โลหิตจางกับการขี่จักรยาน

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
dokdoi
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0822205335
team: Zone5, MR.V
Bike: Java Mini CL , MASI PC2, Cannondale SuperSix Hi-MOD

โลหิตจางกับการขี่จักรยาน

โพสต์ โดย dokdoi »

ความเป็นมา :

วันนี้ ผมตั้งใจจะเข้าไปบริจาคเลือดที่ศูนย์บริจาคโลหิตเคลื่อนที่ แต่หลังจากตรวจเลือดแล้ว ผมไม่ได้รับอนุญาต ให้บริจาคเนื่องจาก ความเข้มข้นของโลหิตต่ำกว่ามาตรฐานในการบริจาค ซึ่งความเข้มข้นของผมเจ้าหน้าที่แจ้งว่าเท่ากับ 12.8 g/dL ต่ำกว่ามาตรฐานผู้ชายซึ่งเท่ากับ 13 g/dL (มาตรฐานผู้หญิงเท่ากับ 12.5 gm/dL ) แต่โดยทั่วไปร่างกายก็ไม่มีสิ่งผิดปกติเกิดขึ้น

แต่มีข้อสงสัยคือ ผมออกกำลังกายเป็นประจำโดยการปั่นจักรยาน โดยปกติจะคุม Heart Rate อยู่ Zone 2-3 เป็นระยะทาง 25-40 km ใช้เวลาประมาณ 1.30-2.00 ชม. อาทิตย์ละ 5-6 วัน
และไป Weight Training ตกอาทิตย์ละ 3 วัน
เรื่องอาหาร ผมอยู่ในช่วง ลดน้ำหนักมาประมาณ 8 สัปดาห์ โดยลดแป้ง,ไขมัน และน้ำตาล

มื้อเช้า ส่วนมากจะเป็นข้าว+ผัดผักใส่อกไก่ (ไม่ใส่น้ำมัน ผัดในกะทะ Non-Stick)
มื้อกลางวัน จะเป็นสลัดผัก+อกไก่ต้ม,ไข่ต้ม+ผลไม้ หรือ สุกี้น้ำ+ผลไม้
มื้อเย็น หลังปั่น ผักต้มจิ้มน้ำพริก+อกไก่ต้ม
ส่วนวันพักก็มีไปทานข้าวตามห้างทั่วไป อย่างสปาเกตตี้, พิซซ่า หรือ อาหารญี่ปุ่น
และดื่นนมพร่องมันเนยเฉลี่ยวันละ 1 ลิตร

การนอน จะนอนประมาณ 7 ชมครึ่ง ถึง 8 ชม

ซึ่งผมดูแล้วสุขภาพผมน่าจะแข็งแรง แต่เจ้าหน้าที่แจ้งว่าผมความเข้มข้นเลือดไม่พอที่จะบริจาคเลือด แสดงว่าร่างกายผมมีสิ่งผิดปกติโดยผมไม่รู้สึกตัว

คำถาม :

1. การขี่จักรยานหรืการออกกำลัง ทำให้เกิดภาวะโลหิตจางได้หรือไม่ ?
2. สาเหตุที่ความเข้มข้นของโลหิตต่ำกว่ามาตรฐาน เกิดจากโปรแกรมการออกกำลังกาย หรือ โปรแกรมอาหาร?
3. มีวิธีแก้ไขหรือไม่ หรือ ควรไปพบแพทย์ดี?

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
C.Kasa
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นป่วน
Bike: Alton Kombo Pro20, TREK 4300 ปี 2014

Re: โลหิตจางกับการขี่จักรยาน

โพสต์ โดย C.Kasa »

ไปปรึกษาแพทย์ดีกว่าค่ะ มีพี่ที่รู้จักเป็นโลหิตจาง หมอบอกว่าโลหิตจางไม่ใช่โรคแต่มันเป็นอาการเตือนว่ากำลังจะเป็นโรคอะไรสักอย่างน่ะค่ะ
จักรยานเป็นอุปกรณ์ที่ใช้ท่องเที่ยวไปกับคนแปลกหน้าได้อย่างสนุกสนานที่สุด
Go fast go alone, Go far go along
Chawalkman
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Chawalkman »

พบแพทย์ดีที่สุดครับ..
อาชีพ : รับจ้างทั่วไป
ejom
สมาชิก
สมาชิก
team: Solo bike
Bike: Giant Iguana Disc,Gios Aerolite
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ejom »

ผมเคยตรวจร่างกายประจำปีของบริษัท
ค่าเลือด3ตัว ฮีมาโตครีท,ฮีโมโกลบิน และ เพลทเล็ท
ต่ำกว่าเกณฑ์ ในใบรายงานผลแจ้งว่า มีภาวะโลหิตจางเล็กน้อย
คำแนะนำของแพทย์ ให้รับประทานเครื่องในสัตว์,ผักใบเขียว...

ผมไปหาหมออายุรเวท(หมอแขกแบบโบราณ)หมอบอกว่าไตไม่ค่อยดี,กินกาแฟมากไปกดไขกระดูก
ผลิตเลือดได้น้อย

ตอนหลังอัดเฮโมวิทวันละ3เวลา มื้อละสองเม็ด ไปตรวจเลือดก็ขึ้นมาปกติ
amaroqe
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: GARRY FISHER wahoo n_n

โพสต์ โดย amaroqe »

ร่างกายเราต้องการสารอาหารมาสร้างเม็ดโลหิต จำพวกธาตุเหล็ก วิตามินบี
ควรเพิ่มอาหารพวกตับ เลือดหมู ผักคะน้า ปวยเล้ง คึ่นไช่
ข้าวก็เปลี่ยนเป็นข้าวกล้อง ซึ่งเคี้ยวยากทำให้กินแป้งน้อยลง แถมมีวิตามิน
ผมชื่อพลครับ

ผมเป็นแค่ Novice
Spike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Freelance
Bike: GT, BH, Pinarello

โพสต์ โดย Spike »

เท่าที่ผมทราบคร่าวๆ สำหรับโลหิตจางในนักกีฬาที่ออกกำลังกายแบบใช้อ๊อกซิเจนมากๆ (ในกรณีที่ไม่ได้เกิดมาจากพันธุกรรม) น่าจะเป็นโลหิตจางเทียม (Psuedo-anemia) คือร่างกายดึงน้ำมาเก็บไว้ในกระแสเลือดจำนวนมากทำให้ความเข้มข้นของเลือดจางกว่ามาตรฐานน่ะครับ

อีกกรณีก็เกิดจากขาดธาตุเหล็กครับ ดูจากรายการอาหารเป็นอาหารพวกคาร์โบไฮเดรตสูง ไขมันต่ำ ให้เดาว่าโปรตีนที่ได้ก็จะเป็นโปรตีนจากพืชเช่นพวกถั่วแดงด้วยใช่มั๊ยครับ ??? ร่างกายดูดซึมโปรตีนจากพืชได้ดีกว่าโปรตีนจากเนื้อสัตว์ แถมธาตุเหล็กจะเสียไปกับเหงื่อตอนออกกำลังกายด้วย ถ้าเดารูปร่างน่าจะเป็นคนผอมสูงนะครับ น้ำหนักไม่น่าเกิน 70-75 Kg. :? (อันนี้เดาล้วนๆ )

เรื่องนี้น่าจะปรึกษาแพทย์ ร่วมกับนักโภชนาการนะครับ โดยเฉพาะพวกคลีนิคการกีฬาโดยเฉพาะ

ปล. ความคิดเห็นข้างบนนี้เป็นข้อคิดเห็นส่วนตัว ไม่สามารถใช้อ้างอิงทางการแพทย์ใดๆ ได้ครับ :)
kokai
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: -
Bike: GT
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kokai »

นอนพอหรือป่าว นอนต่ำ ห้า ชั่วโมง ก็ผลเลือดก็มีโอกาสจางคับ
ผมเคยมาแล้ว อดบริจาดเช่นกันคับ
eklovebike
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi kuma / TREK 2.1/ fuji rubaix / specialez comp

โพสต์ โดย eklovebike »

อาจเป็นโลหิตจางจากกรรมพันธุ์ เหมือนผมก็ได้ครับ เป็นมากในคนเหนือและอีสาน แม่ผมเป็นคนลำปาง โลหิตจางจากกรรมพันธุ์ จะแสดงผลตอนอายุเลย 30 ไปแล้ว ผมบริจาคโลหิตมาเรื่อยๆ ตั้งแต่อายุ 20กว่า แต่มาผิดสังเกตุตอนอายุ 30 และที่แน่ใจคือ ไปสมัครทำงานบนเรือสำราญ สอบผ่านหมดทุกอย่าง ตกตรวจร่างกาย เพราะโลหิตจาง อดได้งาน คุณหมอแนะนำให้ดูแลตัวเอง ที่กาชาด จะมีคุณหมอแนะนำให้อยู่ประจำช่วงเย็นๆ ให้ความรู้เรื่องนี้โดยเฉพาะ มีคนเป็นกันเยอะ
dokdoi
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0822205335
team: Zone5, MR.V
Bike: Java Mini CL , MASI PC2, Cannondale SuperSix Hi-MOD

โพสต์ โดย dokdoi »

ขอบคุณทุกคำตอบครับ จะลองเปลี่ยนโภชนาการดูก่อน ถ้ายังไม่ดีขึ้นจะไปตรวจเลือดแบบ CBC ( complete blood count )ครับ
จาPhuket
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -
Bike: Bianchi Impulso 105
ตำแหน่ง: Phuket

โพสต์ โดย จาPhuket »

C.Kasa เขียน:ไปปรึกษาแพทย์ดีกว่าค่ะ มีพี่ที่รู้จักเป็นโลหิตจาง หมอบอกว่าโลหิตจางไม่ใช่โรคแต่มันเป็นอาการเตือนว่ากำลังจะเป็นโรคอะไรสักอย่างน่ะค่ะ
ชัยชนะที่สุดยอด คือชนะใจตัวเองนี่แหละ ;)
https://www.facebook.com/JAruwanPhuket
somamm
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cannondale Caad10
ตำแหน่ง: BKK

โพสต์ โดย somamm »

ผมเคยไปบริจาคโลหิตบ่อย ๆ
แต่ชะล่าใจไม่ได้กินยาบำรุงเลือดที่กาชาดให้มา
ความเข้มข้นของเลือดลดเหลือเพียง 9 จากระดับมาตรฐาน 12-16 (ไม่แน่ใจตัวเลข)

เจ้าหน้าที่เลยให้ผมไปกินยาบำรุงเลือด เช้า เย็น
และอีก 3 เดือนค่อยมาตรวจความเข้มข้นของเลือดใหม่
ผมก็กินไปจนครบ 3 เดือนแล้วไปเจาะเลือดตรวจใหม่ ก็ผ่านเกณฑ์ครับ
จนทุกวันนี้ผมต้องกินยาบำรุงเลือดทุกวันไม่เคยขาด

ผมว่าคุณ dokdoi ลองกินยาบำรุงเลือดแล้วไปค่อยไปบริจาคอีกทีก็น่าจะได้นะครับ
Mtb หน้าใหม่
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: kaze
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Mtb หน้าใหม่ »

อาหารที่ช่วยให้ได้รับธาตุเหล็ก ก็จำพวก ตับ เนื้อ นม ไข่ ถ้าไม่มีพ่อแม่ เป็นโรคโลหิตจาง ก็ควรบำรุงร่างกายด้วย ยาบำรุงโลหิต วันละเม็ด(แต่จะถ่ายสีเข้ม ไม่ต้องตกใจ) แล้วการออกกำลังกายก็ไม่ควรหักโหม หรือให้เหนื่อยมาก เพราะเลือดเป็นตัวแลกเปลี่ยน หรือจับออกซิเจน ยิ่งมีน้อยก็ต้องระวัง เหนื่อยมาก แลกไม่ทันจะยุ่ง หน้ามืดเอาได้ง่ายๆ แต่ควรไปตรวจอีกที ถ้าตรวจแล้วเป็น กาชาดเค้าก็ไม่รับนะครับ ทำบุญช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์วิธีอื่นเอาครับ ส่วนผม ครั้งหน้า ครั้งที่ 61 แล้วครับ

ปั่นเรื่อยๆ เมื่อยก็ปั่น
sompong39
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0981019695
team: แอบขี่ ...
Bike: แม่บ้าน พับ หมอบ ภูเขา ทัวร์ริ่ง

โพสต์ โดย sompong39 »

เวปนี่แระครับ
คุณหมอหลาย สาขาเยอะมากๆ
ลองปรึกษาท่านดูครับ
:D
___H__
_/\ \
/\__\\__ __\
| | "" | |''''||`
~~~""""`"""""`~~* ความรัก..คือ อะไร .....
tontakarn
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Specialized Transition Pro
ติดต่อ:

โพสต์ โดย tontakarn »

ขออนุญาติยกเรื่องการวิ่งมาตอบนะครับ ในฐานะที่เป็นการออกกำลังกายแอโรบิคเหมือนกัน

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ที่มา "เรื่องวิ่งเรื่องกล้วย"
https://www.facebook.com/BananaRunning
rockwaylife
สมาชิก
สมาชิก
team: Shake Rider Cycling Team
Bike: road bike เสือภูเขาและFixed Gear
ติดต่อ:

โพสต์ โดย rockwaylife »

tontakarn เขียน:ขออนุญาติยกเรื่องการวิ่งมาตอบนะครับ ในฐานะที่เป็นการออกกำลังกายแอโรบิคเหมือนกัน

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ที่มา "เรื่องวิ่งเรื่องกล้วย"
https://www.facebook.com/BananaRunning

สุดยอดขอบคุณมากครับ พอดีผมเป็น G6PD โรคผมเกิดจากพันธุกรรม มาหาข้อมูลพอดี
สายปั่นแข่ง แข่งไป ถ่ายภาพไป ><

https://www.facebook.com/rockwaylife เฟสส่วนตัวก๊าฟ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”