เริ่มต้นฝึกครั้งแรกควรฝึกยังไง แล้วระยะทางควรอยู่ที่เท่าไรครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
iherejack
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0997102866
Bike: XDS 29er
ตำแหน่ง: เชียงใหม่

Re: เริ่มต้นฝึกครั้งแรกควรฝึกยังไง แล้วระยะทางควรอยู่ที่เท่าไรครับ

โพสต์ โดย iherejack »

ได้ความรู้มากคับขอบคุน
รับ ล้างเซ็นเชอร์ทำความสะอาดเลนท์ล้างเชื้อรา ซ้อม ตรวจเช็ค ให้คำปรึกษา ประเมินราคาซ้อม กล้องและอุปกรณ์ถ่ายภาพทุกชนิด ภายในเมืองเชียงใหม่ละอำเภอใกล้เคียง
รูปประจำตัวสมาชิก
iN2
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

Re: เริ่มต้นฝึกครั้งแรกควรฝึกยังไง แล้วระยะทางควรอยู่ที่เท่าไรครับ

โพสต์ โดย iN2 »

สำหรับมือใหม่ เพิ่งเริ่มปั่น อันที่จริงๆ ผมว่าต้องดูสภาพร่างกายตัวเองเป็นหลัก สำหรับคนที่ไม่เคยออกกำลังกายเลย แนะนำว่า เริ่มที่ 15-20นาที ระยะทางไม่ต้องสนใจครับ เอาเป็นว่า คุณไปออกไป 10นาที แล้วก็ปั่นกลับ อีก 10นาที รวมเป็น 20นาที ส่วนเกียร์ให้ใช้เกียร์ปานกลาง จาน 2 เฟือง 5 รอบขาสูงหน่อย ทำแบบนี้สัก 1อาทิตย์ แล้วค่อยเพิ่มเวลาเป็น 30-40-60-90นาที ตามลำดับ ส่วนเรื่องรอบขาเท่าไหร่อันนี้ประมาณเอาเองได้เลยครับ ปั่นให้เรารู้สึกเหนื่อยในระดับที่ร้องเพลงติดๆขัดๆนิดนึงพอครับ อย่าให้เหนื่อยถึงขั้นคุยกับใครไม่ได้ หรือร้องเพลงไม่เป็นภาษา

ปล. อันนี้เป็นวิธีที่ส่วนตัวใช้อยู่นะครับ แต่ต่างกันที่ผมออกกำลังกายอย่างอื่นมาอยู่แล้ว เลยเริ่มได้ค่อนข้างหนักกว่าคนไม่เคยออกกำลังกาย
แค่ออกปั่นให้สนุกก็พอ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”