ปั่นจักรยานแทบทุกวันแต่อยากเริ่มปั่นลดน้ำหนัก

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
Thasdanai2001
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0851259479
team: ชวนชื่น สมุทรปราการ/SBScyclingTeam
Bike: Fuji sst 1.1 2013 ///////// ที่เคยใช้:merida race lite 900/merida kalahari six/bianchi impulso สีแดง

Re: ปั่นจักรยานแทบทุกวันแต่อยากเริ่มปั่นลดน้ำหนัก

โพสต์ โดย Thasdanai2001 »

ผมรับประทานทุกมือควรจัดตารางปริมาณการกินและการออกกำลังกายอย่างไรดีครับ
ใครบอกว่าขี่จักรยานแล้วเรียนต่ำลงผมขี่แล้วดีขึ้นนะ
อายุ 15 ทำอะไรผิดบอกได้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
k_thanan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไปทั่ว
Bike: PARLEE
ตำแหน่ง: บางใหญ่ นนทบุรี

Re: ปั่นจักรยานแทบทุกวันแต่อยากเริ่มปั่นลดน้ำหนัก

โพสต์ โดย k_thanan »

lotus เขียน:จากประสพการณ์ ถ้าปั่นยาวๆ นานๆ เกิน 100 กม ขึ้นไป กลับมาน้ำหนักลดทันที 1 กก

ถ้าคุมน้ำหนักช่วงนี้ได้ เช่นกลับมาแล้ว ทานปกติ ไม่เพิ่มหรือลด นน คุณก็จะได้ลด 1 กก ตลอดครับ

ถ้าทำแบบนี้ทุกสัปดาห์ 1 เดือน คุณก็ลดได้ 4 กก แล้ว

แต่เมื่อน้ำหนักเริ่มลด ร่างกายเริ่มเฟิร์ม กก หลังๆ จะรีดได้น้อยลง อาจเหลือแค่ .05 กก ต่อการปั่น 100+ กม ครับ

แต่ที่ผม นน คงตัว เพราะห้ามปากตัวเองไม่ได้ เพราะ ตย เมื่อวานปั่น 205 กมไปวัดม่วง กลับถึงบ้าน นน ลดไป 1 กก แต่คืนหิวมาก มาถึง 19.00 ก็ทานมื้อเย็น อาบน้ำนอน ตื่นมาเที่ยงคืน ก็ทานอาหารอีก 555

เช้านี้มาชั่ง นน ลดลงไปแค่ 0.3 กก ครับ 555
ผมเห็นด้วยกับ Comment นี้นะครับ ตอนนี้ ผมก็จะพยายามปั่นให้ได้ 100 กม. 1 วัน ต่อสัปดาห์ แต่ก็ได้ไม่ทุกสัปดาห์เพราะติดงานบ้าง แต่ถ้าคุณปั่น 100 กม. แล้วถ้ามี HR Monitor คุณลองดู พลังงานที่มันเบิร์นไป แล้วคุณจะอ๋อ ทำไมถึงลงไป 1 กก.

สำหรับผมช่วง Weekday ผมจะปั่น Trainer 4 วัน หยุดวันศุกร์ ปั่นถนนจริงเช้าวันเสาร์-อาทิตย์ โดย 1 หนึ่งวันจะพยายามปั่นให้ได้ 100 กิโลเมตร
สำหรับการเริ่มปั่น 100 กิโลเมตร ผมเริ่มปั่นเมื่อต้นเดือนมีนาครับ
แต่ถ้านับรวมๆ ตั้งแต่ปั่นจักรยานเมื่อเดือน พ.ย. 2555 จากน้ำหนัก 112 มาตอนนี้หนักที่ 98 ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”