike: เสีอหมอบ รถพับ

โพสต์ โดย K-Golf »

เด่วลองไปซ้อมดู ทุกเทคนิค
เลวัน
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อิสระ
Bike: bmc

โพสต์ โดย เลวัน »

ขอความรู้ครับ คือผมซ้อมตามที่โพสมาช่วยได้อย่างดี จาก 5 นาทีเหนื่อยมาก ใช้เวลาปีกว่าตอนนี้ได้ ว่ายฟรีสไตรวดเดียวชัวโมงกว่าไม่หยุด ปัญหาคือ จะมีอาการเป็นตะคิวครับ ปลายปีนี้อยากลงว่ายข้ามเกาะเสม็ด ครั้งนึงในชีวิต ครับ
จักรยานก็ปั่นจบเกม รอบเขื่อนอุบลรัตน์ (เข้าท้ายๆๆประมาณบ่าย2ครึ่ง) ไตรกีฬาหัวหิน2013 ใช้เวลา3.18 ชั่วโมง
ตอนนี้ อายุ 42 ปี :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
น้องเฝือก
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-558-8555
Bike: giant

โพสต์ โดย น้องเฝือก »

เสือปลา เขียน:ฝึกว่ายเป็นคอร์ด คือ 300 ม.พัก30 วิ./1 เซ็ท ว่ายท่าฟรีสไตลส์ไปเรื่อยๆช้าๆใช้แขน70% ขา30%
ช่วงแรกฝึกตามกำลัง เริ่มจากเซ็ทน้อยๆ และเพิ่มจำนวนเซ็ทไปเรื่อยๆ จนได้ 10 เซ็ท/1 วัน
ปล.ช่วงเริ่มฝึกใหม่ๆพัก 45 วิ-1 นาทีได้ แต่ไม่ควรพักเกิน 1 นาที จากนั้นเมื่อแรงเริ่มอยู่ตัว
ให้ลดเวลาพักต่อเซ็ทลงเหลือ 30 วินาที ;)
มีครูว่ายน้ำ ก็แนะนำวิธีฝึกแบบนี้ ..แต่ผมก็ยังทำไม่ค่อยได้ เราจะเพิ่มความเร็วได้อย่างไรบ้างครับ...ขอบคุณมากครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”