แว่นกันแดด และการดูแลรักษา

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Django R
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ooooooooo0
team: COFA Cycling club, Rock riders
Bike: Cervelo R3, Cervelo S5, Cervelo P3, Pinarello Degoma Think 2

แว่นกันแดด และการดูแลรักษา

โพสต์ โดย Django R »

พวกแว่นที่มีโค๊ทอย่าง Oakley หรือ Rudy project นี่ มีวิธีรักษาโค๊ทมันให้ใช้งานได้นานอย่างไรครับ ปรกติผมจะทำความสะอาดทั้งเลนส์และเฟรมด้วยสบู่ล้างมือเช่นของยี่ห้อคิเรอิ คิเรอิ แต่ก็นึกเอะใจว่ามันจะแรงไปและทำให้โค๊ทที่เคลือบเอาไว้เสียก่อนเวลาอันควรหรือเปล่าครับ หรือต้องใช้ยาของ Oakley ที่เขามีขายต่างหาก พี่ๆ เพื่อนๆ มีวิธีรักษาแว่นสุดรักของตัวเองอย่างไรกันบ้าง รบกวนแชร์ความรู้กันหน่อยครับ :D
คนดีกับคนรวยน่ะมันคนละอย่างกันนะเฟ้ย
Bianchi Dolomiti Size 53 mint condition for sale
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=3&t=381821
somyorcht
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819875862
team: ในฝัน
Bike: utility all around
ติดต่อ:

Re: แว่นกันแดด และการดูแลรักษา

โพสต์ โดย somyorcht »

ระวังน้ำทะเลด้วยนะครับเคยใส่ ZERO ลงไปเล่นน้ำทะเลร่อนได้อารมณ์เลย :mrgreen: :mrgreen:
"ชื่อเสียง เงินทองล้วนมายา ส่วนข้าวปลาสิของจริง"
shamankings
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Crossway 300D

Re: แว่นกันแดด และการดูแลรักษา

โพสต์ โดย shamankings »

มีข้อแนะนำที่ผมเจอกับตัวเองครับ

หลังจากที่ปั่นเสร็จแล้ว ควรจะเช็ดเหงื่อที่ติดอยู่ที่ฐานรองจมูกด้วยครับ เพราะแว่นที่ผมใช้ปั่นทุกวัน ผมไม่เคยเช็ดและเพิ่งจะสังเกตุเห็นว่ายางรองจมูกมันเปื่อยครับ น่าจะมาจากเหงื่อที่ไม่ได้เช็ด แต่ยังดีที่ว่าเป็นแว่นซ้อมที่ราคาไม่แพงครับ
kanin_906
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Yeah, Jour, Giant

โพสต์ โดย kanin_906 »

ส่วนตัวหลังโดนเหงื่อมา จะรีบล้างด้วยน้ำเปล่าก่อน
หลังจากนั้นจะล้างสบู่แล้วรีบตามด้วยน้ำเปล่าครับ
tomalani
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083 5155505
team: re-cycle cycling club
Bike: Bianchi Impulso, Bianchi JAB, Bianchi Oltre

โพสต์ โดย tomalani »

ผมล้างน้ำเปล่าอย่างเดียวทุกครั้งหลังการใช้งานครับ
เห็นเนินเป็นลม เห็นนมสู้ตาย
aroma_GG
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -

โพสต์ โดย aroma_GG »

ของผมแว่น Leopard พอดีน็อตที่ขามันขาดแต่พอใส่ได้ ผมเลยซนเอาน้ำยาเคลือบกระจกรถ (ไม่ให้ฝนเกาะเป็นเม็ดอะครับ) มาทาเลนส์ปรากฏมันก็ดีแหะ เหงื่อไม่เกาะ แถมเวลาล้างน้ำเช็ดแป็ปเดียวก็แววแล้วไม่มีคราบมันๆแบบเมื่อก่อน แต่ในคู่มือของน้ำยาเค้าไม่แนะนำให้ใช้กับพวกพลาสติก พอดีแว่นผมมันพังแล้วเลยลองเล่นๆ แต่ที่ใช้มาร่วมๆเดือนก็ไม่มีปัญหาอะไรครับปลอดภัยดี เลยเอามาเล่า เผื่อใครซนๆมั้ง :mrgreen:
merida smith
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นคนเดียว
Bike: Giant Atx pro
ตำแหน่ง: ฝั่นธน ท่าพระ โพธินิมิตร ตลาดพลู

โพสต์ โดย merida smith »

น้ำยาล้างจานดีที่สุดครับ ใช้น้ำยาล้างจานละลายในน้ำแล้วใช้มือในการถูๆๆไปมาสักพักก็ล้างน้ำเปล่าเยอะๆๆสูตรนี้ใช้กันทั้งบริษัทเลนส์ใหญ่ๆ

ไม่แนะนำน้ำสบู่เพราะมีมอยส์เจอร์ทำให้มีความมันติดที่เลนส์ได้ครับ(อันนี้ชัวล์ป๊าดๆๆ) :lol: :lol:

แล้วเรื่องผ้าเช็ดควรเลือกผ้าเช็ดเลนส์ที่ดีๆหน่อยโดยก่อนเช็ดให้สลัดผ้าแรงๆเพื่อไล่ฝุ่น อย่านำชายเสื้อมาเช็ดหรือนำผ้าอื่นๆมาเช็ดมักจะทำให้โค๊ทลอกไวมากๆ :mrgreen: :mrgreen:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”