คิดอย่างไรกับการใส่หูฟัง...ฟังเพลงขณะปั่นซ้อมหรืออื่น ๆ ครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
Ricebird
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0854888xxx
Bike: De Rosa,E.Merckx Corsa,Koga Miyata

Re: คิดอย่างไรกับการใส่หูฟัง...ฟังเพลงขณะปั่นซ้อมหรืออื่น ๆ ครับ

โพสต์ โดย Ricebird »

กลับมานอนฟังที่บ้านเถอะครับ ไม่งั้นอาจไม่ได้ฟังอีก หรือ ฟังเพลงได้อย่างเดียว แต่ทำอย่างอื่นไม่ได้
อ่านหนังสือหมื่นเล่ม ไม่เท่าเดินทางหมื่นลี้
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

Re: คิดอย่างไรกับการใส่หูฟัง...ฟังเพลงขณะปั่นซ้อมหรืออื่น ๆ ครับ

โพสต์ โดย Dhandranunda »

spidyc เขียน:คิดว่าน่าจะเพลินดี แต่อาจจะทำให้เสียสมาธิ :ugeek: :ugeek:
ผมชอบจัง ปั่นไปด้วยจิบกาแฟร้อนไปด้วย ฮา
ขวด

The Power Of Slow Ride
ludmilla
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: อ๋ายคนจน​ จำต้องทนปั่นรถถีบ

โพสต์ โดย ludmilla »

เป็นคนหนึ่งที่ใส่ครับ​ แต่ข้างเดียวเนื่องด้วยเอาไว้ฟัง​app​บอกโซนหัวใจครับว่าเต้นโซนไหนแล้ว แล้วมีสรุปทุกๆกี่กิโล​ หรือกี่นาทีครับ​ ไม่งั้นต้องก้มๆกดๆ​ อันตราย​พอกัน​ แหะๆ
ส่วนว่าคิดยังงัยนั้นคงต้องบอกว่าอันตราย​ถ้าใส่สองข้างฟังเพลงด้วย​ อาจจะมีโดนรถยนต์เก็บไปได้ครับ

Sent from my Nexus 5 using Tapatalk
Where the wild thing are?
Chiny
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Chiny »

ผมว่าถ้าปั่นบน trainer จะใส่หูฟังหรือเปิดเพลงฟังเพื่อเอาจังหวะรอบขาหรือแก้เบื่อก็มีความสุขดีครับ แต่ถ้าลงถนนอย่าใส่เลยครับหูฟัง เพื่อความปลอดภัยของท่านเองและผู้ร่วมใช้ทางครับ เพราะท่านไม่ได้ปั่นอยู่คนเดียว
Don't Stop Believin' - "Steel still ROCK"
จานไข่ Dr.Egg viewtopic.php?f=60&t=515279
โครงการ มินิ กัดยางหมอบ เวอชั่นบ้านๆ viewtopic.php?f=63&t=488360
Dr.EGG Facebook Fan Page: http://www.facebook.com/pages/DrEGG/418740011510449
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

โพสต์ โดย Dhandranunda »

ถ้าผมปั่นในสวน ในสนามปิด ไม่มีรถภายนอกมาปะปน ผมก็สวมหูฟังนะ
คือเมื่อก่อนสวมหูฟังปั่นบนถนน แต่มีคนท้วงติงเรื่องความปลอดภัย ก็เลยไม่กล้าสวมแล้ว เพราะขนาดรถพยาบาลเปิดไซเรนวิ่งตามมา ผมยังไม่ได้ยินเสียงเลย ก็เลยไม่กล้าสวมแล้ว (ยังดีที่ติดกระจกมองหลังจึงเห็นรถพยาบาลเปิดไฟกระพริบๆ ตามหลังมา)
ขวด

The Power Of Slow Ride
เสือหิมาลัย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0852662190
Bike: wheeler proride3900
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เสือหิมาลัย »

ส่วนใหญ่จะใส่หูฟังตอนออกไปปั่นค่ะ แต่เปิดเสียงไม่ดังมาก สามารถได้ยินเสียงรถรอบข้างได้ ตาคอยมองกระจกมองหลังเป็นพักๆ คือว่าจะตื่นตัวอยู่ตลอดเวลา และจะปั่นชิดขอบถนนตลอดค่ะ เวลาจะเลี้ยวขวาจะหยุดรถจอดดูจนกว่าจะปลอดภัยจริงๆถึงจะเลี้ยวค่ะ คือถ้าเกิดอุบัติเหตุขึ้นก็มั่นใจได้ว่าตัวเองไม่ประมาทแน่นอน แต่ที่ปวดหัวใจที่สุดก็คือ รถมอไซค์ที่วิ่งย้อนศรนีี่สิคะ เขามาเลนส์ผิดแต่กลายเป็นเราต้องหลบให้เขามาอยู่ด้านชิดขอบถนนเเทน บอกตรงๆว่าบางทีก็หงุดหงิดค่ะ
attakorn80
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818626588
team: สวนเบญจ
Bike: ฺFocus Izalco / Bianchi Imola

โพสต์ โดย attakorn80 »

อันตรายครับ
ปั่น เพื่อสุขภาพ
mawin99
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898481155
team: mtb khaokradon
Bike: ridleyfenix- ridleyIgnite27.5

โพสต์ โดย mawin99 »

ใส่ครับหูฟังแบบบลูทูธ แบบครอบหู แต่ผมคล้องไว้ที่คอ เปิดเสียงให้ดังครับ แค่นี้ก็ได้ยินครับทั้งเสียงเพลงและเสียงรอบข้าง อีกอย่าง ผมติดกระจกมองหลังที่แฮน ครับมองเรื่อยๆ พอฟังเพลินๆ แก้เหงา :D :D
BlueSenior
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant TCR Advanced

โพสต์ โดย BlueSenior »

จะฟังเฉพาะเส้นทางที่ปั่นบ่อย ๆ แล้วก็ไม่ใช่ถนนใหญ่เท่านั้นครับ

แล้วก็ลดเสียงลงเบา ๆ ก็ยังได้ยินเสียงรอบข้างอยู่นะครับ
thirtyfiveapm
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย thirtyfiveapm »

ใส่แต่บลูทูธ ไม่ได้เปิดเพลงฟังครับ เอาไว้ฟังเสียงคนโทรเข้าและรับโทรศัพท์เพราะระหว่างปั่นไม่ได้ยินเสียงโทรศัพท์แน่นอน
FinalB
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย FinalB »

ใช้อินเอียร์ของโซนี่อยู่ไม่มีสายเกะกะรกรุงรัง
ใส่ปั่นตลอดเวลา ใส่ปั่นได้แต่ต้องมีสมาธิสูงพอสมควร
ไม่เหมาะกับคนสมาธิสั้น
uninter
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 086-9686525
team: Rolling Team
Bike: Bianchi, S-Works SL3, TCR
ตำแหน่ง: ลำพูน
ติดต่อ:

โพสต์ โดย uninter »

ก่อนหน้านี้ผมใส่หูฟังปั่นบ่อยๆนะครับ

แต่....พอโดนพี่ในทีมด่า....และเกือบโดน 10 ล้อจะเหยียบเอาครับ

ทุกวันนี้เลยเลิกใส่ หูฟัง ล่ะครับ .... อันตรายจริงๆๆๆๆๆ

:mrgreen: :mrgreen:
Obc
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 08-5067-2228

โพสต์ โดย Obc »

ใส่หูฟังข้างเดียว แล้วใช้แค่ข้างเดียวเลยตัดอีกข้างทิ้งไปเลย
อีกหูเอาไว้ฟังสิ่งที่อยู่รอบๆ
นชท.๔๐
ดีใจที่ได้ทำดี
jackadiem
สมาชิก
สมาชิก
team: สามร้อยยอดไบค์
Bike: Team FT3
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jackadiem »

จริงๆแล้วถ้าปั่นจักรยานแล้วมีเพลงฟังก็คงเพลินดี แต่ผมก็กลัวว่าจะเพลินจนไม่ได้ยินเสียงการจราจรรอบตัว เลยต้องตัดใจไม่ฟังเพลง แต่ฟังเสียงรถแทนครับ :)
ปั่นเรื่อยๆ เพื่อสุขภาพ

Strava : http://www.strava.com/athletes/vkaewsaad

http://www.beautybyherb.com
mod_gb!
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ABC : Alone Bic. Cycling (ทีมที่ฉัน ปั่นคนเดียว)
Bike: used...20" black beachcruiser with springer lowrider bic. ...now chevrolet mini mtb [cmd 2024d], bs transit compact "x-bike", dahon speed uno, focus cayo al 105 mix
ติดต่อ:

โพสต์ โดย mod_gb! »

Finrod เขียน:ผมเป็นคนชอบฟังเพลงนะครับ ชอบมากด้วย สิ่งหนึ่งที่จะพกติดตัวประจำคือ ipod ,คู่กันไปกับกระเป๋าตังและกุญแจบ้าน

แต่ถึงกระนั้น ผมกลับไม่เคยพกไปฟังเวลาปั่นข้างนอกเลย :idea:
เพราะจะเอ็นจอยเมโลดี้ที่ก้องอยู่ในหูก็ไม่มีทางทำได้เต็มที่ ต้องหรี่ volume ลง แล้วคอยฟังเสียงรอบข้าง เสียงรถรารอบๆตลอดเวลา
...ซึ่งถ้าเปิดฟังให้เต็มที่ไม่ได้ ก็สู้เลิกฟัง แล้วเอาประสาทสัมผัสทั้ง 100% ไปใช้ในการระวังและป้องกันอุบัติเหตุให้มากที่สุดดีกว่า

ผมคิดแบบนี้ และถือว่า ผมได้รับผิดชอบต่อตนเองและผู้ใช้ถนนร่วมกันอย่างเต็มที่แล้ว
ต่อให้วันไหนดวงซวย เกิดอุบัติเหตุขึ้นมาจริงๆก็ไม่มีใครมากล่าวหาได้แน่ว่า "ประมาท"

ปล. นอกเรื่อง
...กลับจากปั่นจักรยานเหนื่อยๆ อาบน้ำให้สบาย แล้วจิบเบียร์เย็นๆ นอนเอกเขนกบนโซฟาขณะเปิดเพลงแบบนี้ฟังไปด้วย
...โลกก็เป็นของเราแล้วครับ... :mrgreen:

เพลงเพราะดีครับ ;)
เหมือนจะเรื่อยๆ เฉื่อยๆ น่าเบื่อ
แต่กลับมีรายละเอียดชวนฟัง
...
เมื่อก่อนก็ใส่หูฟัง(earbud)ครับ เอาแค่พอได้ยิน บางทีก็ใส่แต่ข้างซ้าย
(เคยอ่านเจอมาว่า หูซ้ายคนเราใช้ฟังเสียงเพลงได้ดีกว่าหูขวา[จากแต่เดิมที่ ถ้าตั้งใจจะฟังเพลงเป็นพิเศษก็จะใช้หูซ้ายฟังนำอยู่แล้ว])
แต่หลายปีมานี้เปลี่ยนมาใช้ลำโพง Bluetooth รับสัญญาณจากโทรศัพท์แทนแล้วครับ
ได้ยินเสียงแวดล้อมครบถ้วน แถมไม่เหงา เพลงที่ดังพอยังช่วยให้รถราที่อยู่ใกล้ๆ รู้ว่าเราอยู่ไม่ไกลด้วย
บางทีก็เป็นเพลงโหดๆ ช่วยให้ไม่มีใครอยากมาต่อแยได้อีก (ปั่นปลอดภัยขึ้นอีกหน่อย)
จักรยานคือสัญลักษณ์ของการใช้ชีวิตแบบพึ่งพาตนเอง
...
ถ้าผมสร้างความเดือดร้อน ความไม่ไว้ใจไห้กับใคร
ผมขอโทษด้วยจริงๆ ผมสำนึกผิดแล้ว
... และผมได้รับบทเรียนสำคัญอย่างสาสมแล้วเช่นกัน

ขอโทษครับ...
...
ขายวิญญาณให้จักรยาน...
...
หัวคิด ตามอง ตัวประคอง แขนควบคุม ขาขยับ
...จักรยาน บังคับให้เราตื่น...ทั้งตัว

https://www.facebook.com/rhrncycling
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”